Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ผมอยากให้ Textbox แสดงข้อมูลตาม Combobox ช่วยที่ครับ รบกวนอีกครั้ง

ผมอยากให้ Textbox แสดงข้อมูลตาม Combobox ช่วยที่ครับ รบกวนอีกครั้ง

Topic : 064151

โพสกระทู้ ( 109 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือผมทำฟอร์มการเรียกพิมพ์ โดยอิงจาก textbox ครับ แต่ ตัว textbox ที่สร้างขึ้นมาอยากให้มัน โชว์รหัสขนส่งครับ ซึ่ง
Combobox มันเเสดงชื่อขนส่งครับอยากให้เวลาผมเลือกขนส่ง(เลือกใน Combobox) แล้วให้ textbox มันเเสดง รหัสขนส่งที่เลือกเเล้วครับ

รูปภาพประกอบครับ

exam

จากรูปด้านบนผมอยากให้ txt1(หมายเลย 1) มีค่าตาม Combobox ที่เปลี่ยนไป
เช่นตามภาพผมเลือก TDL.ปัตตานี ใน Combobox (หมายเลข 2) แล้วช่อง txt1(หมายเลย 1) ต้องเป็น X7 ตามฐานข้อมูลที่สร้างไว้ครับ

ส่วนนี่เป็น Code ที่ผมให้ Combobox เเสดงค่าขนส่งครับ

Code (VB.NET)
 Private Sub frmtttdl_Load(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles MyBase.Load
        Using con As New SqlConnection(strcon)
            con.Open()
            Dim cm As New SqlCommand("select GroupID,transportid,transportname from tbltran where GroupID =" & t & "", con)
            Using dr As SqlDataReader = cm.ExecuteReader
                If dr.HasRows Then
                    Dim dt As New DataTable
                    dt.Load(dr)
                    With cb1
                        .ValueMember = "transportid"
                        .DisplayMember = "transportname"
                        .DataSource = dt
                    End With
                End If
            End Using
        End Using
    End Sub
End Class

DB ขนส่งครับ
DB

ช่วยผมทีครับ

Tag : .NET, VB.NET

ประวัติการแก้ไข
2011-08-02 17:31:55
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-08-02 17:29:30 By : crazy-Ugly View : 5886 Reply : 10

No. 1

Guest

Private Sub ComboBox1_SelectedIndexChanged(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs)

Dim cm As New SqlCommand("select GroupID,transportid,transportname from tbltran where transportname =      '"&ComboBox1.text&"', con)
   dim dr As SqlDataReader = cm.ExecuteReader
   textbox.text = dr("transportid")

End Sub

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-08-02 17:54:45 By : thep

No. 2

ไม่ได้ครับ ลองเเล้วไม่ได้
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-08-02 20:11:31 By : crazy-Ugly

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ปกติมันก็แค่เอาค่า Text ไป Bind ใน Data Source ตัวใหม่ครับ
Date : 2011-08-02 20:24:31 By : webmaster

No. 4

ผมลองดัดเเปลง Code จาก bind ของ Combobox แล้วครับ ยัง error เหมือนเดิมครับ

ช่วยที่ครับ
Date : 2011-08-03 09:10:18 By : crazy-Ugly

No. 5

error แบบนี้ครับ

error

ยิ่งเขียนยิ่งงงครับ
Date : 2011-08-03 09:44:31 By : crazy-Ugly

No. 6

โพสกระทู้ ( 71 )
บทความ ( 1 )

คือ หนูอยากช่วย แต่ไม่ถนัด VB อ่านแล้วยิ่ง งง เลยอ่ะค่ะ เหอๆ

แต่ว่า พอจะเดาๆ Code ได้จากที่ จขกท. เขียนไว้ ตรงส่วน

With cb1
                        .ValueMember = "transportid"
                        .DisplayMember = "transportname"
                        .DataSource = dt
                    End With

ถ้าเป็น ในภาษา C# เราสามารถส่งค่า SelectedValue ออกไปยัง TextBox ได้ค่ะ
เนื่องจากเราใส่ .ValueMember เป็น ID อยู่แล้วด้วย
แต่ไม่ทราบว่า VB สามารถดึง Value ออกมาได้หรือไม่คะ
Date : 2011-08-03 10:57:38 By : roongine

No. 7

@Roongine Sang

ขอบคุณครับ ผมลองแล้วครับ ไม่ได้ครับ คิดเหมือนผมครับ

มันน่าจะได้ ทำแล้วทำอีก แต่ก็ไร้ผล เลยมาตั้ง กท. นี่เเหละครับ
Date : 2011-08-03 11:41:45 By : crazy-Ugly

No. 8

โพสกระทู้ ( 1,348 )

ใน Event SelectedIndexChanged ของ cb1

textbox1.text = cb1.SelectedValue.ToString()

Date : 2011-08-03 12:55:11 By : watcharop

No. 9

โพสกระทู้ ( 71 )

อ้อค่ะ

แล้วถ้าจาก Comment ที่ 5 ..
ตัว SelectedIndexChanged อ่ะค่ะ
ถ้า ไม่ต้อง Query มาใหม่ แล้วใช้ของพี่หางอึ่งแทนเลย ได้มั้ยค่ะ
Date : 2011-08-03 13:46:44 By : roongine

No. 10

ได้เเล้วครับ ต้องลำบากถึงพี่ หางอึ่งอีกละ

ขอบคุณอีกครังครับ ได้เเล้วครับ
Date : 2011-08-03 14:40:50 By : crazy-Ugly

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมอยากให้ Textbox แสดงข้อมูลตาม Combobox ช่วยที่ครับ รบกวนอีกครั้ง

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่