Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ปัญหาภาษาไทยกับ asp.net up ขึ้นhost แล้วมีปัญหาด้านภาษาไทยครับ กลายเป็นตัว ???? โดยที่ใน cp ของ host มีสิ่งเหล่านี้ให้set

ปัญหาภาษาไทยกับ asp.net up ขึ้นhost แล้วมีปัญหาด้านภาษาไทยครับ กลายเป็นตัว ???? โดยที่ใน cp ของ host มีสิ่งเหล่านี้ให้set

Topic : 026734

โพสกระทู้ ( 151 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

up ขึ้นhost แล้วมีปัญหาด้านภาษาไทยครับ กลายเป็นตัว ????

โดยที่ใน cp ของ host มีสิ่งเหล่านี้ให้set

ผมต้องset อะไรบ้างครับ และในส่วนcoding ผมต้องเพิ่มอะไรบ้าง

ลองเพิ่ม<globalization fileEncoding="windows-874" culture="th-TH" uiCulture="th-TH" requestEncoding="windows-874" responseEncoding="windows-874"/> แล้วก็ไม่ได้

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-04-27 17:45:22 By : nutkit View : 6014 Reply : 14

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ลองใช้พื้นฐานดูก่อนน่ะครับ

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8">

or

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=tis-620">

or

Web.config
<system.web>
<globalization requestEncoding="utf-8" responseEncoding="utf-8" culture="th-TH" uiCulture="th-TH"/>
<system.web>

Date : 2009-04-28 06:47:23 By : webmaster

No. 2

ใส่ตรงไหนหน้าไหนอ่ะครับ ผมลองกดๆดู มันไม่มีเด้งให้เลย
Date : 2009-04-28 09:54:24 By : nutkit

No. 3

ในส่วน header ของเว็บครับ
Date : 2009-04-28 09:59:48 By : webmaster

No. 4

ยังไม่ได้อ่ะครับ ภาษาส่วนของเว็บน่ะไม่มีปัญหา
แต่ส่วนที่ดึงมาจากเบสที่server จะมีปัญหาเป็น???
้ถ้าต่อเบสในเครื่องก็ไม่มีปัญหาอะไร
Date : 2009-04-28 10:05:55 By : nutkit

No. 5

ใช้ Database อะไรครับ
Date : 2009-04-28 11:02:04 By : webmaster

No. 6

mssql 2003 ครับ hostว่างั้น
มันมีด้วยเหรอ แต่มันเหมือน mssql 2000 ครับ ไม่ใช่2005 แน่ๆ
Date : 2009-04-28 11:54:38 By : nutkit

No. 7

ลองกำหนดตรง Language น่ะครับ

Code
<%@Page Language="VB" CodePage="874"%>

หรือ

Code (VB.NET)
<%@ Page Language="VB" %>
<script runat="server">
Sub Page_Load(sender As Object, e As EventArgs)
Session.CodePage = "874"
Me.lblText1.Text = "สวัสดีชาวโลก"
End Sub
</script>
<html>
<head>
<title>ThaiCreate.Com ASP.NET - Session Object</title>
</head>
<body>
<form runat="server">
<asp:Label id="lblText1" runat="server"></asp:Label><br />
</form>
</body>
</html>

เพราะผมเองส่วนมากจะม่ค่อยได้ใช้ภาษาไทยครับ
Date : 2009-04-28 12:24:38 By : webmaster

No. 8

เป็นที่Host ไม่ยอมแก้collation ของเบสให้ครับ
Date : 2009-04-29 09:56:12 By : nutkit

No. 9

งั้นใช้ UTF-8 ไปเลยครับ คาดว่าแก้ปัญหาได้แน่นอนครับ
Date : 2009-04-29 10:25:06 By : webmaster

No. 10

ผมงงมากครับกับเรื่องนี้ สอบถามเพื่อน
เพื่อนเลยลองให้ encode ให้เป็นentity code ยิงข้อมูลเข้าไปในเบสดู
แล้วพอดึงข้อมูลมาโชว์ก็decodeเองทุกครั้ง แบบนี้จะทำให้ค่าที่ดึงจากเบสอ่านภาษาไทยได้

งงตรงที่ว่าโทรไปถามhost เค้าว่าsetให้อ่านไทยไม่ได้เพราะว่า จะทำให้ผู้เช่าท่านอื่นเดือดร้อน ทั้งๆที่ใช้เบสกันคนละก้อนอยู่แล้ว และเค้าก็บอกว่าset เป็น utf8ไว้

ทดสอบadd ค่าภาษาไทยตรงๆผ่านทางเว็บดาต้าเบสก็จะกลายเป็น??? (host เตรียมเว็บให้จัดการmssql)
แต่ไอ้ชุดEntity code ที่ผมaddเข้าไป พอเปิดดูผ่านทางเว็บดาต้าเบสเป็นภาษาไทยสวยงามเลยครับ

ตอนนี้ได้แล้ว ได้แบบงง ละไว้ในฐานที่ไม่เข้าใจ
Date : 2009-04-29 10:55:42 By : nutkit

No. 11

Guest

ผมเจอปัญหาเดียวกันเลยครับ แต่ยังแก้ไม่ได้เลย ผมลองแก้ตามวิธีที่คุณ MR.WIN บอก ก็ยังไม่ครับ ผมลองหลายๆทางแล้วก็ยังไม่ได้ Databse ที่ผมใช้ ทางHost เค้าเซ็ตไว้เป็น SQL_Latin1_General_CP1_CS_AS ซึ่งผมแก้ Collation ไม่ได้ ผมเลยลองใช้โค้ดนี้ แก้ดู แต่ก็ยังไม่ได้ครับ แต่โค้ดเดียวกันนี้ แต่เป็น Database เครื่องผมเอง ไม่มีปัญหาไรเลย เพราะผมตั้งไว้เป็น Thai_CI_AS และโค้ดที่ผมเขียน ASP.net ครับ
ผมลองรันโปรแกรมโดยลิงคฺไปที่ Database จาก Host มันก็ไม่ได้ครับ เป็นเครื่องหมาย ? ทั้งหมดทุกตัวอักษร

ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูง ผมหมกกับมันมาหลายวันละ ยังไม่ได้ซะที อึดอัดมากคับ

declare @toCollation sysname

SET @toCollation = 'Thai_CI_AS' -- Database default collate

SELECT 'ALTER TABLE ' + INFORMATION_SCHEMA.COLUMNS.TABLE_NAME +
' ALTER COLUMN ' + COLUMN_NAME + ' ' + DATA_TYPE +
CASE WHEN CHARACTER_MAXIMUM_LENGTH = -1 then '(max)'
WHEN DATA_TYPE in ('text','ntext') then ''
WHEN CHARACTER_MAXIMUM_LENGTH IS NOT NULL
THEN '('+(CONVERT(VARCHAR,CHARACTER_MAXIMUM_LENGTH)+')' )
ELSE isnull(CONVERT(VARCHAR,CHARACTER_MAXIMUM_LENGTH),' ') END
+' COLLATE ' + @toCollation+ ' ' + CASE IS_NULLABLE
WHEN 'YES' THEN 'NULL'
WHEN 'No' THEN 'NOT NULL'

END
FROM INFORMATION_SCHEMA.COLUMNS INNER JOIN INFORMATION_SCHEMA.TABLES
ON INFORMATION_SCHEMA.COLUMNS.TABLE_NAME = INFORMATION_SCHEMA.TABLES.TABLE_NAME
AND INFORMATION_SCHEMA.COLUMNS.TABLE_SCHEMA = INFORMATION_SCHEMA.TABLES.TABLE_SCHEMA
WHERE DATA_TYPE IN ('varchar' ,'char','nvarchar','nchar','text','ntext')
AND TABLE_TYPE = 'BASE TABLE'
and COLLATION_NAME <> @toCollation
Date : 2009-11-08 12:49:50 By : Meteorash

No. 12

Guest

เพิ่มข้อมูลอีกนิดครับ ผมใช้ DB MSQL 2005 คับ
ผมลอง query ดู sys.columns จาก Host DB ทุก Table ก็เปลี่ยน Collation เป็น Thai_CI_AI หมดแล้ว
ID NULL
Subject Thai_CI_AI
Body Thai_CI_AI
PicPath Thai_CI_AI
CreateDate NULL
CreateBy Thai_CI_AI
Status NULL
Mode NULL
CountGuest NULL

เหลือที่ตัว DB ที่ไม่เป็น Thai_CI_AI ยังคงเป็น SQL_Latin1_General_CP1_CS_AS อยู่
และผมได้ลองใช้ทั้ง
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8" />
หรือ
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=tis-620" />
หรือ
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=window-478" />
และ
Session.CodePage = "874"

ก็ยังไม่ได้คับ

มันจาเป็นจากอะไรได้อีกครับ งงจริงๆ โค้ดเดียวกันแต่เปลี่ยนเป็น DB ไม่มีปัญหา
พอไป HostDB กลับไม่ได้

มีใครเจอปัญหาแบบผมบ้างแล้วแก้ได้แล้วบ้างครับ ขอ Solution ด่วนเลยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
Date : 2009-11-08 13:15:26 By : Meteorash

No. 13

Guest

ผมแก้ได้แล้วครับ เนื่องจากผมประกาศเป็น varchar ต้องแก้เป็น nvarchar ครับ ได้ไม่มีปัญหาเลย
เรื่องแค่นี้เอง คิดว่าไม่น่าจาเกี่ยวแต่มันก็เกี่ยวครับ และเกิดขึ้นได้

ใครเจอปัญหาแบบเดียวกันนี้ ลองแก้ดูนะคับ
Date : 2009-11-08 17:56:15 By : Meteorash

No. 14

Go to : อยากทราบว่า ทำไมเวลาเราพิมพ์ข้อความที่เป็นภาษาไทยจากโปรแกรมที่เราสร้างแล้ว Excel ถึงไหมรองรับ
Date : 2011-01-12 10:52:58 By : webmaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ปัญหาภาษาไทยกับ asp.net up ขึ้นhost แล้วมีปัญหาด้านภาษาไทยครับ กลายเป็นตัว ???? โดยที่ใน cp ของ host มีสิ่งเหล่านี้ให้set

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่