Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > asp.net ถ้าหากเราเขียนเสร็จแล้ว จะทำเครื่องตัวเองเป็น server แล้วให้คนอื่นเข้ามาใช้งาน(intranet) เราต้องทำยังไงหรอคะ

asp.net ถ้าหากเราเขียนเสร็จแล้ว จะทำเครื่องตัวเองเป็น server แล้วให้คนอื่นเข้ามาใช้งาน(intranet) เราต้องทำยังไงหรอคะ

Topic : 069619

โพสกระทู้ ( 325 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

พอดียังไม่เคยเขียน asp.net นี่เป็นครั้งแรก ก็เลยอดสงสัยไม่ได้ว่าเราจะทำให้เครื่องตัวเองเป็น server ยังไง

ตอนที่เขียน vb.net พอตอนสุดท้ายจะมีให้ทำเป็นตัว setup แล้วติดตั้ง แล้วก็เขียน connection ให้มันมาติดต่อที่เครื่องเรา แค่นี้ก็ใช้งานแบบ network ได้

แต่....asp.net เห็นเขาบอกว่าไม่มีทำตัว setup ให้จำลอง IIS ทำเป็น server แล้วให้คนอื่นเข้ามาที่ url ที่เรากำหนดไว้

แต่ที่นี้เราก็ยังงงอยู่ดีน่ะค่ะ เลยอยากขอวิธีการทำหน่อย ประมาณว่าไม่อยากอัพขึ้นไปบน host (จริงๆอัพขึ้น host ก็ทำไม่เป็น เดี๋ยวค่อยศึกษาอีกที) แค่อยากให้ Lan กันเฉยๆน่ะค่ะ

รบกวนพวกพี่หน่อยนะคะ กำลังศึกษา asp.net นี่เป็นโปรเจ็กแรกเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Tag : .NET, Ms Access, Web (ASP.NET), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-11-28 08:54:14 By : mayapopy View : 6151 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

- Intranet
ติดตั้ง IIS จากนั้นก็เอา เว็บไปไว้ใน Path ครับ เช็ค Firewall ก็แค่นั้นแหละครับ เครื่องอื่น ๆ ก็สามารถเรียกผ่าน IP ได้เลยครับ

- Internet
เอาไปไว้ใน Path ของ Server ก็สามารถเรียกเว็บไซต์ผ่านโดเมนแค่นั้นได้ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-11-28 09:18:59 By : webmaster

No. 2

IIS นี่มันมากับ VS2010 อยู่แล้วใช่ไหมคะ

อ๋อ ไปเช็คแล้วมันมี

แต่สงสัยตรงที่บอกว่าให้เอาเว็บไปไว้ใน Path คือเอาไปทั้ง Project เลย หรือว่า เฉพาะไฟล์มัน แล้วเวลาให้เครื่องอื่นเรียกเราต้องพิมพ์ Url ว่า \\(ชื่อเครื่อง)\......<======= สงสัยตรงนี้ที่ต่อจากชื่อเครื่อง เราเอามาจากไหนหรอคะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-11-28 10:23:37 By : mayapopy

No. 3

Quote:
IIS นี่มันมากับ VS2010 อยู่แล้วใช่ไหมคะ

IIS บน VS2010 มันสำหรับ Debug ครับ คุณจะต้องใหม่สำหรับรันบน Local ครับ

Go to : Install IIS/IIS7 + Windows 7 + Vista (Internet Information Service, Windows 7,Vista)
Go to : Install IIS for Windows XP,NET,VISTA,2000,2003

Quote:
แต่สงสัยตรงที่บอกว่าให้เอาเว็บไปไว้ใน Path คือเอาไปทั้ง Project เลย หรือว่า เฉพาะไฟล์มัน แล้วเวลาให้เครื่องอื่นเรียกเราต้องพิมพ์ Url ว่า \\(ชื่อเครื่อง)\......<======= สงสัยตรงนี้ที่ต่อจากชื่อเครื่อง เราเอามาจากไหนหรอคะ

กรณีที่คุณเก็บ Project ไว้ เช่น Path root อยู่ที่ C:\Inetpub\wwwroot จะรันได้ที่ http://localhost

แต่ถ้าคุณเก็บไว้ที่ C:\Inetpub\wwwroot\Project จะรันได้ที่ http://localhost/Project

ซึ่งเครื่องอื่น ๆ จะรันได้ผ่าน IP เช่น http://192.168.0.01/Project
Date : 2011-11-28 10:32:23 By : webmaster

No. 4

อ๋อ เข้าใจแล้วค่ะ ถามอีกนิดนะคะ ตรงรันผ่าน IP เราเปลี่ยนเป็นชื่อเครื่อง (Computer name) ได้ไหมคะ
Date : 2011-11-28 11:30:09 By : mayapopy

No. 5

ได้ครับ
Date : 2011-11-28 11:42:13 By : webmaster

No. 6

ขอบคุณ คุณ mr.win มากเลยค่ะ คิดว่าโปรเจ็กแรกน่าจะผ่านไปได้ด้วยดี

เว็บนี้ดีมากๆเลย ความรู้เยอะ

เมื่อวานไปหาซื้อหนังสือ asp.net มีอยู่เล่มเดียวเอง ของ ซีเอ็ดบุ๊ค ดูแล้ว ลายตามากเลย เพราะเขาเขียนที่ โค้ด Html ซะเป็นส่วนใหญ่ โค้ด Behind ไม่ค่อยได้ใช้ พอดีเราถนัด vb ก็เลยงง

แต่ว่าดีตรงที่มีตัวอย่างเว็บจริงๆ มาเขียนให้ดูหลายเว็บ เดี๋ยวเก่งกว่านี้อีกนิดกะว่าจะซื้อมาอ่าน เป็นแนวทางในการทำเว็บ ตอนนี้ขออาศัยความรู้จากเว็บนี้ก่อนนะคะ^^
Date : 2011-11-28 12:01:51 By : mayapopy

No. 7

ไปทดลองมาแล้ว ไม่ได้อ่าค่ะ T_T

พอพิมพ์ไปว่า http://localhost/

มันขึ้นแบบนี้

a1.1

แล้วก็เอา โฟลเดอร์ ที่เป็น โปรเจ็กของเรา ไปวางไว้

a1

มันขึ้นแบบนี้

a3

เราทำอะไรผิดหรือเปล่าคะ

แต่พอทดลองรันดูที่โปรแกรม VS
มันจะขึ้นแบบนี้ (สังเกตตรง url มันเป็น http://localhost:52375/WebSite4/Default.aspx )

a3

อยากทราบว่าเราทำอะไรผิดตรงไหนหรือเปล่าคะ?

ประวัติการแก้ไข
2011-11-28 14:07:02
Date : 2011-11-28 13:42:18 By : mayapopy

No. 8

อย่าลืม Convert Application ด้วยครับ
Date : 2011-11-28 14:14:12 By : webmaster

No. 9

Go to : Config IIS7 for ASP.NET and Application (Windows 7)

ASP.NET Convert to Application

Convert to Application
Date : 2011-11-28 14:15:08 By : webmaster

No. 10

เย้ ทำได้แล้วค่ะ ทำตามที่คุณ mr.win บอก (คุณ mr.win นี่เก่งจริงๆ)

เข้าเว็บโดยใช้ url http://localhost/website4 ได้แล้ว

a4

แต่พอไปที่เครื่อง เครือข่าย เครื่องอื่น มันเข้าไม่ได้ค่ะ

ลองทั้ง http://(ชื่อเครื่อง)/website4 และ http://192.168.123.44/website4 ก็เข้าไม่ได้ทั้งสองแบบเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเครื่องลูกต้องทำอะไรหรือเปล่าคะ? ....(อีกนิดเดียวเท่านั้น^^)
Date : 2011-11-28 15:33:15 By : mayapopy

No. 11

Check Firewall ด้วยครับ
Date : 2011-11-28 16:01:41 By : webmaster

No. 12

ได้แล้ว^^ ขอบคุณมากค่ะ คุณ mr.win

a5

คือ ตอนแรกๆ ปิด Firewall Public Home or work อย่างเดียว ไม่ได้ไปปิด Firewall Domain น่ะค่ะ แต่พอคุณ mr.win บอกให้เช็ค Firewall ก็เลยตัดสินใจปิด Domain ด้วย (ตอนแรกๆคิดว่าไม่เกี่ยว เพราะเวลาเราแชร์ Folder เครื่องอื่นๆก็ยังเข้าได้อยู่ ก็เลยไม่ได้ปิด)

พอปิด Firewall ของ Domain ก็เข้าได้เลยค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ จะจดจำไว้เสมอค่ะ^^
Date : 2011-11-28 16:20:49 By : mayapopy

No. 13

Guest

เข้ามาเก็บความรู้ ขอบคุณอาจารย์ win ครับ
Date : 2011-12-07 18:00:17 By : devkung

No. 14

Guest

ลองทำตามที่อาจาร์ยบอกแล้วมันขึ้น Error นะครับ

Error
Date : 2012-01-17 15:23:45 By : Gigo

No. 15

โพสกระทู้ ( 27 )

Facebook

ลองตั้งค่าตามภาพเลยครับ

iisconfig
Date : 2012-07-23 15:43:19 By : reekoong

No. 16

โพสกระทู้ ( 8 )

ก็ยังไม่ได้อะคับ ผมก็ทำตามอยู่
Date : 2012-11-29 12:17:11 By : Kapujin

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : asp.net ถ้าหากเราเขียนเสร็จแล้ว จะทำเครื่องตัวเองเป็น server แล้วให้คนอื่นเข้ามาใช้งาน(intranet) เราต้องทำยังไงหรอคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่