Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > รบกวนหน่อยค่ะ งงมา 4 วันแล้ว (VB.net) เรื่อง กำหนดสิทธิ กับ Datagrid

รบกวนหน่อยค่ะ งงมา 4 วันแล้ว (VB.net) เรื่อง กำหนดสิทธิ กับ Datagrid

Topic : 057321

โพสกระทู้ ( 325 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เรื่องการกำหนดสิทธิ น่ะค่ะ งงมา 4 วันแล้ว หาในกระทู้ ไม่เจอตัวอย่างเลย

เรื่องก็มีอยู่ว่า สมมติ database เรา มี ID , Username ,Password , Class โดยเราจะกำหนดว่า Class ที่เป็น User จะมองเห็นเพียง ปุ่มเข้าสู่โปรแกรม แต่มองไม่เห็น ปุ่มจัดการฐานข้อมูล

ก็คือจะให้มันอ่านค่า ชื่อ login ที่เข้ามาตอนแรก ว่าเป็น Class ไหน ก่อน แล้วค่อย ให้ Form ต่อไป อ่านค่า แล้ว กำหนดว่า มองเห็นปุ่มไหนบ้าง แต่ที่นี่ เราไม่รู้ โค้ด ที่จะใช้ในการกำหนดสิทธ (โค้ดให้มันเช็คค่าของ Class) น่ะค่ะ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ ติดไปไหนไม่ได้เลย

ส่วนอีกเรื่องก็คือ เรามี Datagrid อยู่ตัวนึง ที่นี่เราต้องการเลือกมาสัก 1 แถว และเมื่อกด "ตกลง" (หรือดับเบิ้ลคลิ๊กก็ได้) แล้วให้ข้อมูลใน Datagrid ไปแสดงใน Textbox ของอีก Form นึง โดยที่ Textbox มีอยู่ 3 อัน นะคะ(สมมติ เป็น ชื่อ นามสกุล ตำแหน่ง ละกัน) เราจะให้ข้อมูลใน Datagrid ไป แสดงเฉพาะ 3 textbox นี้ อันนี้ก็ งงเป็นวันที่ 4 เหมือนกัน

ปล. กำลังศึกษาอยู่ค่ะ ถ้ามีตัวอย่างโค้ด จะเป็นพระกรุณาอย่างสูงมากๆ^^

ขอบคุณทุกๆคนค่ะ

Tag : .NET, Ms Access, VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-03-16 09:31:29 By : mayapopy View : 12237 Reply : 13

No. 1

ทำได้ แต่มันไปแค่บรรทัดแรก บรรทัดเดียวอ่ะT_T

Code (VB.NET)
Private Sub DataGridView1_CellMouseUp(ByVal sender As Object, ByVal e As System.Windows.Forms.DataGridViewCellMouseEventArgs) Handles DataGridView1.CellMouseUp
        Dim Rowindex As Integer
        If Rowindex = -1 Then Exit Sub
        With DataGridView1

DetailDay.fname.Text = .Rows.Item(Rowindex).Cells(3).Value.ToString()
            DetailDay.Lname.Text = .Rows.Item(Rowindex).Cells(4).Value.ToString()
            DetailDay.Nname.Text = .Rows.Item(Rowindex).Cells(5).Value.ToString()
            DetailDay.Pname.Text = .Rows.Item(Rowindex).Cells(6).Value.ToString()
            DetailDay.Jname.Text = .Rows.Item(Rowindex).Cells(6).Value.ToString()
        End With

ช่วยดูให้หน่อยค่ะ เราคิดว่าผิดตรง Rowindex อ่ะ เพราะเราลอกเขามา แล้วไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร???

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-03-16 10:25:17 By : mayapopy

No. 2

ได้แล้วเย้ เปลี่ยนจาก Rowindex เป็น e.rowindex แล้วเรา dim rowindex as integer ออก

เหลือกำหนดสิทธิ อย่างเดียว^^
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-03-16 10:29:52 By : mayapopy

No. 3

ใครก็ได้ ขอตัวอย่างโค้ดกำหนดสิทธิ ทำไม่เป็น T_T ปวดหัว
Date : 2011-03-16 10:30:21 By : mayapopy

No. 4

โพสกระทู้ ( 73 )

Facebook

อยากช่วยคับ..แต่ ทำไม่เป็น
Date : 2011-03-16 10:44:04 By : termja

No. 5

Guest

ก่อนอื่นต้องสร้าง sub program เพื่อกำหนดปุ่ม button ก่อน จะทำกี่ sub ก็ว่ากันไป

เช่น
button1.Enabled = True
button1.Enabled = False

เมื่อเข้าสู่ระบบคุณก้ sql เช็คค่าไปว่าี user อยู่ Class ไหนๆจะให้ใ้ช้ sub อันไหนโชว์ button ไหน
Date : 2011-03-16 12:11:36 By : sayki

No. 6

สงสัยวันนี้จะทำไม่ได้อีกวัน นั่งลองหลายโค้ดแล้วT_T
Date : 2011-03-16 13:34:29 By : mayapopy

No. 7

โพสกระทู้ ( 183 )

Dim sqlText = "select * from yourTable where username = 'xxxx' " 
Dim dtb As New DataTable
Dim dtAdapter As New SqlDataAdapter(sqlText, ConnectionString)
dtAdapter.Fill(dtb)

If dtb.rows.Count > 0
Dim usrClass = dtb.rows[0]["class"].ToString()
     If usrClass = "1" Then 
         'ถ้า user xxxx มีclass เป็น 1 จะเปิดปิดปุ่มยังไงก็ว่าไป
     Else If usrClass = "0" Then
         'ถ้า user xxxx มีclass เป็น 0 จะเปิดปิดปุ่มยังไงก็ว่าไป
     End If
End If

ประวัติการแก้ไข
2011-03-16 14:16:33
Date : 2011-03-16 14:14:40 By : 3rds

No. 8

ขอบคุณ คุณ 3rds มากๆๆๆเลยค่ะ เดี๋ยวจะไปลองทำดูนะคะ^^

เหมือนซูปเปอร์แมนเลย มาช่วยชีวิตเราไว้แท้ๆ อิอิ
Date : 2011-03-16 16:01:48 By : mayapopy

No. 9

Guest

ช่วยด้วยครับผู้รู้ครับ คือว่า

ผมทำการเช็คการมาเรียนของนักเรียนแต่ละคนครับ ว่า มา ขาด ลา แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมจะเช็ค วันจากตารางเช็คการมาเรียน

นะครับ ว่า มีนักเรียนที่่มีการ ขาด ติดต่อกัน 3 วัน มีใครบ้าง นะครับ ยังทำไม่ได้เลย

ขอ Code ตัวอย่างน่อยครับ ขอบคุณนะครับ !!! ช่วยน่อยนะครับ!!!
Date : 2011-03-16 22:10:40 By : oofonlove

No. 10

ขอโทษค่ะ ทำได้แต่ว่ามันไม่เป็นไปตามที่คิด ช่วยดูโค้ดให้หน่อยค่ะ
con.Open()
Dim sql As String = "SELECT * FROM LoginUser WHERE LUser = 'test' <==== เราอยากให้ไม่ต้องกำหนดชื่อน่ะค่ะ อยากให้มันตรวจสอบจากฐานข้อมูลเอง ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไงคะ

Dim adapter As New OleDbDataAdapter(sql, con)
adapter.Fill(dtb)

If dtb.Rows.Count > 0 Then
Dim userclass = dtb.Rows(0)("Class").ToString()
If userclass = "User" Then
User() <====== กำหนดว่า ถ้า Class User ให้ปิดปุ่มที่ต้องการ
ElseIf userclass = "Admin" Then
Admin() <====== กำหนดว่า ถ้า Class Admin ให้ปิดปุ่มที่ต้องการ

End If
End If
Date : 2011-03-17 08:24:03 By : mayapopy

No. 11

โพสกระทู้ ( 102 )

If dtb.Rows.Count > 0 Then
     Dim userclass = dtb.Rows(0)("Class").ToString()
   If userclass = "User" Then
     button1.enables = false
     button2.enables = true
   ElseIf userclass = "Admin" Then
     button1.enables = true
     button2.enables = false

End If
End If

Date : 2011-03-17 13:10:30 By : koungkung

No. 12

โพสกระทู้ ( 102 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : mayapopy เมื่อวันที่ 2011-03-17 08:24:03
รายละเอียดของการตอบ ::

ขอโทษค่ะ ทำได้แต่ว่ามันไม่เป็นไปตามที่คิด ช่วยดูโค้ดให้หน่อยค่ะ
con.Open()
Dim sql As String = "SELECT * FROM LoginUser WHERE LUser = 'test' <==== เราอยากให้ไม่ต้องกำหนดชื่อน่ะค่ะ อยากให้มันตรวจสอบจากฐานข้อมูลเอง ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไงคะ

งง ครับ ขยาย ความหน่อย....
Date : 2011-03-17 13:15:16 By : koungkung

No. 13

คำถามก็คือ ถ้าเราตั้งชื่อ login เป็น test1 กับ test2 (เป็น admin กับ User ) ไว้ก่อน แล้ว แต่โค้ดที่ได้มา มันจะกำหนดตามชื่อที่เรากำหนดเข้าไปน่ะค่ะ อย่างเช่น Dim sql As String = "SELECT * FROM LoginUser WHERE LUser = 'test1' ก็หมายความว่ากำหนดสิทธิเฉพาะชื่อ User test1 ถ้าเราสร้างไอดี test1 เอาไว้ว่าเป็น Class ไหน มันก็จะไปตรวจสอบค่าให้ว่า test1 เป็น Class อะไร แต่จุดประสงค์ที่เราต้องการ คือเราไม่ต้องไปกำหนดมันน่ะค่ะ ใครมันตรวจสอบค่าเลยว่า User ที่ login น่ะชื่อว่าอะไร แล้วเป็น Class ไหน ไปเลย

แต่ตอนนี้ทำได้แล้วค่ะ แหะๆ แค่ไปกำหนด LUser = ' " &xxx.text& " '" xxx คือชื่อ textbox ที่เขากรอกข้อมูลค่ะ

เหลือ combobox อย่าง เดียวก็จะสำเร็จแล้วค่ะ
Date : 2011-03-18 08:47:17 By : mayapopy

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนหน่อยค่ะ งงมา 4 วันแล้ว (VB.net) เรื่อง กำหนดสิทธิ กับ Datagrid

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่