Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ขอความช่วยเหลือเรื่องการทำ barcode ใน vb หน่อยค่ะ ไม่รู้จะเริ่มจากไหนก่อน

ขอความช่วยเหลือเรื่องการทำ barcode ใน vb หน่อยค่ะ ไม่รู้จะเริ่มจากไหนก่อน

Topic : 056107

โพสกระทู้ ( 113 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Twitter

ขอความช่วยเหลือเรื่องการทำ barcode ใน vb หน่อยค่ะ ไม่รู้จะเริ่มยังไงก่อนดี

คือไม่เคยทำมาก่อน ไม่มีความรู้เลย

แต่ก็พยายามหาข้อมูลจาก google แล้ว แต่ก็ช่วยไรไม่ได้ซักเท่าไหร่

คืองานที่ทำเนี่ยค่ะ ประมาณว่าใบสั่งซื้อสินค้า แล้วมีบาร์โค้ดสินค้าด้วย

โหลดฟอนต์มาแล้วค่ะ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงจริงๆค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Tag : .NET, Ms SQL Server 2005, Win (Windows App), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-02-16 11:13:45 By : zeenanz View : 5592 Reply : 15

No. 1

Twitter

คงจะกว้างไปใช่มั้ยคะ

ไม่มีใครช่วยตอบเลย

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-16 12:37:37 By : zeenanz

No. 2

โพสกระทู้ ( 437 )

ถ้ามี Font แล้วก็ใช้ Font นั้นได้เลยนิครับ แต่ต้องเปิดปิด ฺBarcode ด้วยตัว * ครับไม่งั้นจะ Scan ไม่ได้
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-16 13:44:03 By : kaimuk

No. 3

Twitter

เปิดใน txtbox หรอคะ หรือว่าเปิดในไหน
Date : 2011-02-16 15:07:03 By : zeenanz

No. 4

ที่ไหนก็ได้แหละครับ สมมุติว่า จขกท. สร้าง Barcode เป็น 12345 การสร้าง Barcode จาก Font Barcode จำเป็นต้องใส่ * เปิดปิดด้วยจาก 12345 ก็เป็น *12345* ประมาณนี้ครับ
Date : 2011-02-17 08:34:39 By : kaimuk

No. 5

Twitter

แค่เปลี่ยนฟอนต์เองหรอคะ ไมมันไม่เห็นจะยุ่งยากเลย
ลิมบอกค่ะใช้ฟอนต์ 128 แต่ลองปริ้นท์ออกมาแล้วยิงกับเครื่องสแกนบาร์โค้ดดู มันยิงไม่ได้อ่ะค่ะ
Date : 2011-02-17 08:54:26 By : zeenanz

No. 6

ลองใส่ * ดูยังอ่ะครับ
Date : 2011-02-17 11:54:15 By : kaimuk

No. 7

โพสกระทู้ ( 26 )

Facebook

ใช้ font ง่ายกว่าเยอะครับ ผมก็ใช้อยู่ ไม่ต้องเขียนให้ยุ่งยาก
Date : 2011-02-20 17:50:05 By : sam

No. 8

โพสกระทู้ ( 1 )

ท่านมหามาเองหรือนี่ โปรแกรมดูดวงท่านแม่นมาก ๆ
Date : 2012-04-01 17:01:43 By : weerayut_s

No. 9

โพสกระทู้ ( 8 )

กำลังทำอยู่เรย แล้วจะปลิ้น ออกมายังไง เนี้ย
Date : 2012-06-14 21:44:16 By : dui_act

No. 10

โพสกระทู้ ( 177 )

Facebook

ปกติที่ เวลาเราเลือก Font จะเป็น angsana new ,tahoma แบบนี้เราก็เปลี่ยนเป็น เลือก Font ที่เราโหลดมา แต่ว่าต้องใส่ * หน้า หลัง ข้อความด้วย
ใช้ Free3of9,กับ 128 อีกตัวก็ได้ค่ะ
Date : 2012-06-15 00:19:08 By : bangbang111

No. 11

โพสกระทู้ ( 3 )

Hi5

font 128 จะต้องมีการคำนวน checksum ด้วยครับ
Date : 2013-04-18 17:21:39 By : aloneguy

No. 12

โพสกระทู้ ( 616 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

ถามว่าตัว report ใช้ไรอยู่ครับ ถ้าใช้ crystal report ก็ต้องใช้ font 3 of 9 ครับ ง่ายสุด แล้วต้องใส่ * หน้าหลังด้วยครับ เช่น *231154567* ประมาณนี้ครับ แต่ถ้าใช้พวก Active report มันมี tool ของบาร์โค้ดให้อยู่แล้วครับ แล้วเราสามารถตั้งรูปแบบของ บาร์โค้ดได้ครับ แต่ถ้าแนะนำ ตั้งเป็น 128B ประมาณนี้ครับ ลองดูครับ

ส่วนหลักการการอ่านของเครื่องอ่านบาร์โค้ด มันจะต้องอ่านครบทุกเส้นถึงจะแสดงผม

อ๋อ ที่สำคัญครับ เส้นบาร์โค้ดต้องชัดด้วยครับ แนะนำใช้ เครื่องพิมพ์เลเซอร์ครับ เพราะเส้นมันจะชัดครับ
Date : 2013-04-18 21:37:12 By : slurpee55555

No. 13

Guest

ทำ barcode ให้เป็นรูปภาพ work สุดครับ
ให้มองข้อมูลที่จะทำเป็น barcode เหมือนฟิวส์ ฟิวส์นึง
เอาเก็บลงตารางในฐานข้อมูล โดย type ของฟิวส์นั้น
ให้เป็นฟิวส์ที่เก็บ binary ได้ เช่น SQL ให้เป็น type image
เวลาออกรายงาน เช่นใช้ crystal report แค่นำฟวส์นั้นไปวาง
ในตำแหน่งที่ต้องการ ก้จะเป็นเหมือนนำภาพไปวางไม่ต้องสนใจ
เรื่อง font ว่าจะต้องใช้ font อะไร (ตัดปัญหาเรื่องเครื่องที่ใช้งานไม่มี font
barcode ) หากต้องการายละเอียดมากกว่านี้ เมลล์มาสอบถามได้ครับ
Date : 2013-05-15 00:46:08 By : SB

No. 14

Guest

ขอบคุณครับ
Date : 2014-01-24 13:29:43 By : lily

No. 15

Guest

ขอบคุณครับ
Date : 2014-05-13 09:15:08 By : leona

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอความช่วยเหลือเรื่องการทำ barcode ใน vb หน่อยค่ะ ไม่รู้จะเริ่มจากไหนก่อน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่