Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > รบกวนพี่ๆที่ถนัด ASP.NET ฝาก MSN ให้ผมด้วยครับ พอดีผมเป็นสมาชิกใหม่ สนใจฝึกเขียนภาษานี้

รบกวนพี่ๆที่ถนัด ASP.NET ฝาก MSN ให้ผมด้วยครับ พอดีผมเป็นสมาชิกใหม่ สนใจฝึกเขียนภาษานี้

Topic : 059330

โพสกระทู้ ( 6 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

พอดีทำโปรเจคจบด้วยน่ะครับ ปกติแล้วผมทำแต่ด้าน SA
แต่ปัญหาคือเพื่อนๆฝ่ายที่เขียนโปรแกรมอู้กันมากๆเลย ผมเลยอยากศึกษาไว้เผื่อโชคร้ายต้องทำด้วยตัวเอง
ผมอ่านบทความอ่านหนังสือมาเยอะ แต่ยังจับจุดไม่ค่อยถูกเลยครับ ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหน
Help ของโปรแกรมก็อ่านแล้ว แต่หลายๆจุดก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี
เลยอยากมีที่ปรึกษา ขอความกรุณาด้วยนะครับ

Tag : .NET, Ms SQL Server 2005, jQuery, Web (ASP.NET), LINQ, VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-04-27 17:19:52 By : artzmaster View : 1024 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

มันต้องหัดเขียนครับ ถ้าไม่เริ่มเขียนก็ยากจะเข้าใจครับ

Go to : ASP.NET Tutorial (VB.NET) : สอน asp.net เรียน asp.net เขียน asp.net ภาษา asp.net บทเรียน asp.net ในประเทศไทย

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-04-27 17:56:41 By : webmaster

No. 2

คือ ถ้าเป็นเรื่อง View ประเภทต่างๆพอทำได้แล้วครับ สร้างฐานได้อะไรได้
แต่ทีนี้มาตายตรง Form สมัครสมาชิกแหล่ะครับ
เพราะโจทย์มันบังคับใช้ asp.net , vb.net , jquery (ไว้ตรวจเช็คความถูกต้อง) , และต้องทำผ่าน Linq ครับ
ทีนี้ปวดหัวตึ้บเลย เพราะ Syntax เกี่ยวกับ Linq ผมไม่เคยแตะมาก่อนเลย พูดง่ายๆคือผมต้องการ insert ข้อมูลจากฟอร์มลงฐานน่ะครับ
ตอนนี้เลยทำได้แค่สร้างฟอร์มเปล่าๆเองครับ ไหนจะมีระบบ E-mail Confirm อีก แถมต้องใส่ Captcha อีก

ทีนี้ผมเลยอยากได้ MSN ของพี่ๆไว้ปรึกษาน่ะครับ

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกไหม เพราะผมคิดว่า การเขียนโปรแกรมก็เหมือนการเขียนหนังสือ ก่อนจะอ่านหนังสือได้ เราต้องเข้าใจภาษาที่เขียนหนังสือ รวมไปถึงวิธีการใช้ และก่อนที่เราจะเขียนหนังสือให้ได้ดี ก็ต้องมาจากการอ่านเช่นกัน
เพียงแต่ ต่างกันนิดนึงตรงที่การเขียนโปรแกรมมันก็คล้ายๆคณิตศาสตร์ ซึ่ง ต้องอาศัยความเข้าใจ ไม่ใช่จำเพียงอย่างเดียว

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-04-27 18:06:50 By : artzmaster

No. 3

โพสกระทู้ ( 47 )

เอาใจช่วยนะครับ มีอะไรก็ถามกันในนี้เลยก็ได้ครับ จะได้ share ให้ท่านอื่นด้วยครับ
Date : 2011-04-28 00:08:06 By : mi16

No. 4

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Quote:
ปัญหาคือเพื่อนๆฝ่ายที่เขียนโปรแกรมอู้กันมากๆเลย

โดนกันเป็นแถบ 555
Date : 2011-04-28 01:07:31 By : PlaKriM

No. 5

Guest

Quote:
ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกไหม เพราะผมคิดว่า การเขียนโปรแกรมก็เหมือนการเขียนหนังสือ ก่อนจะอ่านหนังสือได้ เราต้องเข้าใจภาษาที่เขียนหนังสือ รวมไปถึงวิธีการใช้ และก่อนที่เราจะเขียนหนังสือให้ได้ดี ก็ต้องมาจากการอ่านเช่นกัน
เพียงแต่ ต่างกันนิดนึงตรงที่การเขียนโปรแกรมมันก็คล้ายๆคณิตศาสตร์ ซึ่ง ต้องอาศัยความเข้าใจ ไม่ใช่จำเพียงอย่างเดียว

ไม่มังคะการเขียนโปรแกรมก้อเหมือนกะการวาดการ์ตูน
ไม่เกี่ยวกับอารมณ์ถ้าต้องการวาดก้อต้องบิ้วอารมมาวาดให้ได้ ณ สถานนี้นั้นบัดนั้น

ถ้าใช้ linq ก้อต้องเลือกเอาอีกว่าจะเลือกใช้ linq framework ไหนในการติดต่อกับ database
1.Entity framework 2.Linq to Sql 3.Linq to Dataset
และ feature ของภาษา 3 อย่างที่ทำให้ linq กำเนิดเกิดขึ้นมาค่ะ
1.implicit variable type อันนี้คือตัวเแปร dynamic ที่ยืดหยุ่นสุดๆ มากกว่าตัวแปรของ php สะอีกค่ะ
2.extension method เป็น static method ที่ผนวกเข้าไปใส่ object โดยไม่ต้องแก้ไขใดๆทั้งสิ้น
3.lampda expression ตัวนี้ยากที่สุดต้นแบบมาจาก คณิตศาสตร์ lampda เพื่อช่วยให้เขียนนิพจน์ของ linq
ให้สั้นและกระชับมากขึ้น และในกรณีที่เป็นนิพจน์ที่ซับซ้อนจะใช้ร่วมกับ expression tree

อนึ่ง linq เป็น feature ที่เกิดจาก ORM และ OOP มารวมกันอย่างน้อยต้องเขียนโปรแกรมแบบ OOP ได้ดีในระดับหนึ่งค่ะ
Date : 2011-04-28 11:49:26 By : สาวเอ๋อ

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : สาวเอ๋อ เมื่อวันที่ 2011-04-28 11:49:26
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณมากครับ สบายใจขึ้นเยอะเลย เพราะผมห่วยแตกคณิตศาสตร์มาก

Date : 2011-04-28 17:00:39 By : artzmaster

No. 7

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : artzmaster เมื่อวันที่ 2011-04-28 17:00:39
รายละเอียดของการตอบ ::
ถึงจะบอกว่าห่วยคณิตศาสตร์แต่มาถึงปีสี่ได้นี่ก้อโอแระค่ะ แล้วอีกอย่างไม่ได้ใช้ทักษะคณิตศาสตร์สักเท่ารัย
มันเป็นแค่ระบบการคิดสัญญลักษณ์สมการแบบคณิตศาสตร์เจ๋ยๆ ค่ะ ไม่ได้ยากอะรัยมากมาย
ถ้าเป็น lampda expression มันพัฒนาการมาจาก
anonymous method เท่านั้นเองค่ะ << .net framework 2.0 แต่ไม่ค่อยจะมีครัยใช้กัน

Date : 2011-04-28 18:28:54 By : สาวเอ๋อ

No. 8

รายงานความคืบหน้าครับ ตอนนี้ผมกำลังฝึกไปเรื่อยๆ ก็เริ่มพัฒนาฝีมือบ้างแล้ว
ตอนนี้ก็มีติดอยู่เหมือนกัน แต่จะลองแก้ดูด้วยตัวเองก่อน เดี๋ยวถ้าไม่ได้ยังไงจริงๆเดี๋ยวผมมารบกวนพี่ๆนะครับ
Date : 2011-04-29 10:51:12 By : artzmaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนพี่ๆที่ถนัด ASP.NET ฝาก MSN ให้ผมด้วยครับ พอดีผมเป็นสมาชิกใหม่ สนใจฝึกเขียนภาษานี้

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่