Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > ASP > ASP Forum > ขอคำแนะนำหน่อยคะเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมโดยเอาบาร์โค้ดเข้ามาเกี่ยวข้อง

ขอคำแนะนำหน่อยคะเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมโดยเอาบาร์โค้ดเข้ามาเกี่ยวข้อง

Topic : 056642

โพสกระทู้ ( 54 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ดิฉันเขียนโปรแกรมยิงบาร์โค้ดให้แสดงรายละเอียดขึ้นมาโดยอัตโนมัติ จากนั้นแก้ไขข้อมูลเสร็จให้กดปุ่มบันทึก จะต้องทำยังไงคะ พัฒนาโดยใช้ภาษา ASP แล้วก็ใช้ SQL Server เป็นฐานข้อมูลคะ หน้าจอตามนี้เลยคะ ภาพหน้าจอ ขอบคุณคะ

Tag : ASP, Ms SQL Server 2005

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-02-28 09:17:38 By : nukrong View : 1750 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 1 )

ควรศึกษาเรื่อง Aspajax และ Developer Express ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-28 13:51:30 By : bmv2525

No. 2

Guest

ไม่ทราบว่า ณ ตอนนี้ สร้าง Barcode ได้แล้วใช่ไหม?
แล้วถ้า สร้างได้แล้ว ใช้ตัวยิง Barcode มายิง มันคืนค่า ออกมาถูกไหม?
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-03-02 13:53:09 By : Tep

No. 3

ตอนนี้ยังไม่ได้ยิงบาร์โค้ดเลยคะ หัวหน้าบอกว่าให้ทดสอบโดยการคีย์บาร์โค้ดผ่าน keyboard ไปก่อน เพราะยังไง การยิงบาร์โค้ดก้อเหมือนกับการรับข้อมุลจาก keyboard แล้วกด enter นะคะ
Date : 2011-03-03 08:19:10 By : nukrong

No. 4

Guest

มันจะต่างกันนิดหน่อยกับการคีย์ด้วย keyboard นะครับ

ถ้ายิงด้วย barcode scanner พอยิงเสร็จปุ๊บ มันจะ submit ข้อมูลใน form เลย

ต้องเขียน javascript ดักตอน on submit ครับ เพื่อไม่ให้ส่ง form ทันที

โดยอาจเช็คค่าจาก input ตัวสุดท้ายที่ต้องกรอกข้อมูล ว่ามีค่าหรือยัง ถ้ามีแล้วถึงค่อย submit ฟอร์ม ครับ

<script language=javascript>
checksubmit()
{
If(document.getElementById("serial_no").value="")
{document.getElementById("serial_no").focus();return true;}
else
{document.item_prop.submit()}
}
</script>

<form id="item_prop" action="xxx.asp" method="post" onsubmit="checksubmit();">

<input type="text" id="serial_no" name="serial_no">

</form>
Date : 2011-03-03 10:04:04 By : Aod47

No. 5

ขอโทษนิดนึงคะ ดิฉันคงให้ข้อมูลคลาดเคลื่อนไปนิดนึงคะ คือว่า ดิฉันจะยิงเฉพาะบาร์โค้ดคะ แล้วรายละเอียดอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น serial no. , ชื่อครุภัณฑ์ หรือประเภทของอุปกรณ์ จะแสดงบนหน้าจอคะ วัตถุประสงค์หลักของหน้าจอนี้คือ ยิงบาร์โค้ดแล้วแสดงรายละเอียดนะคะ ไม่ต้องคีย์อะไรเพิ่มเติมอีกแล้วนะคะ ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ ยังไงก็รบกวนให้คำแนะนำอีกนะคะ ขอบคุณคะ
Date : 2011-03-03 14:25:11 By : nukrong

No. 6

Guest

ถ้าดูจากหน้าจอที่ให้มาจะเห็นเป็น ฟอร์มเดียว

แต่ถ้าจะให้อ่านบาร์โค๊ดเสร็จแล้ว แสดงข้อมูล ถ้าให้เนียน อาจต้องใช้ ajax แบบ คห.1 หรือ ใช้ iframe ช่วย

ผมจะไม่อธิบาย ajax นะครับเพราะซับซ้อนไปหน่อย

ถ้าใช้ iframe ต้องทำหน้านี้ให้เป็น 2 form โดย

iframe 1 มี form 1 รับค่าจาก barcode scanner แล้ว submit ค่าที่ได้ไปที่ iframe 2 (ตรงนี้ต่อท้าย input บาร์โค๊ด ต้องใส่ปุ่ม submit เพิ่ม)
iframe 2 มี form 2 ซึ่งรับค่าจาก form 1 แล้วนำไปค้นหาใน database แล้วมาแสดงผล

ปล. น่าจะออกแบบหน้าจอใหม่นะครับเป็น
===============================================
ส่วนแสดงรายละเอียดของอุปกรณ์
1. รหัสครุภัณฑ์
2. ชื่อครุภัณฑ์
3. serial no
4. ...
5. ...
[ save ]

===============================================
ส่วนรับข้อมูลบาร์โค๊ด [ ] [ submit ]

ผมดูจากหน้าจอแล้ว ระยะยาว ระบบนี้อาจมีปัญหาได้ เพราะดูเหมือนไม่เข้าหลักการออกแบบ database ที่ดี
Date : 2011-03-04 07:53:20 By : Aod47

No. 7

ขอบคุณคะ สำหรับคำแนะนำ
Date : 2011-03-09 09:10:07 By : nukrong

No. 8

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ใช่แล้วครับ ปกติ barcode มันจะ ยิงข้อความไปยัง textbox ที่ focus อยู่ครับ และทำการ submit form นั้น ๆ ครับ
Date : 2011-03-09 09:20:08 By : webmaster

No. 9

Guest

ตัวอย่างด้านล่าง ลองเอาไปประยุกต์ดูครับ

<HTML>
<HEAD>
<TITLE> New Document </TITLE>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=TIS-620">
</HEAD>
<script language="javascript">
function fncBarcode(_val){
if(_val != ""){
document.f.method = "post"
document.f.action = "test_bb.asp" // ชื่อ File ของมันเอง
document.f.submit();
}
else{
alert("No barcode")
document.f.barcode.focus();
}
}
</script>
<%
barcode = request("barcode")
if barcode <> "" then
แล้วนำ barcode ที่ได้ไปค้นหาใน database แล้วมาแสดงผล
rs.open "select * from database where id="&barcode,conn,0
id_code = rs("id_code")
.
.
.
.

end if

'ตรงช่อง barcode ใช้การยิง barcode หรือ Key รหัสเข้าไปแล้วกด Enter เอาก็ได้ครับ
%>
<form name="f">
รหัสอุปกรณ์ Barcode <INPUT TYPE="text" NAME="barcode" onkeypress="if(event.keyCode == 13){fncBarcode(this.value);}" value="<%=barcode%>">
<br>รหัสครุภัณฑ์<INPUT TYPE="text" NAME="id_code" value="<%=id_code%>">
</form>
</BODY>
</HTML>
Date : 2011-03-09 17:31:22 By : Tep

No. 10

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านเลยนะคะ
Date : 2011-03-14 14:19:56 By : nukrong

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอคำแนะนำหน่อยคะเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมโดยเอาบาร์โค้ดเข้ามาเกี่ยวข้อง

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่