Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > เรื่อง การจัดการ Layout บน Window Application

เรื่อง การจัดการ Layout บน Window Application

Topic : 063118

โพสกระทู้ ( 245 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ส่วนตัวจะได้งาน ทำ WebApp ซะส่วนใหญ่ แต่บังเอิญงานนี้โดน WinApp เลย ค่อนข้าง งง นิดหน่อยนะครับ

คือผมมี ตัว เฟรมหลักเป็น masterpage เหมือนใน WebApp ครับ ส่วน Content จะอยู่ตรงกลาง หน้า ส่วนด้านซ้าย

จะเป็นปุ่มเมนูให้เลือกครับ ตอนนี้ ดีไซน์เสร็จแล้ว แล้วคิดว่าจะทำแบบ Web App คือ เอา Panel มาซ้อนๆกันแล้วเปิดปิดๆ ตามกดปุ่ม

แต่ทีนี้เกิดปัญหาครับ เมื่อ ใช้แค่ Panel1.visible = True / False แบบ นี้ แล้ว มันไม่โชว์ Panel อื่นเลย กลายเป็นได้แค่ เปิดปิด Panel1 อันเดียว

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ตอนแรก ทำเป็นฟอร์ม พ่อลูกกัน ปรากฏว่า พอกดเรียกฟอร์มลูก ดูเหมือนจะมีแว๊บๆ เหมือน refresh ดูแล้ว มันขัดตาอย่างบอกไม่ถูกครับ

ขอบคุณมากครับ

Tag : .NET, Win (Windows App), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-07-13 15:33:32 By : 13crowns View : 1097 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 437 )

คิดภาพตามแล้ว สยอง เลยทีเดียว มีหลาย Panel นี้ถ้าใช้ visible สนุกแน่นอน ผมว่าใช้ BringToFront จะง่ายขึ้นเยอะ แต่ก็ต้องระวังอย่างหนักว่า การวาง Panel ซ้อนๆ กัน หลาย Panel นั้นเป็นการวางซ้อนกันจริงๆ ไม่ใช้ การไปเพิ่ม กระจ๊อก ให้กับ Panel (Add Control) แต่ผมว่าถ้าใช้ TabPage จะจัดการได้ง่ายขึ้นเยอะเลยนะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-07-13 16:01:54 By : kaimuk

No. 2

แล้วตัว TabControl มัน ปิดแท๊บข้างบนได้มั้ยครับ แล้วเราสั่งมันเองว่าคลิกปุ่มนี้เปิดแท๊บนี้อะไรแบบนี้น่ะครับ

ไม่งั้นคงต้องใช้ Bringtofont อย่างที่พี่บอกละกันนะครับ ขอบคุณมากนะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-07-13 17:01:10 By : 13crowns

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

ว่าแต่ฟอร์มที่ว่านี้ จะมีประมาณกี่ Panel ครับ
Date : 2011-07-13 17:23:23 By : watcharop

No. 4

ประมาณ 4 Panel ครับพี่ไม่ทราบจะมีปัญหาเรื่อง Performance รึเปล่าเอ่ย
Date : 2011-07-14 10:35:29 By : 13crowns

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เรื่อง การจัดการ Layout บน Window Application

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่