Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > C# Smart Device (Mobile) พอคลิก ใน DataGridView แล้ว เกิด Error ครับ

C# Smart Device (Mobile) พอคลิก ใน DataGridView แล้ว เกิด Error ครับ

Topic : 056776

Guest

คือ มีปัญหาอะครับ บอกคอน concept ก่อนนะครับ

คือ ปกตอิเนี้ย พอกด ดู ข้อมูล แล้ว จะมีข้อมูล ขึ้นและ คลิก ตรง ข้อมูล ได้ครับ

แต่ถ้ายังไม่มี ข้อมูล มา ใน data grideview แล้ว ไปคลิก ใน ส่วน สี เทาเนี้ย จะเกิด Eror ขึ้นอะครับ ผมควรจะเขียน ดัก อย่างไงดีครับ

click Datagride
หน้าตาโปรแกรม เมื่อ คลิก จุดแดง

click2
จะเกิด Error ใน ช่วงนี้อะครับ

โค้ด ส่วน ที่ Eror

Code (C#)
private void dataGrid1_Click(object sender, EventArgs e)
        {
            //if (dataGrid1.CurrentCell.RowNumber != -1)
            //{
                idstu = dataGrid1[dataGrid1.CurrentCell.RowNumber, 0].ToString();
                DateStu = dataGrid1[dataGrid1.CurrentCell.RowNumber, 8].ToString();
                dataGrid1.Select(dataGrid1.CurrentRowIndex); //คลิกข่อมูลใน datagride แล้วเป็น select All
                btmdel.Visible = true; //เปิดปุ่ม
                //MessageBox.Show(DateStu);
            //}
            //else btmdel.Visible = false;
        }

Tag : .NET, MySQL, Device (Mobile), C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-03-02 20:44:42 By : Dzkung View : 2275 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 437 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

รู้แ่ต่ว่ามันยังไม่มี CurrentCell ครับเลย Error Code ผมไม่รู้เพราะผมเขียนได้แต่ Vb จขกทลองเปลี่ยนจาก Event Click Datagrid เป็น Event Click Cell ดูว่าได้ไหมครับ (มั่วเอา)

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-03-03 08:25:35 By : kaimuk

No. 2

Guest

Event Click cell อยู่ตรงไหนอะครับ หาไม่เจอ เจอ แต่ Click ธรรมดาเนี้ยแหละ T T
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-03-03 10:31:07 By : Dzkung

No. 3

โพสกระทู้ ( 24 )

Twitter Facebook

ครายรู้วิธีแก้บอกทีครับ
Date : 2011-03-04 08:08:38 By : Dzkung

No. 4

Hepl me !!!!!!!!!!!!!
Date : 2011-03-07 17:24:47 By : Dzkung

No. 5

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ลอง debug ดูค่า dataGrid1 ดูครับ ว่าตอนที่มี Rows และไม่มี Rows มันมีค่าอะไรที่ต่างกัน ก็ใช้ตัวนั้นในการ Check if เอาครับ เช่น

dataGrid1.Item.Rows อะไรประมาณนี้ครับ ผมไม่รู้ว่าตัวนี้มันมี Property อะไรบ้าง

(C#) .NET Smart Device เขียนโปรแกรมบน Smartphone, Pocket PC , Windows CE , Window Mobile 5-6, Hand Held
Date : 2011-03-07 17:32:14 By : webmaster

No. 6

เออ ผมจะ ดู ค่า ของ มัน ได้ อย่างไงอะครับ MessageBox.Show ได้ป่ะครับ

แร้ว show อาไร ดีครับ
Date : 2011-03-09 12:35:08 By : Dzkung

No. 7

โพสกระทู้ ( 102 )

Debug โดย

หน้าต่าง Immediate Windows

เช่น ต้องการ รู้ว่า Dataset มีกี่ Rows ก็

?dataset.rows.count

10 --- คำตอบ นะ

ลองดูครับ..
Date : 2011-03-09 16:23:21 By : koungkung

No. 8

ตอนนี้ ได้แร้วครับ แค่ใส่ try{} catch{} ไปครับ ขอบคุณ พี่ๆ ทุกความช่วยเหลือครับ ขอบคุณมากครับ
Date : 2011-03-11 17:36:03 By : Dzkung

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : Dzkung เมื่อวันที่ 2011-03-11 17:36:03
รายละเอียดของการตอบ ::
... ปกติ Handle นี้ไม่ควรใช้ try น่ะครับ ควรเขียนดัก Event น่ะครับ

Date : 2011-03-11 17:41:30 By : webmaster

No. 10

โพสกระทู้ ( 20 )

ขอโทษด้วยนะครับที่ขัดจังหวะ ไม่อยากตั้งกระทู้ให้รกนะครับ ไหน ๆ ก็เกี่ยวกับมือถือล่ะ

ผมพัฒนาโปรแกรมมือถือบน Windows Mobile 5.0 รันได้ละครับ
แต่ Hanheld ที่ใช้จริงดันเป็น Windows Ce
ผมลองรันผ่าน Emulator ของ vs 2008 มันไม่ผ่านอ่ะครับ
สรุปว่าไม่สามารถใช้ได้ใช่หรือป่าวครับ(ช่วยอธิบายตรงนี้ด้วยก็ดีนะครับ)
พอจะมีวิธีแก้มั้ยครับ ที่ไม่ใช่เขียนโปรแกรมใหม่
ขอคำแนะนำด้วยครับ
Date : 2011-03-11 20:22:30 By : grostdash

No. 11

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : grostdash เมื่อวันที่ 2011-03-11 20:22:30
รายละเอียดของการตอบ ::
... Hanheld บน Windows CE ก็รันได้ปกติครับ ส่วนที่ว่ารันบน Emulator ไม่ผ่านนี่กำหนดค่าอย่างไรครับ ปกติผมก็ใช้ผ่าน Emulator น่ะครับ

Date : 2011-03-11 20:52:05 By : webmaster

No. 12

โพสกระทู้ ( 20 )

ขอโทษอย่างแรงเลยครับพี่
ขออธิบายใหม่ ผมมี Hanheld 2 เครื่อง เครื่องแรกเป็นเครื่องเทส เป็น Windows Mobile 5
เครื่องที่สองเป็นเครื่องที่ใช้งานจริง เป็น Windows CE 5
แล้วให้ vs 2008 run บน Device ของเครื่องแรกรันได้ปกติครับ
แต่เครื่องที่สองที่เป็น Windows CE สั่งรันแล้วมีปํญญาไม่สามารถรันผ่านได้
มันเกี่ยวกัน os หรืออย่างไรครับ ช่วยอธิบายด้วยนะครับ
(ไม่เกี่ยวกับ Emulator แล้วครับ)

ขอบคุณครับ
(ต้องขอโทษกับคำถามแรกด้วยนะครับที่ อธิบายไม่กระจ่าง)

ประวัติการแก้ไข
2011-03-11 21:18:10
2011-03-11 21:18:27
Date : 2011-03-11 21:15:59 By : grostdash

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : C# Smart Device (Mobile) พอคลิก ใน DataGridView แล้ว เกิด Error ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่