Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > .NET Framework > Forum > ทำไม Report ของ Crystal Report บน C# ANP.NET ไม่แสดงคะ

ทำไม Report ของ Crystal Report บน C# ANP.NET ไม่แสดงคะ

Topic : 057745

โพสกระทู้ ( 71 )
บทความ ( 1 )

สถานะออฟไลน์

คือ หนูสร้าง Web Application ด้วย C# ASP.NET ด้วย VS2010 ค่ะ
โดยมีการเรียกใช้ Crystal Report เพื่อออกรายงานด้วยค่ะ

ปัญหาคือ เมื่อกด F5 รันโปรแกรมเพื่อทำการทดสอบบน VS2010 ที่เครื่องตนเอง ทุกอย่างสามารถแสดงผลได้ปกติค่ะ
คือ แต่ละ Pages แสดงผลถูกต้อง และ Report แสดงผลตามปกติ

แต่เมื่อ นำขึ้นเป็น Web Server
ตอนแรกติดปัญหาว่า มันไม่สามารถหาไฟล์ ในโฟล์เดอร์ Reports ได้เลย
จึงทำการเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์เป็น Rpt ซึ่งสามารถแก้ปัญหาดังกล่าวได้ค่ะ
คือ ไม่มีการแจ้ง Error ใดๆแล้ว

แต่ว่า หน้าที่แสดง Report นั้น แสดงแต่ตัว Site.Master เท่านั้น แต่ตัว Report ที่เป็น Main ของ Page กลับไม่มีการแสดงผลออกมาเลยค่ะ
คือเป็นหน้าจอว่างๆเลยค่ะ
ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างหรือไม่คะ

หนูติดปัญหานี้มาหลายวันแล้วค่ะ ค้นหาใน Google ก็ไม่เจอคนที่เคยเจอปัญหานี้เลย

ยังไง ขอรบกวนผู้รู้ ช่วยหนูหน่อยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Tag : .NET, Crystal Report, Web (ASP.NET), C#, VS 2010 (.NET 4.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-03-24 14:36:25 By : roongine View : 4928 Reply : 24

No. 1

หลังจากโพสท์กระทู้นี้ ก็เลยทำให้เกิดข้อสงสัยค่ะ

เนื่องจาก หนูเอา Report ไว้ในส่วนของ Main เพียงอย่างเดียวเลย
คือ ไม่มีอะไรอยู่ใน Main ดังกล่าวอีกแล้ว

ทำให้เกิดข้อสงสัยว่า เอ๋...หรือมันไม่แสดง Main ทั้งอันเลยหรือเปล่าค่ะ
จึงทำการทดสอบ ลองใส่ตัวอักษรอะไรลงไปใน Main
ปรากฏว่า ไม่มีอะไรขึ้นมาเลยค่ะ
เลย...เหมือนจะได้ปัญหาใหม่ค่ะ คือ ทำไม Main มันไม่แสดงคะ

แต่หนูไม่หยุดแค่นั้นค่ะ หนูงงว่าทำไมมันไม่แสดง มันเกี่ยวกัน Site.Master หรือเปล่า
จึงได้ทำ Page ขึ้นมาอีกอันหนึ่ง โดยไม่มี Site.Master
แล้วใส่ตัวอักษร และReport ลงไปเหมือนเดิม

....
ลองรันบน VS2010 ก่อน ปรากฏว่า...
รันได้ค่ะ Report แสดง ตัวหนังสือขึ้น ปกติ
จึงไปลุ้นกับการรันบน Server...

แต่แล้ว เมื่อรัน
ปรากฏว่า Report ไม่ขึ้นเหมือนเดิมค่ะ T^T
แต่ตัวหนังสือขึ้นนะคะ

หนูยัง งง อยู่เลยคร้าาา ใครก็ได้ ช่วยหนูด้วยค่ะ T^T

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-03-24 15:21:55 By : roongine

No. 2

หนูมาเพิ่มเติม ในส่วนของโค๊ดที่เขียนค่ะ
เพราะไม่แน่ใจว่า เขียนเท่านี้ จะเพียวพอต่อการเรียก Report หรือเปล่า
หรือหนูต้องเพิ่มเติมส่วนไหนหรือเปล่าคะ

Code ใน Page ของการเรียก Report ค่ะ

Code (C#)
dt = xxx;  // dt คือ DataTable ที่เรียกมา เพื่อนำมาใช้ใน Report

ReportDocument creport = new ReportDocument();
creport.Load(Server.MapPath("/Rpt/StickerReport.rpt")); //ไฟล์ Report คือ StickerReport.rpt ซึ่งอยู่ในโฟลเดอร์ Rpt ค่ะ
creport.SetDataSource(dt);
CRV.ReportSource = creport;  // CRV คือ ID ของ Crystal Report Viewer ที่ใช้ในหน้า .aspx ค่ะ
CRV.PrintMode = CrystalDecisions.Web.PrintMode.ActiveX;

จำเป็นต้องเพิ่มเติม Method หรือ Function อะไรอีกหรือเปล่าคะ

รบกวนผู้รู้ ช่วยหนูด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-03-24 15:38:46 By : roongine

No. 3

หนูได้ไปถาม อากู๋ มาค่ะ
เจออันเหมือนๆกันค่ะ แต่ว่า ไม่มีทางแก้ปัญหาอ่า T^T

http://forums.sdn.sap.com/thread.jspa?threadID=1850258
Date : 2011-03-24 18:00:54 By : roongine

No. 4

ไม่มีใครเคยเจอปัญหานี้เลยหรอคะ T^T
Date : 2011-03-25 08:50:30 By : roongine

No. 5

Date : 2011-03-25 14:21:27 By : roongine

No. 6

Guest

คือเคยเจอมาสมัยแรกๆตอนลง vs2010 น่ะค่ะ จำได้ว่า code ปกติแต่มันไม่ render ให้มั้ง
กับ design แนวขวางอะรัยสักอย่างไม่ได้นี่แหละค่ะ
เลยเลิกใช้ crystal report ไปแระหันไปใช้ Stimureport แทนค่ะ
Date : 2011-03-25 14:54:43 By : สาวเอ๋อ เอ๋อเหรอ เอ๋อมากมาย

No. 7

โพสกระทู้ ( 7 )
บทความ ( 0 )

ลองทดสอบระบุ Path โดยตรง ไม่ต้องใช้ Server.MapPath ขึ้นหรือเปล่า
Date : 2011-03-25 14:56:43 By : nipons

No. 8

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ใช้แบบนี้แทนครับ

Code
~/Rpt/StickerReport.rpt

Date : 2011-03-25 15:28:01 By : webmaster

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : nipons เมื่อวันที่ 2011-03-25 14:56:43
รายละเอียดของการตอบ ::
ลองดูแล้วค่ะ ลองใส่เป็น Physical Path แล้ว ก็ไม่ได้ค่ะ
แต่ถ้ารันบน VS2010 คือ กด F5 จะรันได้ค่ะ

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : สาวเอ๋อ เอ๋อเหรอ เอ๋อมากมาย เมื่อวันที่ 2011-03-25 14:54:43
Stimureport ใช้ยังไงเหรอคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ แล้วมันใช้ง่ายกว่า Report Viewer ที่ VS2010 มีมาให้อยู่แล้ว หรือเปล่าคะ
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ
Date : 2011-03-25 15:34:01 By : roongine

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : webmaster เมื่อวันที่ 2011-03-25 15:28:01
ลองแล้วค่ะ ได้ผลเหมือนเดิมเลยค่ะ ไม่ขึ้นอ่ะค่ะ

Date : 2011-03-25 15:41:17 By : roongine

No. 11

Guest

เป็น 3rd Report component แบบเสียตังค์ค่ะ
ไปลองใช้ฟรีแล้วคิดว่าค่อนข้างจะโอเคเลยสั่งซื้อมาใช้งาน
ค่อนข้างจะเรียบง่ายกว่า CR และไม่บังคับใช้ซื้อ license แบบ CR
Date : 2011-03-25 16:30:34 By : สาวเอ๋อ เอ๋อเหรอ เอ๋อมากมาย

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : สาวเอ๋อ เอ๋อเหรอ เอ๋อมากมาย เมื่อวันที่ 2011-03-25 16:30:34
ออ สรุปว่า ถ้าเราจะให้มันสามารถแสดง Report ของ Crystal Report เราต้องซื้อ license ใช่ไหมคะ
เพราะตอนนี้ใช้ที่เค้าให้โหลดมาอ่ะค่ะ

แล้ว อยากถามถึง ReprotViewer (.rdl) ที่มีมากับ VS2010 เลยอ่ะค่ะ
พี่เคยลองใช้ไหมคะ มันสามารถใช้งานได้หรือเปล่าคะ
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Date : 2011-03-25 16:39:35 By : roongine

No. 13

จากปัญหาเรื่อง License ของ Crystal Report ซึ่งหนูคงไม่สามารถใช้ได้ เนื่องจากต้องการใช้เป็น Free ware ค่ะ

และพอทราบมาว่า RDL Report หรือ Report viewer ที่มากับ VS2010 นั้นเป็น Free ware
จึงอยากสอบถามว่า พอมีวิธี Convert จาก .rpt มาเป็น .rdl แบบง่ายและรวดเร็วหรือไม่คะ

หนูกำลังคิดว่า ควรตั้งคำถามนี้เป็นกระทู้ใหม่เลยหรือเปล่า เลยแอบถามต่อไปเลยอ่ะค่ะ แหะๆ
ขอรบกวนผู้รู้อีกทีนะคะ
Date : 2011-03-26 10:24:43 By : roongine

No. 14

Guest

ไทยครีเอทมีสาวสวยด้วย แบบนี้ต้องเข้าบ่อยๆแล้วเรา
Date : 2011-03-26 10:46:11 By : อิอิ

No. 15

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : อิอิ เมื่อวันที่ 2011-03-26 10:46:11
ซะงั้นเลยนะคะ ...แอบนอกเรื่องซะงั้น อิอิ

Date : 2011-03-31 09:18:40 By : roongine

No. 16

โพสกระทู้ ( 1,348 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : roongine เมื่อวันที่ 2011-03-26 10:24:43
ถ้าถามถึงตัวแปลงไฟล์ ไม่น่ามีนะครับ มันอยู่คนละค่าย

ประวัติการแก้ไข
2011-03-31 09:27:26
Date : 2011-03-31 09:26:45 By : watcharop

No. 17

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : watcharop เมื่อวันที่ 2011-03-31 09:26:45
ออ...หรอคะ ขอบคุณมากนะคะ หนูไม่รู้มาก่อนเลย แหะๆ

แต่ว่า หนูได้หนทางแก้ปัญหาของหนูแล้วค่ะ
ด้วยความพยายามจะหาทางแก้ จนในที่สุดก็เจอ...

ตามนี้เลยนะคะ Step By Step เลยค่ะ
1. เราต้องแน่ใจก่อนว่า เราใช้ Web Application Project นะคะ ไม่ใช่ Website Project เพราะ Web App จะสามารถทำงานร่วมกับ DLL ได้ค่ะ
2. คัดลอก C:\inetpub\wwwroot\aspnet_client\system_web\4_0_30319\crystalreportviewers13 (เราจะเจอตัวนี้เมื่อเราทำการ install -CRforVS_redist_install_32bit_13_0.exe) มายังโปรเจคของเรา (ProjectName/crystalreportviewers13)
3. คัดลอกข้อต่อไปนี้ลงไปใน web.config ของเรา
3.1
<configSections>
<sectionGroup name="businessObjects">
<sectionGroup name="crystalReports">
<section name="rptBuildProvider" type="CrystalDecisions.Shared.RptBuildProviderHandler, CrystalDecisions.Shared, Version=13.0.2000.0, Culture=neutral, PublicKeyToken=692fbea5521e1304, Custom=null" />
<section name="crystalReportViewer" type="System.Configuration.NameValueSectionHandler" />
</sectionGroup>
</sectionGroup>
</configSections>
3.2
<businessObjects>
<crystalReports>
<rptBuildProvider>
<add embedRptInResource="true" />
</rptBuildProvider>
<crystalReportViewer>
<add key="ResourceUri" value="/crystalreportviewers13" />
</crystalReportViewer>
</crystalReports>
</businessObjects>
4. Publish web application ของเราด้วย FTP Mode ไปไว้ในโฟลเดอร์อะไรก็ได้ก่อน แล้วก็คัดลอกตัว publish ที่เพิ่งสร้างขึ้นนี้ มายัง web server ของเรา
5. ลองใช้เลยค่ะ

Credit: https://forums.sdn.sap.com/thread.jspa?threadID=1291143&start=15&tstart=0
Date : 2011-03-31 13:33:12 By : roongine

No. 18

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ขอบคุณสำหรับวิธีแก้ปัญหานี้ด้วยครับ
Date : 2011-03-31 14:22:02 By : webmaster

No. 19

ตอบความคิดเห็นที่ : 18 เขียนโดย : webmaster เมื่อวันที่ 2011-03-31 14:22:02
ค่ะ แก้ได้ ก็ต้องบอกต่อๆกันค่ะ คนไทยจะได้เก่งๆ แข่งกันชาติอื่นเขาได้ค่ะ

Date : 2011-03-31 15:21:23 By : roongine

No. 20

Guest

ขอบคุณมากครับ ผมก็ search หาและลองมาหลายวิธีผสมๆ กันไปจนได้ เลยมีแนะนำเพิ่มเติมครับ คือ ถ้าเป็น IIS7 เนี่ย ของผมต้องทำการ Add Application (ไม่ใช่ virtual directory) สำหรับ C:\inetpub\wwwroot\aspnet_client\system_web\4_0_30319\crystalreportviewers13 ด้วยครับ
Date : 2011-05-09 01:38:26 By : P

No. 21

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 17 เขียนโดย : roongine เมื่อวันที่ 2011-03-31 13:33:12
ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ

ตอบความคิดเห็นที่ : 20 เขียนโดย : P เมื่อวันที่ 2011-05-09 01:38:26
ขอบคุณที่แบ่งปันด้วยค่ะ

Date : 2011-06-29 15:27:28 By : mo2ploy

No. 22

Guest

ผมก้เปนเหมือนกัน แต่ ข้อ 3 ผมเอาไปใส่ใน app แล้ว Error อะคับ

ผมใส่ตรงไหน แบบไหนอ่า
Date : 2012-08-24 09:44:27 By : พอส

No. 23

Guest

รบกวนคุณ Roongine Sang ส่งเมลมาสอนมั้งได้ไหมคับ
Date : 2012-08-24 09:46:07 By : พอส

No. 24

Guest

รบกวนคุณ Roongine Sang ส่งเมลมาสอนมั้งได้ไหมคับ ถ้าเกิดเปิด page ผ่านมา หรือมีใครพอทราบไหมคับ

เมล [email protected]

ขอบคุณนะครับ
Date : 2012-08-24 09:47:55 By : พอส

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ทำไม Report ของ Crystal Report บน C# ANP.NET ไม่แสดงคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่