Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > ASP > ASP Forum > ทำไม insert - update ฐานข้อมูล access ผ่าน web ไม่ได้ค่ะ...

ทำไม insert - update ฐานข้อมูล access ผ่าน web ไม่ได้ค่ะ...

Topic : 015389

Guest

รบท่านผู้ที่มีความรู้ทาง asp ด้วยค่ะ...
เนื่องจากว่าตอนนี้กำลัง เขียน web ตัวหนึ่งอยู่ค่ะ
และมันก็ติดปัญหา ตัว insert และ update ลงฐานข้อมูล
ช่วงที่ทำการ พัฒนาบนเครื่องของตัวเองก็สามารถทำได้นะค่ะ
แต่หลังจากที่ได้ทำการ upload ขึ้นไปใช้บน web server
และเรียกใช้ไม่ก็ฟ้องว่า

Microsoft JET Database Engine error '80040e09'

Cannot update. Database or object is read-only.

ก็เข้าใจนะค่ะว่าคำสั่งนี้มันเกิดจากการที่ ฐานข้อมูลสามารถอ่านได้อย่างเดียว
แต่พยายามไป set ที่ตัวฐานข้อมูลให้มันสามารถ write มันก็ยังเป็นเมื่อเดิมค่ะ
..หากท่านที่ได้อ่าน พอให้คำปรึกษาได้รบกวนตอบด้วยนะค่ะ..

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 1 ก.ย. 2550 09:54:18 By : budsababooncher View : 2374 Reply : 12

No. 1

Guest

อยากเห็นโค้นตรงติดต่อฐานข้อมูล

Date : 1 ก.ย. 2550 11:03:19 By : ประวิทย์

No. 2

Guest

นี้เป็นหน้าที่ addpicture ค่ะ
เป็นหน้าที่ทำการ เก็บค่า และรับค่า ในหน้าเดียวกันค่ะ...
ถ้าข้อมูลไม่พอบอกด้วยนะค่ะ

ขออภัยด้วยนะค่ะที่ code อาจแปลกๆหน่อย เนื่องจากว่าเริ่มเขียน ค่ะ เพราะว่าศึกษาเองตลอดเลย...
เขียนตามความเข้าใจของตัวเองอ่ะค่ะ....

'อันนี้เป็นการ คิวรี ข้อมูลเพื่อใช้ในการดึงค่าออกมาใช้ค่ะ
<%
Set Connect_DB=Server.CreateObject("ADODB.Connection")
Connect_DB.Open "Driver=Microsoft Access Driver (*.mdb);DBQ="& Server.MapPath("database/dbtukcom.mdb")
sql="SELECT News.NewsID, News.Name FROM News ORDER BY News.NewsID DESC;"
Set Rs=Connect_DB.execute(sql)
%>
' จะอยู่ภายใน form
<select name="namenews">
<option>กรุณาเลือกชื่อของข่าว</option>
<%while Not Rs.EOF%>
<option value="<% =Rs("NewsID")%>"><% =Rs("Name")%></option>
<%Rs.MoveNext
wend
%>

' อันนี้เป็น ส่วนที่ทำการ add ค่ะ
<%

Set conn = Server.CreateObject("ADODB.Connection")
conn.open "Provider=Microsoft.Jet.OLEDB.4.0;Data Source = "&Server.MapPath("database\dbxxx.mdb")
Sql="SELECT Picture.PicID FROM Picture ORDER BY Picture.PicID DESC;"
Set rs1=Server.CreateObject("ADODB.Recordset")
Set rs=Server.CreateObject("ADODB.Recordset")
rs1.Open Sql, conn,1,3
rs.Open "Picture", conn,1,3

rs.AddNew
rs("PicID")=rs1("PicID")+1
rs("NewsID")=Request.Form("namenews") <----*****code error บันทัดนี้ค่ะ.....
rs.Update

rs.Close
Set rs=Nothing
conn.Close
Set conn=Nothing

%>

Date : 1 ก.ย. 2550 14:00:32 By : budsababooncher

No. 3

Guest

ดีครับเก่งครับทำเองทำได้ขนาดนี้ก่อถือว่าเก่งครับ ลองดูตรง พาร์ด ส่วนใหญ่จะเกี่ยวกับ พาร์ด เพราะรันบนเครื่องกับ server จริงจะมีปัญหาเรื่อง พาร์ด หรือลองใช้คำสั่ง แสดงคำสั่ง sql ดู
Date : 1 ก.ย. 2550 14:18:29 By : ประวิทย์

No. 4

Guest

ขอบคุณมากที่ ให้คำปรึกษา...จะลองดูค่ะ...
Date : 1 ก.ย. 2550 14:24:25 By : budsababooncher

No. 5

Guest

แต่ไม่เข้าใจอยู่เรื่องหนึ่งค่ะว่า พอup ขึ้นไปวางไว้บน server จริง แล้ว ..
ทำไม คิวรีข้อมูล ออกมาแสดง ถึงขึ้นล่ะค่ะ...ทั้งที่ path ก็ใช้เป็นตัวเดียวกันกับการ add ข้อมูล
มันเกิดจากอะไรเหรอค่ะ ..และมันผิดพลาดส่วนใหญ่จากตรงไหนบ้างค่ะ......
Date : 1 ก.ย. 2550 14:28:06 By : budsababooncher

No. 6

Guest

แต่ก่อนตอนเราอยู่ ปวส. เคยเขียนบนเครื่องพอย้อยไปบน server ก่อมีปัญหาเรื่อง พาร์ด โค้ด asp มันจะคร้ายกับ
โค้ด วีิบี 6.0 พอย้ายจะมีปัญหาเรีื่องพาร์ท
Date : 1 ก.ย. 2550 15:42:47 By : ประวิทย์

No. 7

Guest

ลองดูโค้ดตัวการติดต่อฐานข้อตรงนี้ มันสามารถทำได้หลายวิธี
http://www.thaiabc.com/asp/indexo.html
Date : 1 ก.ย. 2550 16:09:49 By : ประวิทย์

No. 8

Guest

ขอบคุณมากเลยค่ะที่คอยให้คำปรึกษา..
Date : 1 ก.ย. 2550 17:05:26 By : budsaba

No. 9

Guest

คิดว่าน่าจะเป็นที่ Folder ที่ใช้เก็บ Database อ่ะครับ โดยลองกำหนด Properties ของ Folder ให้เป็น Read&Write หรือ Full Control ดูครับ เนื่องจากว่า Properties Folder ของ Database นั้นถูกสั่งให้ Read Only ดังนั้นจึงสามารถทำการอ่านข้อมูลออกมาจาก Database ได้อย่างเดียวครับ จึงไม่สามารถทำการเขียนข้อมูลลงไปใน Database ได้ครับ อ้อ....ลืมไป บางที่เค้าก็อาจจะเรียกว่า Folder Permission อารายเนี่ยแหล่ะครับ - -*

Date : 2 ก.ย. 2550 04:49:09 By : kongikung

No. 10

Guest

ไม่ทราบว่ากำหนดบน server ที่เก็บเลย รึป่าวค่ะ.....เพราะว่าลองไปกำหนดแล้ว
มันก็ไม่สามารถที่จะ add ได้เลยอ่ะค่ะ

นั่งแก้ปัญหานานอยู่หลายวันแล้วค่ะ..
ก็เลยไม่รู้ว่า เราเขียนผิด หรือ ว่าอะไร
ยังมึนอยู่เลยค่ะ....

ก็ขอขอบคุณมากที่เข้ามาร่วมให้คำปรึกษาคะ...
Date : 3 ก.ย. 2550 09:29:27 By : budsaba

No. 11

Guest

http://www.thaiabc.com/asp/aspmem.htm
ลองไปดูครับ
Date : 13 ก.ย. 2550 16:03:42 By : ปปป

No. 12

Guest

คุณเจ้าของ Rep เป็นเหมือนผมเลยครับ แต่ก็แก้ได้ละ เพราะ ความคิดเห็นที่ 9 ครับ ขอบคุณครับ ปล.ถ้าเป็นอีกลองไปที่ permission ของ Folder ที่เก็บ Database นะครับ ลองปรับ เป็น Full Control ดูครับ
Date : 20 ก.ย. 2550 12:59:07 By : ริวจัง

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ทำไม insert - update ฐานข้อมูล access ผ่าน web ไม่ได้ค่ะ...

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่