Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ถามเรื่องการทำทศนิยม 2 ตำแหน่ง ครับ คือว่าข้อมูลที่ผม select ออกมาจากฐานข้อมูล มันเป็นทศนิยม 4 ตำแหน่งครับ

ถามเรื่องการทำทศนิยม 2 ตำแหน่ง ครับ คือว่าข้อมูลที่ผม select ออกมาจากฐานข้อมูล มันเป็นทศนิยม 4 ตำแหน่งครับ

Topic : 028777

โพสกระทู้ ( 27 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือว่าข้อมูลที่ผม select ออกมาจากฐานข้อมูล มันเป็นทศนิยม 4 ตำแหน่งครับ
แล้วผมอยากทำให้เป็น 2 ตำแหน่ง ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ
ตัวอย่าง ต้องการทำ 1.0000 ให้เป็น 1.00
รบกวนด้วยนะครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-07-01 13:33:04 By : peco View : 7575 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 44 )

Sample นะครับผม
dim x as decmial
x = 123.01290
dim p as string
p = x.tostring("#,##0.00")
แค่นีก็ได้จุด สองตำแหน่งครับ แต่ว่าทำสำคัญ ตัว แปร ที่จะ .Tostring จะต้องเป็น Type พวก
float , decimal นะคับ ถ้าเป็น type ที่ไม่รอบรับ ทำไง ก็ไม่ได้ผล ฮิๆๆ
หรือว่ารอผู้รู้ท่านอื่น มาแนะนำต่อ ฮิๆๆๆ

Date : 2009-07-01 14:17:48 By : mahapali

No. 2

ขอบคุณ คุณMaHaPaLi มากครับ ผมก้ลองแล้วแต่ไม่ได้ ผมก้ไม่รู้ว่าทำไม
แต่พอท่านบอกว่าเกี่ยวกับ ไทป์ ทีนี้กระจ่างเลย

พอดีว่า type ของผมคือ money อ่ะครับ เป็นของเก่าที่ทำมาอยู่แล้ว ไสมารถแก้ไขได้
มีใครพอจะแนะนำได้หรือป่าว
Date : 2009-07-01 14:26:37 By : peco

No. 3

โพสกระทู้ ( 44 )

type เป็น money นี้ หมายถึง Type ใน Database หรือป่าวครับ
ถ้าใช้คือว่าเราจะต้องมา convet type ใน .net อีกทีนะครับ

Code (VB.NET)
  Private Sub Button1_Click(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles Button1.Click
        Dim x As String
        x = "12.3221"
        MessageBox.Show(convDes(x).ToString("#,##0.00"))
    End Sub

Function convDes(ByVal str As Object) As Decimal
        Try
            Return Convert.ToDecimal(str)
        Catch ex As Exception
            Return 0
        End Try
    End Function

จากตัวอย่าง X คือ ตัวแปร string อะครับผม ก็มาแปรง ใหม่ ของคุณ ก็คงเป็นตัวแปร ใน dataset ใช่มั้ยครับ ก็วน loop เอาครับ คิดว่าของคุณน่าเป็นเขียน Query แปลงมานะ ลองอย่างงี้นะ
strsql = select cast(x as varchar(200)) as x from tablex
พอ fill เข้า dt ก็
dim dr as datarow
for each dr in dt.rows
{
dr["x"] = convDes(dr["x"]).ToString("#,##0.00");

}
แล้วถึง Fild dt ลง GridView หรือป่าวครับ ผม
Date : 2009-07-01 14:38:15 By : mahapali

No. 4

ขอบคุณมากนะครับ
แต่ถ้าใครมีวิธีอื่น ก็แนะนำมาได้นะครับ
Date : 2009-07-01 15:47:36 By : peco

No. 5

โพสกระทู้ ( 26 )

Dim X AS Double = CDbl(Y).ToString("#,###.00")

หมายเหตุ Y คือค่าที่คุณต้องการจะให้โชว์แค่ 2 หลังนะครับ
Date : 2009-07-01 21:21:32 By : saesee1125

No. 6

ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยแนะนำนะครับ
ไม่ได้นี่ผมคงแย่ ขอบคุณมากครับ
Date : 2009-07-02 10:37:46 By : peco

No. 7

Guest

ทำไมมันเป็นแบบนี้
Date : 2010-11-08 16:51:21 By : บรึย

No. 8

Guest

ขอบคุณครับ
Date : 2011-09-14 00:33:46 By : sa

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ถามเรื่องการทำทศนิยม 2 ตำแหน่ง ครับ คือว่าข้อมูลที่ผม select ออกมาจากฐานข้อมูล มันเป็นทศนิยม 4 ตำแหน่งครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่