Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > อยากถามว่าถ้ามีข้อมูลอยู่ใน dataGridView เปงตาราง หากเราคลิกที่บรรทัดไหนและกดตกลง ข้อมูลก้อจาย้ายไป dataGridView อีกฟอร์มหนึง

อยากถามว่าถ้ามีข้อมูลอยู่ใน dataGridView เปงตาราง หากเราคลิกที่บรรทัดไหนและกดตกลง ข้อมูลก้อจาย้ายไป dataGridView อีกฟอร์มหนึง

Topic : 059073

โพสกระทู้ ( 3 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

หากเมื่อเรามี ข้อมูลเช่น รหัสสินค้า ชื่อสินค้า แสดงเป็นตารางใน dataGridView ฟอร์ม1

แล้วทำการกดที่รหัสสินค้า บรรทัดแรก และกดปุ่ม ตกลง

ข้อมูลก้อจะลบจาก dataGridView ใน ฟอร์มที่1

ไปเก็บอยู่ใน dataGridView ในฟอร์มที่2

ช่วยยกตัวอย่างโค้ดให้หน่อยได้มั๊ย ค่ะ ตอนนี้มึนมาก ทำม่ะได้แล้วอ่า

ช่วยหน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Tag : .NET, C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-04-22 23:45:07 By : auitawan View : 2279 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 349 )

Private Sub DataGridView1_CellClick(ByVal sender As Object, ByVal e As System.Windows.Forms.DataGridViewCellEventArgs) Handles DataGridView1.CellClick
Dim index As String = e.RowIndex
Dim i As Integer = 0
If index >= 0 Then
While i < 13
DataGridView1.Rows(e.RowIndex).Cells(i).Style.BackColor = Color.Gray
If tb.Text <> "" Then
DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(i).Style.BackColor = Color.White
End If
i = i + 1
End While
tb.Text = e.RowIndex
de.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(0).Value.ToString
End If
End Sub

ด้านบนจะเป็นการ จำ row ที่เราได้คลิกครับ
เสร็จแล้วก็ดึงข้อมูลจาก row ที่เราคลิกไป
TextBox1.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(0).Value.ToString
TextBox2.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(1).Value.ToString
TextBox3.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(2).Value.ToString
TextBox4.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(3).Value.ToString
TextBox5.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(4).Value.ToString
TextBox6.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(5).Value.ToString
TextBox8.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(6).Value.ToString
TextBox7.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(7).Value.ToString
TextBox9.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(8).Value.ToString
TextBox10.Text = DataGridView1.Rows(tb.Text).Cells(9).Value.ToString

ด้านบนจะดึงข้อมูลจาก datagrid ไปใส่ textbox ครับ
เอาไปดัดแปลงเอานะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-04-23 21:10:07 By : sodamax

No. 2

โพสกระทู้ ( 349 )

ที่เหลืออยากทำไรก็เอาข้อมูลจาก textbox แหละครับไปทำ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-04-23 21:10:22 By : sodamax

No. 3

โพสกระทู้ ( 21 )

ถ้าเป็นแบบนี้คงต้องใช้การ UPDATE เอาอะครับ โดยมีตัวแปรที่บอกสถานะของข้อมูลว่าใช้อยู่หรือถูกลบ(ยกเลิก)

dataGridView ใน ฟอร์มที่1 ก็ SELECT จากการ where status=yes

เมื่อกดปุ่ม Delete ข้อมูลก้อจะUPDATE ค่าstatus จาก dataGridView ใน ฟอร์มที่1 โดยเปลียนจาก status=yes เป็น status=no

dataGridView ใน ฟอร์มที่2 ก็ SELECT จากการ where status=no
Date : 2011-04-23 21:14:10 By : kengclubza

No. 4

โพสกระทู้ ( 3 )

ขอบคุณค่ะ
Date : 2011-04-24 14:48:11 By : auitawan

No. 5

โพสกระทู้ ( 2 )

รบกวนหน่อยนะคะ

พอดีว่า อยากทราบโค้ดที่หากคลิก อนุมัติ สถานะจะเปลี่ยนเป็น อนุมัติ แล้วไปโชว์ใน datagridview 2 ค่ะ
และหาก สถานะเป็น ไม่อนุมัติ จะโชว์ใน datagridview 3
โดย ฟิลสถานะอยู่ ในฐานข้อมูล คำขอกู้ ค่ะ

approve

รบกวนหน่อยนะคะ
Date : 2011-06-30 17:53:45 By : skyline

No. 6

โพสกระทู้ ( 69 )

ผมให้คำแนะนำนะครับ ไม่มี Code
1. เราต้องมี database ตารางรายชื่อผู้ยื่นขอกู้ ซึ่งจะต้องมี field เพื่อกำหนดสถานะให้แต่ละ record
เท่าที่ดู น่าจะมี 3 สถานะ คือ สถานะ N = new (รายชื่อผู้ที่ยังไม่พิจจารณา),A=Approve , U=Unapprove
เมื่อได้ตามนี้แล้ว Gridview1 ให้ Query Data เฉพาะ สถานะ = N

2.เมื่อเลือกรายการที่ต้องการอนุมัติ เมื่อกดปุ่มตกลง ให้ทำการ Update สถานะ ตามที่เลือก ถ้าเลือก อนุมัติก็ให้ Field สถานะ = A แล้วทำการ
Query Data ให้กับ Gridview2 เลือกเฉพาะ สถานะ = A และ Gridview1 ใหม่อีกครั้ง
ถ้าเลือก ไม่อนุมัติก็ให้ Field สถานะ = U แล้วทำการ
Query Data ให้กับ Gridview3 เลือกเฉพาะ สถานะ = U และ Gridview1 ใหม่อีกครั้ง

แค่นี้ก็ได้แล้วครับ เมื่อมีการ กด ปุ่มตกลง 1 ครั้ง ก็ให้ Query Data ทั้ง 3 Gridview ใหม่ทั้งหมดเลยก็ได้ครับ
เพิ่มเติมจากข้อที่ 1 เมื่อ Query Data ให้ Gridview1 ก็ Query Data ให้ Gridview2, Gridview3 ด้วยก็ได้ครับ หรือจะส่ง เงื่อไข อื่นๆ
เพิ่มเติมได้แล้วแต่ความต้องการครับ

ปล.ผมไม่อยากเขียนโค้ดให้นะครับ แต่ให้ คอนเซปไป หวังว่าจะช่วยได้นะครับ
Date : 2011-06-30 21:48:24 By : nong1210

No. 7

Guest

ขอ C# นะคะ อยากถามว่าถ้ามีข้อมูลอยู่ใน dataGridView เปงตาราง หากเราคลิกที่บรรทัดไหนและกดตกลง ข้อมูลก้อจาย้ายไป dataGridView อีกฟอร์มหนึง

C# ขอวิธีหรือตัวอย่าง โค้ด

หากเมื่อเรามี ข้อมูลเช่น รหัสสินค้า ชื่อสินค้า แสดงเป็นตารางใน dataGridView ฟอร์ม1

แล้วทำการกดที่รหัสสินค้า บรรทัดแรก และกดปุ่ม ตกลง

ข้อมูลก้อจาก dataGridView ใน ฟอร์มที่1

ไปเก็บอยู่ใน dataGridView ในฟอร์มที่2

ขอตัวอย่างและก็โค้ดหน่อยค่ะ ตันทำไม่ได้ ขอเป็น C# นะค่ะ ขอบคุณค่ะ
Date : 2013-06-18 00:16:02 By : aung

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากถามว่าถ้ามีข้อมูลอยู่ใน dataGridView เปงตาราง หากเราคลิกที่บรรทัดไหนและกดตกลง ข้อมูลก้อจาย้ายไป dataGridView อีกฟอร์มหนึง

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่