Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Community Zone > Forum > มาบ่นให้ น.ศ. ทำโปรเจคจบฟังครับ (อย่าว่ากันเลยครับ)

มาบ่นให้ น.ศ. ทำโปรเจคจบฟังครับ (อย่าว่ากันเลยครับ)

Topic : 069624

โพสกระทู้ ( 61 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook Blogger

ตรงนี้อยากระบายเฉยๆ ครับ ให้นักศึกษาที่กำลังทำโปรเจคจบครับ (ไม่ได้มาขัดใครนะครับมาระบายจริงๆ)
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
การจะทำโปรเจคจบจริงๆ แล้วไม่ง่ายหรือไม่ยากอย่างที่คิดครับ บางคนก็จะบอกว่าก็พูดได้นี่ อันนี้ผมยอมรับครับว่า แค่พูดนะง่ายครับแต่ทำนะยากแต่ไม่ได้ยากอย่างที่คิดครับ สังเกตได้ครับเวลาส่งโปรเจคทำไมมีงานส่งกันหละครับ แถมยังเอกสารพร้อมอีก DFD Usecase โห้มากันเต็ม

แล้วนักศึกษาเอางานจากไหนมาส่งครับ
1. จ้างเขียน
2. ศึกษาเพิ่มเติม เพื่อเอามาเขียน
3. เอาของรุ่นพี่มาแก้
และอื่นๆ อีกมากมาย

เมื่อโปรเจคมาเอกสารมา ก็เหลือนำเสนอโปรเจคกับคณะกรรมการสอบ เอาแล้วสิ จริงไหมครับ ยิ่งถ้านักศึกษาที่จ้างเขียนหละก็เป็นเรื่องใหญ่แน่ๆ ครับ จะมีคำถามต่อว่าก็จ้างเขียนแล้วให้คนเขียนอธิบายก็รู้เรื่อง ถามว่านักศึกษารู้แนวคิดการเขียนหรือเปล่าครับ แล้วถ้าอาจารย์ให้แก้ตรงนั้นเลยจะทำได้ไหมครับ

การจ้างเขียนนั้นผู้เขียนจะเขียนโดยใช้เทคนิคของแต่ละคนซึ่งบางอย่างบอกได้บางอย่างบอกไม่ได้ครับ บางทีบอกก็งงครับว่าทำไมถึงเขียนแบบนี้ สรุปสุดท้ายมีอยู่ 2 คำตอบจากคณะกรรมการ คือ ผ่านกับไม่ผ่าน

ทำไมตามมหาวิทยาลัยต้องให้ทำโปรเจคจบครับ เพราะจะได้รู้ว่านักศึกษาแต่ละคนสามารถนำความรู้ที่ได้เรียนมาหลายปีนำไปใช้ในการประกอบอาชีพได้ไงครับ อย่างนี้ไงครับคณะกรรมการสอบถึงไม่ให้จ้างไงครับ อาจารย์เขาหวังดีครับ (จริงเปล่าไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ อาจารย์สอนมานิดเดียวทำไม่ได้หรอก)

นักศึกษาทุกคนเชื่อมั่นในตัวเองครับ อย่าคิดว่าทำไม่ได้ครับ อย่าดูถูกตัวเอง (สอนเนักศึกษาทุกคนแบบนี้ครับ (ที่เคยสอนมา สุดท้ายก็ทำได้)) ทุกคนทำได้ครับ หาความรู้เพิ่มเติมจากที่ไหนก็ได้ครับ อาจจะเป็นตามสถาบันหรือใน thaicreate นี่หละครับเก่งกว่าในสถาบันอีก จ้างเขาสอนครับ ค่าสอนเท่าไหร่ก็ว่ากันไปครับ ตามสถาบันชอบเอาเนื้อกับน้ำผสมกัน เห้อ เจออีกแล้วเบื่อมากๆ แต่ขอบอกครับ เน้นเลยนะครับ "ของฟรีหรือถูกดีไม่มีในโลกครับ"

สิ่งที่นักศึกษาอยากได้จริงๆ ถ้าต้องการศึกษาเพิ่มเติมคือ อยากได้เนื้อเลยครับ ที่จะเอามาใช้ในการเขียนโปรเจคครับ น้ำไม่เอาเสียเวลา แต่การศึกษาเพิ่มเติมไม่ใช่ว่าเหลือเวลาอีกแค่ 20 วันจะเรียนแล้วเขียนให้เสร็จ ไม่มีทางเป็นไปได้ครับ ผมเจอบ่อยครับ เพราะผมสอนอยู่กระทั่งทุกวันนี้ส่วนมากก็เป็นอย่างนี้

เอาหละครับ แล้วจะทำยังไงต่อหละคราวนี้จ้างเขียนก็มีปัญหาอยู่ ก็เขียนเองไงครับ เริ่มศึกษาเลยครับ รู้ว่าจะทำโปรเจคอย่าใจเย็นครับหาข้อมูลครับ แล้วก็คิดรูปแบบโปรเจคแบบเนิ่นๆ ไปเสนออาจารย์ครับ วางแผนและแบ่งเวลาให้ดีครับ ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นครับและเรื่องนี้ทำได้ง่ายครับไม่มีใครว่ามีแต่ชื่นชมครับ เรากระตือรือร้น อย่าหวังพึ่งเอาน้ำบ่อหน้าแบบเอาของรุ่นพี่มาแก้ครับ เพราะไม่รู้ว่ารุ่นพี่ทำอะไรบ้าง แล้วเราจะเข้าใจที่รุ่นพี่เขียนหรือเปล่ายังไม่รู้

ประมาณการทำ 1 โปรเจค ใช้เวลาหาความรู้ประมาณ 1 เดือนพร้อมทำเอกสาร และเขียนโปรเจค 2 - 3 เดือน (จากประสบการณ์สอนครับ) ไม่เคยทำได้เร็วกว่านี้สักกะที ก็นึกถึง SDLC สิครับ ขั้นตอนเป็นยังไง วิเคราะห์ระบบหรือยังครับ หุหุหุ (หลักสูตรก็เข้าใจคิดนะครับให้เวลา 3 - 4 เดือน บางมหาวิทยาลัยให้ลง 2 เทอมเลย ทำเอกสารเสนอก่อนเทอมแรก แล้วก็เขียนโปรเจคเทอมสอง รวมเป็น 8 เดือน โอ้อะไรจะใจดีขนาดนั้น)

ยิ่งเขียนยิ่งยุ่งถูกไหมครับ ก็มันเป็นเรื่องจริงนี่นา แต่ถ้าจ้างเขียนแล้ว อาจารย์ช่วยก็ว่ากันไปอีกเรื่องครับ

ปล. นักศึกษาที่กำลังดิวงานกับผมอย่าว่ากันเลยนะครับ ถ้าคุยกันก็หลังไมค์เลยครับ หุหุหุ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-11-28 10:43:50 By : bshtraining View : 29657 Reply : 27

No. 1

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

อันนี้มองจากมุมของเด็กนะครับ แต่ผมไม่ได้สนับสนุนให้จ้างนะ
1. อาจารย์สอนไม่รู้เรื่อง สอนแล้วน่าเบื่อ
2. ที่เรียนมานี่ก็ไม่ได้ตั้งใจมาเรียนเขียนโปรแกรมหรอก ตามๆ เพื่อนมา เรียนไปก็ยังไม่รู้เลยว่าจบแล้วจะไปทำอะไร
3. พยายามแล้ว แต่มันไม่เข้าหัวเลย ทำไงได้
4. ผมมีเงินฮะ ขี้เกียจทำ มีไรปะ
5. ใช้ชีวิตวัยรุ่นแบบผิดๆ ที่คิดว่าเท่กันอยู่
6. แหม่ เหลือเวลาอีกนานโข โปรเจคแค่นี้เอง ทำทันสบาย แต่สุดท้ายอ้าว เวลาผมเหลือน้อยแล้ว จะทันไหมนี่ แย่แล้วๆ
8. ไม่จ้าง ไม่จบแน่นอน ไหนๆ ก็เรียนมาแล้ว ต้องจบซิ จ้างเลยดีกว่า
7. อื่นๆ อีกมากมายที่ผมคิดว่ามันเป็นเรื่องที่วัยรุ่นเค้าคิดกัน แต่พอโตขึ้นมาทำงาน เค้าจะคิดได้เอง

มองในมุมคนทำงาน คนเรียนจบมาก่อน ผ่านเรื่องแบบนี้มาแล้ว
1. เวลาตั้งเยอะ ไม่ยอมทำ มาทำเอาตอนจะส่ง
2. ทำเองก็ได้ ทำไมต้องจ้าง
3. ค่อยๆ ทำ ค่อยๆ คิด ค่อยๆ อ่าน เดี๋ยวก็เสร็จ แต่ไม่ยอมทำ
4. ลงมือทำแล้ว แต่ไม่มุ่งมั่น ไม่ีมีความพยายามพอ
5. ไม่อดทนกับปัญหา เจอปัญหาก็ท้อซะละ เลิกทำดีกว่า จ้างเอา สบายกว่าเยอะ
6. ส่วนตัวผม ใครพลาดไปแล้ว คิดว่าไปไม่ไหวแล้ว ไม่จบแน่ๆ ก็จ้างเถอะครับ สงสารพ่อแม่ส่งมาเรียน เรียนไม่จบพ่อแม่จะเอาหน้าไปไว้ไหน บางคนพ่อแม่ขายไร่ขายนามาส่งคุณเรียน ฝากความหวังว่าเมื่อคุณจบ ครอบครัวจะสบายกว่านี้ หรือหวังเพียงแค่คุณไม่ลำบากเหมือนท่าน

ทั้งหมดทั้งมวลนี้ มีอีกหลายเหตุผลที่ ผมคิดว่า ชีวิตวัยรุ่นมันก็เป็นแบบนี้แหละ กว่าจะรู้ตัวบางทีก็สายไปแล้ว แต่บางคนก็หาตัวเองเจอตั้งแต่เลือกที่เรียนแล้ว และเป็นบทสรุปที่ว่า การศึกษาไทย ล้มเหลวอย่างแรง

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า การศึกษาจะทำให้อนาคตทุกคนดีขึ้นเสมอไป บางคนเรียนไปแล้วทำงานไม่เป็นก็เปล่าประโยชน์ ดังนั้น ถ้ามาทางด้าน it แล้ว ถ้าคุณไม่มีความรู้เรื่อง it ติดตัวเลย "คุณจะคุยกับเค้า ไม่รู้เรื่อง"

/me บ่นไปทำไม

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-11-28 11:40:21 By : ikikkok

No. 2

Guest

ส่วนตัวไม่ได้คิดว่าการจบไม่จบจะสำคัญ
อีกอย่าง case แบบนี้มีส่วนเป็นน้อย
เพราะระบบจะคัดทิ้งออกไปเรื่อยๆ อยู่แล้ว
แต่ไม่ว่าระบบจะเป็นยังไง ดียังไง หรือห่วยแค่ไหน
กรณีนี้ก้อจะหลุดรอดออกมาอยู่ดี
ก้อถามใจตัวเองแหละค่ะ
ถ้าใจไม่สู้อย่าทำเลย เรียนไรทำไร มันก้อคงไม่รอด

ส่วนการจ้างทำ ถ้าคิดว่าพรีเส้นรอดก้อเชิญตามสะดวกค่ะ
เพราะความรู้ที่ติดปลายสมองมาแบบนี้ทำงานในสายงานนี้ไม่ได้อยู่ละ
ถือเป็นความสามารถในการเอาตัวรอดแบบหนึ่งละกัน
และก้อคนที่ถูกจ้าง ก้อขออำนวยพรให้การงานเจริญรุ่งเรืองยิ่งขึ้นๆนะคะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-11-29 14:54:05 By : สาวไร่อ้อย

No. 3

Guest

ผมขอบรรยายในฐานะที่เปงผู้ถูกกระทำ
จากที่ผมได้เรียนจนครบ 4 ปี ด้วยเกรด 3.00 กว่า สาขา คอมพิวเตอร์
ก็พบว่าสิ่งที่เรียนมา ไม่สามารถทำโปรเจคให้ดีได้ถึงขั้น ผ่าน
ซื้อหนังสือมาอ่านหลายเล่ม ก็พอทำได้เเต่ ไม่ดีพอที่จะ ผ่าน
อาจารย์ที่ปรึกษา ไม่ต้องหวังคับ เรื่อง code ไม่เห็นมีใครปรึกษาได้สักคน
ภาษาคอม มันหลายภาษา ตอนสมัยอาจารย์เรียน ไม่ได้เรียนภาษาที่นักศึกษาใช้ทำ
ผ่านมาหลายปีอาจารย์ก็ไม่ศึกษาเพิ่มเติมให้สามารถปรึกษานักศึกษาได้
ข้าราชการเช้าชามเย็นชาม ยิ่งมหาลัยผมหนักเลย ไม่ผ่านเป็นร้อยคน
เเถมโดนอาจารย์ดอง 4 เดือนกว่า จนต้องเสียค่ารักษาสภาพนิสิต
สงสัยหาเงินเข้ามหาลัย ไม่พอใจก็สั่งงานเพิ่ม ทั้งที่อาจารย์เองเขียนก็ไม่เป็น
ให้คำปรึกษาก็ไม่ได้ กระทรวงน่าจะมาตรวจสอบบ้างนะ = =''
ทำงานก็ทำไม่ได้ต้องค่อยเอาโปรเจคไปให้อาจารย์ดู
คิดดู ค่าใช้จ่ายเดินทางอีกจากจังหวัดไปจังหวัด
ค่าหอพักที่ต้องเช่าอีกละ
รวมๆค่าใช้จ่ายระหว่างโดนดองก็ 20000-30000 บาท
คนเราไม่ได้รวยทุกคนนะคับ หลายคนเดือดร้อน
บ้างคนต้องกู้หนี้ยืมสินมาจ่ายค่าเทมอ

สุดท้ายก็จบด้วยข้อ 1 ของเจ้าของกระทู้สะมาก

ฝากถึงเ้จ้าของกระทู้คับ คุณเป็นผู้โชคดีเเล้วได้ทำบุญกับพวกตกนรกทั้งเป็น
พวกเราคือเหยื่อที่ถูกกระทำให้ทรมาน เเละ ปล้นทรัพย์สิน
อนุโมธนา สาธุ

มหาลัยผมเดาเอานะ
มหาลัยที่มีชื่อเหมือนตัวร้ายในการ์ตูนเรื่อง Dragonball-z จอมมาร=>บูร
Date : 2012-08-24 18:07:21 By : เหยื่อจอมมารบูร

No. 4

Guest

ความเห็นที่ 3 ถ้ารู้ว่าอาจารย์ที่ปรึกษาไม่สามารถให้คำปรึกษาได้แล้วทำไมไม่ไปหาอาจารย์ที่เขามีความรู้ตรงด้านที่คุณต้องการหล่ะครับ ชื่อก็บอกแล้วว่าที่ปรึกษา ไม่ได้เป็นคนแก้โค๊ดนะครับ ผมก็เรียนสายคอมฯเหมือนกัน อาจารย์ที่ปรึกษาของผมก็ไม่เคยแก้โค๊ดให้ ผมว่าทั้งหมดทั้งปวงมันขึ้นอยู่กับตัวผู้เรียนเองมากกว่า คุณสนใจค้นหาความรู้นอกห้องเรียนแค่ไหน Internet มีเยอะไปหมดตัวอย่างโค๊ต จะไปโทษระบบมันก็ดูจะไม่ถูกซะทั้งหมดเพราะก่อนหน้าคุณเขาก็มีคนที่ออกจากสถาบันแห่งนั้นมากมาย
Date : 2012-08-28 13:23:25 By : คนผ่านทาง

No. 5

Guest

ตอบความเห็น 4

ทำไมไม่ไปหาอาจารย์ที่เขามีความรู้ตรงด้านที่คุณต้องการหล่ะครับ?
ตอบ จะอาจารย์คนไหนก็เหมือนกัน ไม่สามารถให้คำปรึกษาเรื่อง code

ชื่อก็บอกแล้วว่าที่ปรึกษา ไม่ได้เป็นคนแก้โค๊ดนะครับ?
ตอบ ก็คนสว่นใหญ่ติดเรื่อง code ไม่ปรึกษาเรื่อง code ให้ปรึกษาเรื่องอะไร
อีกอย่างผมเขียนว่า "อาจารย์ที่ปรึกษา ไม่ต้องหวังคับ เรื่อง code ไม่เห็นมีใครปรึกษาได้สักคน"
ผมไม่ได้บอกให้อาจารย์มานั่งเเก้โคดให้นะ อ่านภาษาไทยผิดปะ

ผมว่าทั้งหมดทั้งปวงมันขึ้นอยู่กับตัวผู้เรียนเองมากกว่า
ตอบ ผมว่าผมตั้งใจเรียนนะเกรด สามกว่า นี่ผมว่าผมก็ไม่ได้โง่นะ

คุณสนใจค้นหาความรู้นอกห้องเรียนแค่ไหน Internet มีเยอะไปหมดตัวอย่างโค๊ต
ตอบ อ่านหนังสือจบไป 3 เล่มละคับ หาในเนตอีกหลายเวป เขียนได้เเต่ยังไม่ดีพอที่จะ ผ่าน

จะไปโทษระบบมันก็ดูจะไม่ถูกซะทั้งหมดเพราะก่อนหน้าคุณเขาก็มีคนที่ออกจากสถาบันแห่งนั้นมากมาย
ตอบ ใช่คับ เเต่กว่าจะออกมาได้ต้องเจอเเบบนี้ด้วยหรือความยุติธรรมอยู่ที่ไหน
Date : 2012-08-28 17:13:46 By : เหยื่อจอมมารบูร

No. 6

Guest

ขอสนับสนุน No. 3 ระบบการศึกษาไทยมันไม่ได้เรื่องเอง ที่ปรึกษาเขียน Code ไม่เป็น แล้วจะให้คำปรึกษาได้ไง
Date : 2012-10-28 13:33:40 By : นายยอด

No. 7

โพสกระทู้ ( 202 )

Facebook

ผมสังเกตุจากนักศึกษาหลายๆ คนที่มาขอคำปรึกษาเกี่ยวกับโปรเจ็ค
ในแต่ละมหาลัยก็แตกต่างกันไป แต่สิ่งที่พบได้เหมือนกัน
คือนักศึกษาเหล่านี้ ความรู้พื้นฐานแทบไม่มีเลย

อาจเป็นเพราะเค้าไม่ตั้งใจเรียน หัวไม่ไป หรือสอนไม่แน่น ก็เเล้วแต่จะว่ากันไป
แต่ในการทำโปรเจ็คจบเขาเหลานี้กับเลือกโปรเจ็คที่ทำยากเเละซ้ำซ้อน เนื่องด้วยกลัวว่าถ้าทำง่ายจะไม่ผ่าน

โดยเขาเหล่านั้นลืมคำนึงไปว่าการสอบโปรเจ็คเป็นการรวบรวมสิ่งที่เล่าเรียนมา
ลองใช้งานจริงได้มากน้อยแค่ไหน เลยทำให้ไม่จบ ลงเอยด้วยการจ้าง
ส่วนตัวผมเองเคยโดนจ้างทำแต่ผมไม่รับ
ผมคิดว่าถ้าอยากทำจะนั่งสอนจนกว่าจะเสร็จเลยก็ได้ แต่ถ้าให้ทำให้ผมไม่รับ
Date : 2012-11-01 15:02:18 By : lootboom

No. 8

Guest

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ
ตอนนี้ผมก็ เรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์ ปี4 เหมือนกัน

ผมก็พวปัญหา Project เหมือนกันครับ ซึ่งโดยส่วนตัวผมพอทำได้ครับ ถ้าพื้นฐานดีแล้ว ก็ทำได้ไม่ยากครับ จะยากตรงทำเกินกว่าที่ถูกสอนมา ซึ่งผมก็ใช้เว็บนี้ และ เว็บอื่น ในการศึกษาหา Code ทำงานครับ

แล้วมหาลัยผม มีสอบ Project แบบ คนถาม 3 คน, นศ 1 คน อยู่ในห้อง ซึ่งผมยังไม่ถูกสอบเลยครับ ดูแล้วก็กดดันเหมือนกัน แต่ในความคิดผม ฝึกงานน่าจะดีกว่านะครับ มันน่าจะได้อะไรเยอะดี แต่ Project ก็ทำให้เราคิดอะไรเรื่อง และ สร้างพื้นฐานในการเขียนแน่นมากขึ้น

แต่มันมีปัญหาอยู่ที่อาจารย์บางท่านไม่สามารถปรึกษาได้มากพอ มีแต่แนวทางคิดให้และให้ไปหาทางทำ คือในความคิดผมเองแบบว่า "ผมทำไม่ได้จริงๆ ผมถึงมาถาม" ผมก็เลยต้องเปลี่ยน Project ที่วางแผนมาไว้เกินครึ่งทาง และคิด Project ตามแนวคิดของตัวเอง แทนที่จะนำของอาจารย์มาทำ

แต่บางท่านก็สามารถให้คำแนะนำได้นะครับ แต่กลับไม่ใช่ที่ปรึกษาของตัวเอง จึงไม่สามารถถามอะไรได้มาก เพราะ เขาก็ติดอยู่กับนักศึกษาของตัวเองผมจึงต้องพยายามเองอย่างมาก ซึ่งบอกได้ว่าผมก็พอมีพื้นฐานอยู่มาก แต่เพ่อนในกลุ่มผมไม่ได้เลยครับถึงกลับว่าสร้างแนวคิดไม่ได้ มองหลักการเขียนไม่ออก เขียนCodeพื้นฐานยังไม่ได้ไม่แน่น ซึ่งตรงนี้นี่แหละครับ ปัญหาที่ทำให้มีการจ้างเขียนมั่ง หรือบางคนก็ให้เพื่อนช่วยเขียนช่วยสอน ซึ่งก็พอเข้าใจ แต่ไม่สามารถนำมาดัดแปลง ทำได้แต่เข้าใจกับการเขียนของเพื่อน จึงสอบไม่ผ่านเหมือนกัน

ยังไงผมก็ว่าต้องโทษทั้งนักศึกษา และ ระบบการศึกษา กับ อาจารย์ ทั้งหมดนะครับ โดยส่วนตัวผมเน้นไปที่ตัวนักศึกษาเองครับ ถ้าพื้นฐานไม่แน่น ไม่มีการศึกษาเพิ่มเติม ไม่พยายามทำความเข้าใจ ในการเขียนโปรแกรมตลอด 3ปี จนถึง ปี4ที่ต้องทำProject ยังไงถึงมีอาจารยช่วย ก็ไม่สามารถสอบผ่านได้ หรือแม่แต่ทำก็คงจะทำไม่ได้แน่ครับ.....โดยส่วนตัวผมคิดเช่นนั้น
Date : 2012-11-02 18:50:04 By : H3NGz

No. 9

โพสกระทู้ ( 288 )

Twitter Facebook Hi5 Blogger

ตัวผมเองเรียนจบมาก็ เว็บนี้แหละครับ ที่คณะไม่มีวิชาสอน PHP ศึกษาเองล้วนๆ ไหนตอนจะจบยังมาทะเลาะกับเพื่อนอีก ปัญหาก็มาจาก ข้าทำไปอย่างนี้ แต่เอ็งจะเอาอย่างโน้น ตอนนี้ ก็ได้ทำงานเป็น PHP เต็มตัวครับ ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยคิดว่าจะได้ทำงานแบบนี้ ตามเพื่อนมาล้วนๆ ตัวอย่างมีเยอะแยะครับ สำหรับเพื่อนที่ไม่เก่งเกาะเพื่อนที่เก่งๆ มา ผลคือ ทำอะไรไม่เป็นครับ ต่างจากคนที่พยามด้วยตัวเอง แต่สำหรับผม ผมว่า ถ้าไม่เป็นก็ต่อ ปี 4 ปี 5 ไปเถอะครับ หางานทำเอาค่าเทอมเอา มีเวลาว่างก็มาเรียนรู้โปรเจค
Date : 2012-11-04 22:55:30 By : tonmasterbp

No. 10

โพสกระทู้ ( 2 )

กำลังทำโปรเจ็คเลยครับ สู้ๆๆครับอย่างน้อยๆเราก็ได้อะไรออกมาบ้างหลังจากที่เรียนจบไม่ใช่ว่าได้กระดาษแค่ใบเดียว
Date : 2012-11-21 22:15:05 By : nidchanan

No. 11

โพสกระทู้ ( 28 )

ผมก็จบมหาลัยเดียว คุณ เหยื่อจอมมารบูร แต่สำหรับผมอาจจะโชคดีหน่อยที่ได้อาจารย์ที่ปรึกษาดี ๆ ปกติอาจารย์เค้าก็แนะแนวทางเฉยๆนะครับ เรื่อง Code แกไม่สนใจเท่าไร แกอยากดูกระบวนการมากกว่า จริงๆแล้วผมอาจทำให้อาจารย์เชื่อได้มากกว่าครับว่าผมเขียนเองกับมือ แกเลยไม่ได้ถามเรื่อง code มาก แต่กับเพื่อนอีกคนแกดูรายละเอียดถึง code เพราะว่า อาจารย์แกดูออกว่าไม่ได้ทำเอง
Date : 2012-11-22 17:17:25 By : powerpikasai

No. 12

โพสกระทู้ ( 2 )

เมื่อตอนสมัย ทำโปรเจ็คจบ ปรึกษาอาจารย์แค่หัวข้อรายละเอียด ที่จะทำ ไม่เคยเอา code ไปให้อาจารย์ดู
เรื่อง code หาจากเน็ต หนังสือตลอด ที่เรียนมาจนจะจบ มันเป็นพื้นฐาน ไปต่อยอดเอาเอง เพื่อนร่วมรุ่นที่เรียนมาด้วยกัน
จบไปเป็นโปรแกรมเมอร์ ไม่เกิน 5 คน จาก 30 คน

ทุกวันนี้บางทีไม่อยากเรียกตัวเองว่าโปรแกรมเมอร์ รู้สึกตัวเองยังต่ำต่อย ต๊กต๋อย แต่ถอดใจเมื่อไหร่ก็ แพ้เมื่อนั่น
Date : 2012-12-07 17:15:21 By : 4i4

No. 13

โพสกระทู้ ( 45 )

แค่ใฝ่รู้ แค่นั้นจริงๆ

ประวัติการแก้ไข
2012-12-17 01:22:31
Date : 2012-12-17 01:21:36 By : billbox

No. 14

Guest

ผมก็คนหนึ่งครับ ที่เข้ามาเว็บนี้แต่ไม่ได้สมัครซักทีเข้ามาอ่านเฉยๆ ตอนนั้นทำโปรเจค จบ เขียนเว็บขายอุปกรณ์กีฬา ก็ยากเหมือนกัน แต่ทำไม ทำไม พอทำได้ ทีแรกก็ว่าจะจ้างเขาครับ แต่ทำไปทำมา เสร็จซะงั้น ขอบคุณเว็บนี้มากครับ
Date : 2012-12-19 20:07:26 By : แก่นคูณ

No. 15

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

ชอบความคิดของพี่อั๋นมากครับ และ โดยส่วนตัวแล้ว ขอยกคำของท่าน ว.วัชิเมธี มาก็แล้วกันครับ " ยากเพราะคิด สัมฤทธิ์เพราะทำ "
Date : 2012-12-22 10:25:06 By : popnakub

No. 16

โพสกระทู้ ( 118 )

จบมามีนาทำครับ 555 คิดรัยมาก
Date : 2012-12-25 02:59:24 By : luk101

No. 17

Guest

รับให้คำปรึกษานักศึกษา โปรเจค ไฟฟ้า อิเล็กทรอนิกส์ เครื่องกล
[email protected]
Date : 2013-09-03 15:42:34 By : idegnoy

No. 18

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Blogger

ความผิดอยู่ที่ระบบการศึกษา

โปรเจคควรจะให้เริ่มทำตั้งแต่ปี 1-2 แต่ชอบให้ทำกันปี 4 บางคนไม่เคยจับอะไรมาเลยด้วยซ้ำ
Date : 2013-09-06 19:57:26 By : num

No. 19

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

โดยส่วนตัวคิดว่า ผู้เรียนเองก็มีส่วนผิดอยู่ไม่ใช่น้อยเหมือนกัน เพราะเท่าที่เจอมากับตัวส่วนมากที่บอกว่าทำไม่ได้ คือคนที่ไม่ยังไม่ลงมือทำ หรือทำแป๊ปๆแล้วเลิก คือ ให้เวลากับการเขียนงานหรือโปรเจ็คของตัวเองไม่นานพอ แป๊ปๆ เล่น โทรศัพท์(เท่าที่เจอมานะครับ) แต่ก็อยากจะให้ นศ ทุกท่านทำโปรเจ็คเองกับมือนะครับ มันไม่ได้บอกแค่ว่าคุณทำได้หรือไม่ได้ โปรเจ็คมันยังบอกด้วยว่า คุณพยายามมากน้อยแค่ไหน...
Date : 2013-09-07 08:38:42 By : geidtiphong

No. 20

โพสกระทู้ ( 228 )

ตอนแรกผมก็คิดวามันยากครับ

พอทำไปเรื่อยๆ แล้วหันกลับมามองตกใจเลยครับ

เห้ยย ทำไปได้ไงวะเนี่ย คนที่คิดว่ามันยาก ลองศึกษาไปเรื่อยๆครับ

เดวมันจะค่อยๆ ได้ไปเองไม่มากก็น้อย อย่างน้อยที่สุดก็ได้ลงมือทำเองครับ
Date : 2013-09-20 10:44:41 By : anotherdie

No. 21

Guest

ผมก็เหมือนกันครับ อาจารย์ที่มหาลัยไม่เคยปรึกษาได้เรยครับ กรณีของผมโดนขอบเขตเยอะเลยครับ เสนอผ่านแล้ว แต่พอสอบโปรเจคผ่านมาโดนแก้ชิ้นงานอีก 1 สัปดาห์ ทั้งๆทั้ตั้งขอบเขตไปแล้ว เฮ้อ แต่ก็ผ่านมาด้วยดีครับ ก็ขอให้คนที่ทำอยู่ สู้ๆ เพราะผมตอนทำ เทอมแรกเขาให้เสนอและส่งมินิโปรเจค เทอม2 ลงมือทำโปรเจคครับ ลองผิดลองถูกหมดเยอะเอาเรื่องแต่ก็คุ้มที่ได้ความรู้ตรงนั้นมา และทุกวันนี้เพื่อนผมไม่ก็ยังไม่จบอีกหลายคน คนที่จบไปแล้ว พอช่วยได้ก็ช่วยๆกันครับ เพื่อนกัน
Date : 2013-09-27 10:34:18 By : Got

No. 22

โพสกระทู้ ( 177 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ขอแจมด้วยคน

ตอนนี้วันที่ 30 กันยา 56
น.ศ.จะสอบโปรเจ็ควันที่ 6 ต.ค. 56
ณ วินาทีนี้ทุกอย่างยังเป็นศูนย์

จะมาจ้างผมสอนและช่วยกันเขียนด้วยกัน โดยเวลาที่เหลืออยู่นี้

ถึงจะให้ผมวันละล้าน ผมก็คงทำให้เขาสอบผ่านไม่ได้ เครียด
Date : 2013-09-30 15:22:36 By : คนงานตัดอ้อย

No. 23

Guest

รับทำโปรเจค website winform android sql server ทั้งโปรแกรมขนาดเล็ก ขนาดใหญ่ ให้คำปรึกษาด้านโปรแกรม ตืดต่อได้เลย ปรึกษาได้ตลอด 0646430851 รับทำราคากันเองราคาถูก
Date : 2019-03-14 14:09:50 By : ทศพร

No. 24

Guest

ปันยาอ่อนอิควาย กูเสียตังมาเรียน เพื่อมาเรียนอีเหี้ย แต่กูกลับไม่ได้อะไร นอกจากให้ไปแก้
เอออิดอกนั้นแหละตามนั้น พยายามไป สอนก็ไม่สอน ถ้าให้ศึกษาเอง 'งั้นมึงก็ไม่ต้องมาเป็นปะอาจารย์
เป็นอาจารย์แต่ให้ความรู้ไม่ได้ ทำไมกูเป็นนักศึกษาต้องศึกษาเองหรอ หรือมึงเฟคเป้นบทต้องเล่นว่าโหด

เคยรู้สึกสงสารเด็กปะ อ่อคงไม่หรอก เป็นถึง ดร. ผู้ช่วย นั้นนี้ เป้นรอง
*อย่าจะสาปเเช่งให้ลูกพวกแม่งเกิดมาแล้วโง่แบบกูแล้วไม่มีที่เพิ่งแล้วเจอคนแบบพวกมึงมากๆ
อยากให้ลูกมันเครียดจนฆ่าตัวตายไปอะ

ดีเนอะเรียนสูงๆแล้วหาแดกกับแบบนี้ แดกเงิน ภาพในหัวกูแต่ก่อนเท่นะคนเรียนเก่ง ดร.
ส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนี้แหละ ไม่คิดถึงใจเด็ก
Date : 2019-04-24 22:16:55 By : สาระแน

No. 25

โพสกระทู้ ( 9,542 )
บทความ ( 2 )

ผมว่า อ.ที่ปรึกษาน่าจะ เป็นผู้มีความรู้ในเรื่องนี้พอสมควรนะ แต่ถ้าไม่มีก้ควรมีความรู้ว่าจะค้นหาได้จากไหน เพื่อที่จะคอยให้คำแนะนำได้

สำหรับตัวผม ณ เวลานี้ก็ตอบคำถามเหมือนอ. ที่ปรึกษาไปทุกทีแล้ว
แต่ดีหน่อยตรงมีประสบการณ์เรื่องการเขียนโค๊ด พอที่ชี้เฉพาะเจาะจงลงไปได้ว่าควรจะหาจากไหน
สามารถแนะนำเป็นจุดๆ ได้ ตอนนี้หมดไฟ ที่จะเขียนโค๊ดเองแล้ว มาจ้างเขียน โปรเจรจบที่เลิกกันไม่ต้องคุย

แต่ถ้าอยากจะเรียนเป็นการส่วนตัว อันนี้รับสอนครับ ปล. ไม่มีวุฒิบัตรให้นะครับ แต่รับรองเขียนโปรแกรมได้จริง

และก็ไม่จำเป็นต้องมาที่บ้าน เรียนและสอนบ้านใครบ้านมัน แค่มีคอมฯ+เนต ถ้าอยากเรียน ก็หลังไมค์มาเลยครับ

ปล. อีก 2 เดือน ส่งโปรเจคจบ ไม่ต้องมานะครับ บอกได้เลยว่าไม่ทัน
Date : 2019-04-25 07:39:41 By : Chaidhanan

No. 26

Guest

ระบายมาเลยครับเรื่องแบบนี้อย่างเก็บไว่คนเดียวมนัน
จะได้แบ่งกันรับรู้รับฟังเรื่องราวปัญหาที่เกิดขึ้นเรานั้น

ไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวคนการที่เรานั้นจะออกระบายนั้นก้
ไม่ได้เป็นเรื่องที่ผิดแปลกอะไรหลังระบายเสร็จแล้วก็

อย่าลืมที่จะกลับไปคิดทบทวนคำพูดของคนที่เรานั้น
ได้ฟังแล้วรุ้สึกว่าดีหรือว่าอึกอัดนะครับใจเย้นๆแล้วลอง
คิดทบทวนดูเขาอาจหวังดีกับเราก็ได้นะ พุทธศิลป์
Date : 2020-03-08 17:26:22 By : นักเลง1

[sub][sub][sub][sub][sub][sub][sub][sub]s[/sub][/sub][/sub][/sub][/sub][/sub][/sub][/sub]
Code

• [list]
    [li]Code (PHP)
    Code (VB.NET)

Code (VB.NET)

Code (SQL)
    Code (SQL)
    [sql]
    Code (XML)

Code (Objective-C)

Code (VBScript)
    [vb]Code (Objective-C)
    [obj-c]
    [right]
    [/obj-c] [/sql]
[/vb]
  • [/li]

• [li][/li]
    [/list]
    [/right]

Date : 2021-06-22 14:12:47 By : ง่าว

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
    Re : มาบ่นให้ น.ศ. ทำโปรเจคจบฟังครับ (อย่าว่ากันเลยครับ)

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
    ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
    smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
    Insert PHP Code
    Insert ASP Code
    Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
    Insert Java Code
    Insert Android Code
    Insert Objective-C Code
    Insert XML Code
    Insert SQL Code
    Insert Code
    เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
    อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
    บวกค่าให้ถูก
    <= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
    ThaiCreate.Com Logo
    © www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
    ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
    [Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่