Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > ASP > ASP Forum > ขออีกคำถามน่ะครับ MMC has detected an error in a snap-in. It is recommended that you shut down and restart MMC.

ขออีกคำถามน่ะครับ MMC has detected an error in a snap-in. It is recommended that you shut down and restart MMC.

Topic : 020028

Guest

MMC has detected an error in a snap-in. It is recommended that you shut down and restart MMC.
แล้วก็มี 3 หัวข้อให้เลือกครับ
แล้วก็ เวลาผมใส่ localhost ผมก็ลองใส่ user password แล้วอ่ะครับ แล้วหน้าเว็ปมันก็ขึ้น error
HTTP 500 Internal Server Error
ลบกวนช่วยทีครับผมทำไม่ได้จิงๆๆ ยังไงใครพอทราบอาการที่แน่ชัด ยังไง บอกด้วยน่ะครับ
*ผมก็ทำตามบทเรียน lab5 ทั้งหมดก็ยังไม่ได้ เพราะติดขั้นตอนการ test ว่า IIS ใช้ได้หรือป่าวเพราะ
ว่ามันให้ใส่ user pass อ่ะครับ

ช่วยทีคับอยากลองเขียนasp มากๆๆ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 18 พ.ค. 2551 17:43:16 By : sottanin View : 4977 Reply : 10

No. 1

Guest

อ้าวนี่คือ จะติดตั้ง IIS เหรอครับ
ผมนึกว่าอยาก secure เลยไปหาใส่ pass
ติดตั้ง IIS ไม่ต้อง ใส่ พาสก็ได้ครับ คนที่จะเข้ามาดูเว็บเรา เค้าไม่รู้ address เราหรอก เราก็แค่ลองรัน asp ไม่ได้ไปประกาศที่ไหน ใครจะเข้ามาล่ะครับ เพราะงั้น
ที่เคยไปเซ็ตพาสเวิร์ดไว้ที่ไหน เอาออกหมดเลยดีที่สุดครับ ไม่ต้องไปใส่มันหรอกครับ

ส่วน error ล่าสุดที่เอามาให้ดู ก็ตามตัวครับ mmc ตัวนี้ มีปัญหา ก็รีสตาร์ทมันครับ มันคือ
ตัวใดตัวหนึ่ง ไม่สามารถรันได้ตามปกติดครับ
ไปดู C:\windows\system32\inetsrv\
หรือไปแบบเร็วก็ กดปุ่มบนคีย์บอร์ด ปุ่มวินโดว์+R
แล้วพิมพ์ inetsrv แล้วกด enter
เข้าไปดูจะเห็นไฟล์ของโปรแกรม iis อยากให้ดูเพื่อให้เข้าใจยิ่งขึ้น คือ มันมีบางไฟล์รันไม่สมบูรณ์
คุณอาจต้อง เปิด iis.msc ขึ้นมาแล้วสั่งให้มัน รีสตาร์ท IIS (ไม่ใช่ รีสตาร์ท window นะ) ถ้ารีสตาร์ทแล้วยังมีปัญหาอีก
คุณอาจต้อง ลง IIS ใหม่
ที่มักจะมีปัญหากับการลงใหม่ ก็คือ window xp บางแผ่น (ที่ตัวติดตั้ง ไปทำการ stop service ที่มันจำเป็นต้องใช้ครับ)
คุณอาจต้องไล่ดูใน service ด้วยว่าอะไรที่ไม่ได้รัน
ระบบ security ของวินโดวส์ หรือ โปรแกรม ประเภท anti-virus บางตัวอาจไปสั่งปิด เซอรืวิสตัวนั้นก็ได้ หลายสาเหตุมากครับ ที่จะเป็นไปได้ คงต้องลองใหม่ไปเรื่อยๆ ครับ ค้นตาม กูเกิล หรืออ่านทวนอีกรอบ (วิธีการติดตั้ง) แล้วทำตามใหม่ ช้าๆ
มันเซ็ตไม่ยากหรอกครับ เพราะวินโดวส์กับ IIS มันทำมาเพื่อกันและกัน

เอ๋ หรือผมตอบผิดประเด็นเนี่ย อิอิ
"เวลาผมใส่ localhost ผมก็ลองใส่ user password แล้วอ่ะครับ แล้วหน้าเว็ปมันก็ขึ้น error"
- ที่ต้องใส่ password เนี่ย ต้องการให้มันเป็น แต่ปรากฎว่า พอกรอกแล้วมันไม่ทำงาน หรือว่า.....
- มันขึ้นมาเองไม่ได้ตั้งใจ ไม่รู้ทำไม มันถึงขึ้นมา อยากหาวิธีแก้ ไม่ต้องให้มันขึ้น หรือยังไงครับ หุหุ ผมเริ่มงง เริ่มหลงประเด็นแล้ว 555

Date : 18 พ.ค. 2551 19:06:47 By : yeadram

No. 2

Guest

นั้นดิ
แต่ผมลองลง Appserv เพื่อที่จะลองทำการเขียน php ซึ่งก็ต้องพิมพ์ในie ว่า localhost ใช่ไหมครับ มันก็ทำงานปกติโดยมีหน้าจอขึ้นมาในส่วนของ Appserv

แต่ผมลง IIS แล้ว เวลาพิมพ์ localhost หรือ 127.0.0.1 เนี้ย มันดันเด้งมีหน้าต่างให้ใส่ user pass ไอ้ผมก็ไม่รู้
อยากให้มันหายลองใส่ user pass ไปมั่วๆๆ นี้ก็เกิด error อย่างที่บอก HTTP 500 Internal Server Error

ส่วนไอ้ error เนี้ย
MMC has detected an error in a snap-in. It is recommended that you shut down and restart MMC.
ผมเปิดโปรแกรม Administrative Tools โดยเข้าไปที่ Internet Information Services แล้ว กด คลิกขวาที่ Default Web Site แล้ว กด Browse ครับ มันเลย ขึ้น error ตัว นี้

พอเข้าใจที่ผมอธิบายมั้ย นี่

วุ่นวายเนอะผมเนี้ย ~
Date : 18 พ.ค. 2551 20:19:26 By : sottanin

No. 3

Guest

ผมลองไปเปิดใน google ดูมีเว็ปให้ศึกษาอย่างละเอียด ยังไงจะลองดูก่อนครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ
Date : 18 พ.ค. 2551 20:30:24 By : sottanin

No. 4

Guest

-มันขึ้นมาเองไม่ได้ตั้งใจ ไม่รู้ทำไม มันถึงขึ้นมา อยากหาวิธีแก้ ไม่ต้องให้มันขึ้น หรือยังไงครับ หุหุ ผมเริ่มงง เริ่มหลงประเด็นแล้ว 555
ใช่เลยครับประเด็นนี้แระ เพราะมันทำให้ผมทำอะไรไม่ได้เลยเพราะว่า ไม่รู้ user pass

Date : 18 พ.ค. 2551 21:17:39 By : sottanin

No. 5

Guest

ผมไม่ได้ใช้ appserve นานแล้วจำไม่ได้ว่า ต้องไปคอนฟิกตรงไฟล์อะไร
- ขณะจะรัน IIS อย่ารัน appserve ครับ มันแย่ง ระบบกัน ต้องลองรันที่ละตัวให้ได้ก่อน ถ้าทั้งสอง สเถียรแล้วค่อย รันพร้อมกันได้ แต่................... ต้องเซ็ตให้มันรันกันคนละ port
โดยปกติ แล้ว IIS จะรันอัตโนมัติ ที่พอร์ต 80 ซึ่งเป็น port http โดยทั่วไป แต่ IIS ปรับ port ได้ง่ายๆ ครับ เอาไปใช้ port อื่นก็ได้
ส่วน appserve ล่าสุดสำหรับชีวิตผมที่เคยลองเล่น มันเวอร์ชั่นเก่านานแล้ว จำได้ว่า เซ็ตพอร์ตให้เป็น port อื่น ที่ไม่ใช่ 80 มันไม่ทำงานครับ เซ็ตน่ะเซ็ตได้ แต่มันไม่ทำงาน ผมก็ไม่ได้ตามต่อ ถอดมันทิ้ง นับจากนั้นเป็นต้นมาเลย ทุกวันนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าไปถึงไหน อาจจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้แล้ว
สิ่งที่อยากบอก ข้อสังเกตให้ลองตรวจสอบแล้วลองแก้ไข
- ขณะจะรัน IIS อย่ารัน appserve ครับ มัน
- หรือจะเปลี่ยน PORT default ของ IIS ไปก็ได้ (เผื่อมันจะยอมให้รันทั้งสองระบบพร้อมกัน)
วิธีเปลี่ยนพอร์ตและเรียกใช้งาน IIS
-- เปิดตัว PANEL มันขึ้นมาครับ (Internet Information Services)
-- คลิ๊กขวา ที่คำว่า Default Web Sites แล้วเลือก properties
-- ที่ dialog properties -- แท็บแรก Web Site -- ที่ช่อง TCP พอร์ต ให้เปลี่ยนไปเป็น port อื่น เช่น 81 หรือ 90 เป็นต้น
-- กด apply -- ปิดออกมา --- ทำการรีสตาร์ท โฮสต์ โดย.....
( การรีสตาร์ท IIS) คลิ๊กขวาที่ root node (มันจะเขียนชื่อคอมพิวเตอร์ แล้ววงเล็บว่า local computer) เลือกเมนู All Task -
เลือกเมนูย่อย Restart IIS....--- จะมี dialog ขึ้นมาก็เลือก รีสตาร์ท นั่นแหละครับ กด ok -- ถ้าเจอปุ่ม End now กดเลยก็ได้จะได้เร็ว -- (ใช้เวลาประมาณ 3 - 15 วินาทีแล้วแค่เครื่อง)
เมื่อ รีสตาร์ท เสร็จแล้ว ทำการทดสอบโฮสต์ โดย พิมพ์ในช่อง Address bar (ของ window ใดๆ ก็ได้ หรือจะให้ดีก็ของ browser เลย)

----- อ่านต่อ.........

Date : 19 พ.ค. 2551 09:15:09 By : yeadram

No. 6

Guest

http://127.0.0.1:81
http://localhost:81
http://ไอพีของเรา:81
เลือกได้อย่างใดอย่างหนึ่ง แต่อย่าลืม ต้องระบุ port ให้มันด้วย ถ้าไม่ระบุ จะถือว่า เรียก port default มาตรฐานเดียวทั่วโลก นั่นคือ 80
เลข 81 คือเลขพอร์ตที่คุณไปเปลี่ยน ก่อนจะทำการ รีสตาร์ท โฮสต์นะครับ ถ้าคุณเปลี่ยนเป็นเลข อื่น เช่น 90 เวลาเรียกทดสอบ หรือเวลาทำงานจริง แล้วต้องการทดสอบ ก็ต้อง ใช้เลข port ด้วยทุกครับ http://localhost:90 เป็นต้น

ส่วนเรื่อง Authority ที่คุณไม่ได้รับให้เข้าใช้งาน host ของตัวเอง เป็นเพราะ ความปลอดภัยของตัว window เองครับ
จุดที่ต้องตรวจสอบ
- โฟลเดอร์นั้นๆ อนุญาต ให้ใครเข้าใช้บ้าง (โดยปกติ ถ้าเราเปิดโฟลเดอร์นันโดยตรง โปรดทราบว่าคุณกะลังเข้าใช้ด้วย user profile ปัจจุบัน แต่การเข้าไปดูโฟลเดอร์นั้นๆ โดยการเรียก localhost คือการ เข้าไปโดย user พิเศษ ที่ IIS จัดให้ นั่นคือ IUSR_ชื่อคอม) เพราะฉะนั้น ต้องตรวจสอบว่า โฟลเดอร์นั้น (ค่าปกติดคือ C:\Inetpub\www) ได้อนุญาต ให้ user IUSR_ชื่อคอม เข้าใช้หรือเปล่า
- ในตัว โฮสต์เองได้อนุญาตให้ user นี้เข้าใช้หรือเปล่า ตั้งค่าตามกันดูนะครับ ที่ Internet Infomation Services
---- คลิ๊กขวาที่คำว่า WEBSITES เลือก properties > ที่แท็บ Directory Security > Anomyus Access......>คลิ๊ก Edit>โปรดดูว่า user ที่ได้รับอนุญาตให้เข้าใช้ host คือใคร ที่ถูก ควรจะเป็น IUSR_ชื่อคอม และโปรดติ๊กถูก ที่ Allow Annomyus Access และ Allow IIS to control password ส่วนอื่นๆไม่ต้องทำอะไร > ปิดออกมาครับ ถ้าได้มีการแก้ไขอะไรในนั้น อาจต้อง รีสตาร์ host อีกครั้ง
---- ในโหนด (Node) WEBSITES จะมี ลูกโหนดโดย ดีฟอลต์จะเขียนว่า Default Web Sites ตรงนี้ก็คลิ๊กขวาเลือก properties เข้าไปดู Directory Security ด้วยครับ เผื่อตั้งค่าไม่เหมือนกัน

การตรวจสอบสิทธิของไดเรคทอรี่ ของระบบวินโดวส์ (ไม่ใช่ระบบ IIS นะ)
เปิด เข้าไปที่ C:\Inetpub
เห็น โฟลเดอร์ www คลิ๊กขวาเลือก properties ดูรายละเอียดที่ แท็บ secutities ดูเอาเอง น่าจะเข้าใจนะครับ

ถ้า... ไม่มี แท็บsecurity ให้เห็นแสดงว่า ยังไม่ได้ตั้งค่าของ Folder
ให้เลือกเมนู ที่ส่วนบน ของ window ใดๆ
Tools..>Folder Option>View> เลื่อน scroll ลงไปล่างสุด มองหา ช่องติ๊กเลือก Use Simple file sharing (Recommanded) > ติ๊กเอาเครื่องหมายออกครับ แค่นี้ ที่Dialog properties ของ ทุกๆ โฟลเดอร์ก็จะมี แท็บ security ให้เห็นแล้วครับ

แถมอีกนิด ถ้าที่ window ใดๆ ของคุณ
เลือก เมนู Tools.. แล้วไม่เจอเมนู Folder Options > มั่นใจ 90% ครับ ขอบอก ====เครื่องคุณมีไวรัส====== อิอิ

Date : 19 พ.ค. 2551 09:25:09 By : yeadram

No. 7

Guest

start>run> พิมพ์ inetmgr กด enter>
คลิ๊กขวาที่ Default Web Sites>properties..>Directory Security>Edit..
- ติ๊กถูก ที่ Anonymous access
- username ต้องเป็น IUSR_ชื่อคอม
- ติ๊กถูกที่ Allow IIS to control password
- Apply/ OK
- ปิด - ปิด - รีสตาร์ท IIS
Date : 19 พ.ค. 2551 09:33:22 By : yeadram

No. 8

Guest

พอมีวิธีทำไม่ให้มัน ถามหา user pass ไหมครับ

ผมละเซง
อันนี้ spec
Time of this report: 5/19/2008, 1858
Machine name: TUMZ
Operating System: Windows XP Professional (5.1, Build 2600) Service Pack 2 (2600.xpsp_sp2_qfe.070227-2300)
Language: English (Regional Setting: Thai)
System Manufacturer: System manufacturer
System Model: System Product Name
BIOS: BIOS Date: 09/05/06 13:40:52 Ver: 08.00.10
Processor: Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 3.00GHz (2 CPUs)
Memory: 1024MB RAM
Page File: 358MB used, 2102MB available
Windows Dir: C:\WINDOWS
DirectX Version: DirectX 9.0c (4.09.0000.0904)
DX Setup Parameters: Not found
DxDiag Version: 5.03.2600.2180 32bit Unicode

ผมลองทำตามอย่างช้าๆๆ ทีละ ขั้นตอนตามที่ คุณ บอก มันก็ยังเป็นเหมือนเดิม ส่วน user ผมก็ลองใส่ IUSR_TUMZ
ส่วนpass ผมลองทำตาม คุณ GTM บอก
---------------------
start>settings>control panel>user account
มองหา user name ที่เป็น account ปัจจุบัน คลิ๊กเลือกเข้าไป
มองหา เมนู set password

หรือ
คลิ๊กขวาที่ไอคอน My computer บน เดสก์ทอป
เลือก manage
มองดูที่ system tools>Local User and Groups>Users
รายชื่อ user ที่เกี่ยวข้องกับ IIS คือ IUser_ชื่อคอม
กับ ชื่อ user ที่เป็นเจ้าของ window profile ปัจจุบัน
ที่รายชื่อเหล่านี้ สามารถคลิ๊กขวา แล้วตั้ง password ได้ มีคำสั่งให้เห็น
----------------------

add msn มาคุยกันดีไหมครับ เพื่อ กระทู้ตก [email protected]

คือว่าผมต้องการศึกษาจิงๆ ก่อนที่ มหาลัย จะเปิดอ่ะคร๊าบ ช่วยทีน่ะๆๆ

Date : 19 พ.ค. 2551 19:10:02 By : sottanin

No. 9

Guest

ได้แล้วครับผมลองค้นหาใน กูเกิ้ล มีคนมี case เดียวกับผม เค้าลองทำตามวิธีนี้อ่ะครับ

ลบ IIS
ลบ IE7
ลง IE6
ลง IIS

ทดสอบลองพิมพ์ localhost ผ่านฉลุย ครับ

ขอบคุณจิงๆๆสำหรับคำแนะนำและเสียสละเวลามาช่วยผมครับ ขอบคุณมาก
Date : 19 พ.ค. 2551 19:40:53 By : sottanin

No. 10

Guest

Rep9 นี่จะให้ลงแต่ ie6 ไม่เกี่ยวครับ อยู่ที่คอนฟิกของ iis กะ appserv เลย ตามที่ rep6 บอกอ่ะแก้ได้ง่ายสุด รันได้ 2 ตัวพร้อมกัน ส่วนถ้าเรียก 127.0.0.1ไปโดยตรง นี่ไปเปิดยังไงก็เช็คพาสครับ เพราะ iis มันกำหนดมาไว้ในตัวแก้ไม่ได้หรอก แต่ถ้าเปิดเป็น subfolder จะเปิดได้ปกติ เรื่องบางอย่างลองดูค่าคอนฟิกดี ๆ เพราะเรื่องพวกนี้จะเป็นเส้นผมบังดวงอาทิตย์(ภูเขามันเล็กไป) แก้นิดเดียวก็ใช้งานได้ ไม่ต้องเดือดร้อนถอนโปรแกรมให้ยุ่งยาก ie7 ใช้ไปเถอครับ เพราะ ie8 จะออกแล้ว รอพัฒนาเว็บบน ie8 เลยดีกว่าเพราะ ie6 จะหยุดส่งตัวอัพเดดหลังจาก ie8 ออกวางตลาด
Date : 22 พ.ค. 2551 21:02:59 By : varayut

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขออีกคำถามน่ะครับ MMC has detected an error in a snap-in. It is recommended that you shut down and restart MMC.

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่