Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Community Zone > Forum > Programmer ที่ทำ Support ให้กับโปรเจคที่ทำเสร็จแล้ว ควรได้เงินเดือน?

Programmer ที่ทำ Support ให้กับโปรเจคที่ทำเสร็จแล้ว ควรได้เงินเดือน?

Topic : 122070

โพสกระทู้ ( 7 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สวัสดีครับ ก่อนอื่นเลยเลยต้องแนะนำตัวก่อน ผนเป็นเพียง Programmer ธรรมดาคนหนึ่งที่ทำงานใน software house แห่งหนึ่ง กระทู้นี้ถูกตั้งขึ้น เพราะด้วยความสงสัยในงานที่เรากำลังทำอยู่ พี่ๆหลายคนอาจเคยเจอปัญหาแบบผมแต่ผ่านมันไปได้แล้ว หรือใครที่กำลังเจอปัญหาในรูปแบบคล้ายๆ กัน
เข้าเรื่องเลยน่ะครับ มันมีอยู่ว่าผมเป็น Programmer สาย Web Application ทุกๆวันก็มีงานมาตลอดเวลาไม่เคยว่างงานกะเขา เพราะเป็นพนักงาน Programmer แค่คนเดียว Style การทำงานของผมคือ อเนกประสงค์ ทำทุกอย่างและต้องจบงานให้ไว เพราะบริษัทนี้มีงานค่อนข้างเยอะมาก ภาษาที่ผมใช้หลักๆ จะเป็น PHP Yii framework , NodeJS , React ขออนุญาติแย่ NodeJS กับ React ออกจากกันนะครับบ , wordpress เป็นบางครั้ง และแต่งหน้าทาปากเป็น Css , javascript , jquery , Ajax , html5 , bootstrap , บลา ๆ ทั้งหมดนี้ต้องเลือกใช้ให้แต่ละโปรเจค ตามความต้องการของลูกค้า ( เงิน ) หรือ ความเหมาะสมของงานนนั้น
แล้วเมื่อโปรเจค A เสร็จไป มันจะมีช่วงโปรเจคที่ทำไปนั้นแต่ทดสอบจริง และในละหว่างทดสอบจริง ผมซึ่งเป็น Programmer อเนกประสงค์ก็จะได้รับงานโปรเจค B เข้ามาแล้วเมื่อกำลังทำโปรเจค B กำลังสนุกอยู่ เพื่อนเก่าของเราโปรเจค A ก็มี feedback เข้าและใน feedback นั้นมีบ้างข้อที่ต้องแก้แบบเร่งด่วน ผมก็ต้องสลับไปทำโปรเจค A ก่อน เมื่อที่เสร็จจึงค่อยกลับมาทำโปรเจค B ต่อ และเมื่อทำโปรเจค B เสร็จ ถึงเวลาที่โปรเจค B จะได้ลองใช้งานจริง และผมก็ได้ โปรเจค C มาเป็นเพื่อนอีก 1 ในระหว่างทำโปรเจค C เพื่อนเก่าเรา A, B ขอย้ำน่ะครับบว่า A, B ก็จะคอยกวนใจอยู่เลื่อยไป จะเป็นแบบนี้ไป เลื่อยๆ ไม่มีที่สิ้นสุด ถึงเพื่อนเก่าเราจะจากกันไปนานแค่ไหนแล้ว ก็อาจจะมีแวะมาถามไถ่กันบ้างในบ้างครั้ง
และใบบ้างกรณี อย่างที่ผมเจอในครั้งนี้จนต้องตั้งกระทู้นี้ขึ้น เนื่องมาจากผมต้องคอย Support ให้กับโปจเจคถึง 2 ตัวเลยที่เดียว ประเด็นอยู่ที่ว่าเจ้าของ บ. ผม เป็นเพื่อนกับเจ้าของโปรเจคนี้ และ เจ้า บ. นี้ เขาไม่ได้จ้าง Programmer หรือ Support ตัว web application ของเขาเลย เวลาเจอปัญหา เช่น User นี้เข้าใช้งานไม่ได้, Server ล้ม, อยากแก้สีตัวอักษรตัวนี้ , อยากเปลี่ยนรูป Logo banner , อยากได้ระบบที่ช่วยกรอง User , อยากได้อะไรหลายๆ จนบ้างครั้งก็มาเบียดเบียนเวลา ช่วงหลังเลิกงาน เสาร์-อาทิตย์ หรือวันหยุดต่างๆ ซึ่งเวลาตรงนี้เป็นเวลาส่วนตัวของเราแต่ ผมก็ใช้เวลานี้ในการรับงานเสริมต่าง ๆ จนบ้างครั้งผมรู้สึกว่าไม่ใช่แล้ว กับการนั้น support งานที่ปิดไปปีกว่า (ผม support ให้ 2 โปรเจคนี้ ตั้งแต่ปิดงานเมื่อ กลางปี 57 กับ ต้นปี 58 จนถึงทุกวันนี้)
ทำงานมา 2ปี กว่าตอนนี้เงินเดือน ผมอยู่ที่ 1x,xxx ซึ้งใน กรุงเทพ ด้วยแล้วไม่พอใช้สุดๆ เลย ต้องส่งทางบ้าน + ค่าที่พัก เศร้าสุดๆ
คำถามครับ
1. ปกติแล้ว programmer ต้อง support โปรเจคเก่าๆ กันนานแค่ไหน ?
2. แล้วแบบนี้เราควรจะได้ค่าแรงในส่วน Support นี้เพิ่มหรือเปล่า ?
3. การรับงานเสริม หรืองานนอกเวลานั้น มันผิดหรือเปล่า ?
4. ผมต้องเปลี่ยน บริษัทไม ? 55+

ขอบคุณที่รับฟังผมมาจนจบนี้น่ะครับ สำหรับใครที่เคยเจอปัญหาแบบนี้ หรือกำลังเจออยู่ก็มาช่วยตอบคำถามผมด้วยน่ะครับ ขออภัยสำหรับการใช้ภาษาที่ไม่เป็นทางการน่ะครับบ
ขอบคุณที่รับฟัง

Tag : MySQL, HTML/CSS, JavaScript, Web Service, Yii PHP Framework

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-03-22 11:56:44 By : memoryexp View : 1957 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

1. ตามสัญญาครับ ปกติจะ ประกัน 3-6 เดือน ถ้าหลังจากนี้ อาจจะต้องให้ซื้อ M/A หรือคิดตัง
2. ได้แน่นอนครับ
3. ไม่ผิดครับ เราควรมีทางเลือก ที่ สอง...สาม
4. ผมว่าอาจจะต้องขอ Request คนเพิ่ม ถ้างานหนักเหมือนเดิม ก็ควรหาช่องทาง หาโอกาสใหม่ ๆ ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-03-23 10:31:59 By : mr.win

No. 2

โพสกระทู้ ( 7 )
บทความ ( 0 )

ขอบคุณครับบบ สำหรับผมซึ่งเคยทำงานเพียงแค่บริษัทเดียว อาจจะดีกว่าถ้าเปิดโอกาศให้ตัวเองได้ เจอประสบการณ์ใหม่ๆ บ้าง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-03-23 18:55:20 By : memoryexp

No. 3

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบข้อ 3 ถ้าร่างกายจิตใจไม่เพลีย ไปไหวยังหนุ่มมีแรง นอนตี 2 ตื่นไป บ. ไม่เพลี ไม่ง่วง ไม่เอาเวลางานมานั่งแก้จ็อบพิเศษ ก็ไม่ผิดครับ ทำไปเถอะ
ตอบข้อ 4 เห็นความสามารถที่แนะนำมา ก็สมควรจะขยับขยายตัวเองไปอยู่องค์กรใหม่ก็ไม่ผิด แต่ถ้าที่เก่าก็ไม่ได้เดือดร้อนเรื่องจิตใจ(แต่เงินน้อย) ก็อยู่ต่อไปก็ไม่มีใครว่า
Date : 2016-03-24 12:30:07 By : apisitp

No. 4

Guest

ดูจากลักษณะงานของ จขกท ถ้านับถึงปัจจุบันผมว่าคุณน่าจะมีประสบการณ์การใช้ develop tool ต่างๆ พวกนี้มาพอสมควรแล้ว
และถ้ามีปริญญา ป.ตรี ด้วย
ผมแนะนำว่าคุณควรจะเปลี่ยนบริษัทดีกว่าครับ เพื่อความก้าวหน้าในอาชีพ

เดี๋ยวนี้เด็กจบใหม่ เงินเริ่มต้น 20k+
แต่นี่คุณมีประสบการณ์มากกว่าเด็กจบใหม่ คุณสมควรจะได้เงินเดือนที่มากกว่านี้ครับ

1. ปกติแล้ว programmer ต้อง support โปรเจคเก่าๆ กันนานแค่ไหน ?
ตอบ: แล้วแต่คุยกันก่อนเปิด project support ครับ ว่าจะยาวนานขนาดไหน ปกติถ้าปิด project แล้วลูกค้ามีแจ้งแก้ไขมาอีก ลูกค้าจะต้องติดต่อ Project Manager เองครับ (ต้องไม่ใช่เราไปรับงาน)

2. แล้วแบบนี้เราควรจะได้ค่าแรงในส่วน Support นี้เพิ่มหรือเปล่า ?
ตอบ: ถ้า บ. ไม่มี OT ก็ไม่ได้ค่าแรงเพิ่มครับ ดังนั้นแนะนำว่าทำเฉพาะในเวลางานพอครับ ถึงแม้งานจะทำไม่เสร็จก็ตาม เพราะทุกอย่างมีเหตุมีผลครับ ก็คือเรามีเวลาจำกัด ถ้าอยากได้งานเสร็จเร็วขึ้น เค้าก็ต้องเพิ่มคนเข้ามาช่วยทำ แต่ถ้าคุณจะขยันทำงานวันหยุดให้ก็ได้ใจหัวหน้า แต่คุณไม่ได้ค่าตอบแทนครับ

3. การรับงานเสริม หรืองานนอกเวลานั้น มันผิดหรือเปล่า ?
ตอบ: ไม่ผิดครับ แต่ควรให้ความสำคัญกับงานประจำก่อน และอย่าให้หัวหน้ารู้ว่าเรากำลังรับงานนอกมาทำด้วย

4. ผมต้องเปลี่ยน บริษัทไม ? 55+
ตอบ: ควรเปลี่ยนงานครับ เมื่อถึงจุดหนึ่งของชีวิต คุณจะรู้ตัวเองว่า เรามีความสำคัญกว่างานปัจจุบัน และพร้อมจะออกไปค้นหาประสบการณ์ท้าทายที่มีผลตอบแทนที่สูงขึ้นครับ
Date : 2017-07-05 15:30:54 By : intellixa

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : Programmer ที่ทำ Support ให้กับโปรเจคที่ทำเสร็จแล้ว ควรได้เงินเดือน?

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่