Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ช่วยดูการใช้ Control ของ Ajax Toolkit หน่อยค่ะ ตอนนี้ติดอยู่ปัญหาเดียว ไม่สามารถแก้ไขด้วยตัวเองได้จริงๆค่ะ อธิบายอย่างละเอียดเลยค่ะ asp.net

ช่วยดูการใช้ Control ของ Ajax Toolkit หน่อยค่ะ ตอนนี้ติดอยู่ปัญหาเดียว ไม่สามารถแก้ไขด้วยตัวเองได้จริงๆค่ะ อธิบายอย่างละเอียดเลยค่ะ asp.net

Topic : 070684

โพสกระทู้ ( 325 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

จะอธิบายขั้นตอนการทำงานของเราอย่างละเอียดเลยนะคะ

เริ่มจากขั้นตอนที่ 1 เราไปโหลดไฟล์ Ajax Toolkit จากเว็บนี้ http://ajaxcontroltoolkit.codeplex.com/releases/view/76976
ตามที่คุณ plapaJung แนะนำมาค่ะ
โดยเราโหลดไฟล์ที่ชื่อว่า AjaxControlToolkit.Binary.NET35.zip ซึ่งมีขนาดไฟล์ 7.30 mb

ajax1

สาเหตุที่ใช้ .net3.5 เพราะว่าเราใช้ VS2008 ในการพัฒนาค่ะ

หลังจากนั้นเราก็ทำการแตกไฟล์ไว้ใน โฟลเดอร์ "Ajax" ที่เราสร้างไว้ ตามที่ใน เว็บ asp.net เขาสอนไว้

ajax2

ในรูปจะมี ajax ของ .net4.0 ด้วย แต่โหลดมาเก็บไว้เฉยๆ ไม่ได้แตกไฟล์อะไรนะคะ

จากนั้นเราก็ไปเปิดโปรเจ็บ Web app ของเราค่ะ แล้วก็ไปที่ Toolbox เลือก add tab
ajax3

แล้วก็ตั้งชื่อไปว่า Ajax Toolkit ตามที่เว็บ asp.net เขาสอนมา

ajax4

แล้วจากนั้นก็ทำการ คลิ๊กขวา เลือก Choose Item..

ajax5

แล้วก็ทำการเลือก Browse

ajax6

จากนั้นเราก็ไปเลือกไฟล์ AjaxControlToolkit.dll

ajax7

มันก็จะมี Ajax Toolkit เพิ่มเข้ามาให้เลือก 2 อันแบบนี้ค่ะ เราก็กด Ok ไป

ajax8

แล้วก็ประสบความสำเร็จ มีเครื่องมือของ Ajax toolkit เข้ามาให้ใช้
ajax9

แล้วก็ลองทำตามที่คุณ plapaJung บอกก่อนค่ะ คือ เอา ScriptManager เข้ามาวางที่ หน้า Design ก่อน(ยังไม่ได้เอา Update Panel มาใส่ ทดลองก่อนน่ะค่ะ)

ajax10

แล้วก็ลาก Textbox เข้ามาใส่ แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แบบนี้

ajax11

เสร็จแล้วก็ลองเอา Update Panel มาใส่ แล้วเอาทุกอย่างใส่เข้าไปในนั้นค่ะ แต่มันก็ยังเป็นเหมือนเดิมไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยค่ะ
ajax12

ที่บอกว่ามันไม่มีอะไรเกิดขึ้น เพราะว่ามันไม่มีให้ Add Extender เหมือนที่เว็บนี้ http://kasem-mesak.blogspot.com/2010/01/ajax-visual-studio-2008.html เขาสอนเอาไว้ค่ะ

แบบนี้น่ะค่ะ

ajax13

เสร็จแล้วเราก็ลองทำตามที่เว็บนี้ http://kasem-mesak.blogspot.com/2010/01/ajax-visual-studio-2008.html เขาสอนบ้าง(หลังจากที่ทดลองของคุณ plapaJung แล้ว) โดยการเอา ToolScriptManager (ซึ่งมันอยู่ใน Ajax Toolkit ที่เรา add มันเข้ามาใหม่)มาใส่แทน ScriptManager
ajax14

แล้วก็ทำเหมือนเดิมลาก Textbox เข้าไปใส่....แต่แล้วมันก็เป็นเหมือนเดิม ไม่มี Add Extender ให้เลือกเลย

ajax15

ที่นี้ก็ไปค้นเจอ กระทู้นี้ค่ะ https://www.thaicreate.com/dotnet/forum/043955.html ซึ่งเจอข้อความที่คุณ tungman โพสเอาไว้แบบนี้

ajax16

เราก็เลยรีบไปทำตามเลย

ajax17

แต่แล้ว...มันก็เหมือนเดิมค่ะ

แต่ว่า พอเราเอา โค้ด Html ใส่เข้าไป ตามที่คุณ tungman บอกมา แบบนี้

ajax18

เราก็รีบไปทดลองดูเลยค่ะ แบบนี้

ajax19-1

แล้วพอเราไปรันไฟล์ แล้วไปคลิ๊กที่ Textbox มันกลับใช้ได้ค่ะ คือมี Calendar ให้เลือก

ajax20

ตอนนี้คำถามของเราก็คือ เราไม่เข้าใจว่า ทำไมมันถึงไม่มีให้เลือก Add Extender ซึ่งเราอาจจะต้องใช้ control ของ Ajax Toolkit อีกหลายๆตัวน่ะค่ะ ถ้าเป็นการเขียนโค้ด Html บางคำสั่งเราจำไม่ได้นี่สิ

ใครพอจะทราบคำตอบนี้ ช่วยหน่อยนะคะ พยายามอธิบายสุดๆ เพื่อหาคำตอบนี้อย่างเดียวเลย

แล้วเราก็พยายามหาคำตอบด้วยตัวเองก่อนแล้วค่ะ พอมันตันแล้วจริงๆ ถึงจะเข้ามารบกวนเพื่อนๆในเว็บ Thaicreate ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยนะคะ^^(เหนื่อยเลย แหะๆ)

Tag : .NET, Ms Access, Web (ASP.NET), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-12-21 09:39:02 By : mayapopy View : 3409 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

AjaxControlToolkit.dll ในเว็บคุณเกษม อยู่ในโฟลเดอร์ <WebRoot>\Bin
คุณวางไว้ในโฟลเดอร์ Bin รึเปล่าครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-21 10:16:11 By : watcharop

No. 2

ทราบแล้วค่ะ เย้ ดีใจๆๆ พอดีไปอ่านจากเว็บของฝรั่งเอาน่ะค่ะ

จากเว็บนี้ http://forums.asp.net/t/1645492.aspx/1

เว็บนี้ http://forums.asp.net/p/1527185/3789359.aspx

แล้วก็เว็บนี้ http://forums.asp.net/p/1527185/3789359.aspx

แล้วได้ใจความว่า Ajax Toolkit แต่ละตัวที่เราไปดาวโหลดมานั้น จะมี Version ที่เขียน support เอาไว้ว่า เป็น Version ของ Ajax Toolkit อะไรบ้างค่ะ ถ้าหากเราใช้ VS2008 จะไม่ Support กับ Ajax Toolkit ที่มี Versions สูงกว่า 3.5 ได้ค่ะ เช่น 3.5.0.1 ก็ไม่ได้แล้วค่ะ คือ สามารถใช้งานได้ แต่จะใช้ได้ไม่เต็มความสามารถของมัน ประมาณว่าใช้ได้ไม่ครบน่ะค่ะ ที่พอเราอ่านเสร็จ เราก็เลยไปตรวจสอบดูว่า Ajax Toolkit ของเรามันเป็น Version อะไร ถ้าหากเราไปลองดูที่ Property ก็จะทราบได้เหมือนกันค่ะว่า Ajax Toolkit ของเราเป็น Version อะไร(แต่บางตัวของ Ajax Toolkit ก็อาจจะขึ้นว่า Auto Updateค่ะ) แต่วิธีที่ง่ายที่สุดก็คือเอาเม้าท์ไปชี้ที่เครื่องมือของ Ajax Toolkit เลย แบบนี้ค่ะ

ajax21

จะสังเกตได้ว่า Version มันเกินกว่าที่กำหนดเอาไว้ เพราะ VS2008 รับได้สูงสุดไม่ได้ 3.5.0.0.0 ค่ะ(ตามที่อ่านมานะคะ)

ที่นี้เราก็เลยลองไปดาวโหลดเวอร์ที่ต่ำกว่ามา จากเว็บเดิมค่ะ โดยไปดาวโหลดตัวนี้ http://ajaxcontroltoolkit.codeplex.com/releases/view/36097

แล้วก็ Remove ของเอาออก(Delete ไปเลย^^) แล้วก็ทำการเลือก Item ใหม่เหมือนเดิม คราวนี้เราได้เวอร์ชั่น 3.0.31106.0 ซึ่งต่ำกว่า 3.5.0 ค่ะ

ตามรูปนี้ค่ะ
ajax22

ที่นี้ก็ทดลองเอา ScriptManager กับ Textbox ไปใส่ดู ปรากฏว่า Add Extender มันมาแล้วค่ะ เย้ๆ^^

ajax23

ส่วนคำตอบของคุณ หางอึ่งนะคะ พอดีว่าก่อนหน้านี้ เบล ก็คิดว่ามันน่าจะเกี่ยว ก็เลยลองทำตามดูแล้ว ปรากฏว่าไม่ได้เหมือนเดิมค่ะ

ก็เลยลองไปหาข้อมูลดู ก็ได้คำตอบมาว่า ไม่จำเป็นจะต้องทำการวางตำแหน่งหรือสร้าง โฟลเดอร์ Bin ขึ้นมาค่ะ เพราะถ้าหากเรากำหนดใน Property ของโปรเจ็คเราไว้แบบนี้

ajax24

คือ Build WebSite เมื่อเราทำการ Debug โปรแกรมจะทำการสร้างโฟลเดอร์ bin และสร้าง File ต่างๆให้เราโดยอัตโนมัติค่ะ

ถ้าข้อความไหนผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยนะคะ เราไปอ่านเว็บของฝรั่งน่ะค่ะ ก็แปลได้บ้างไม่ได้บ้าง

แต่เอาเป็นว่าตอนนี้ทำได้แล้ว ถามเองตอบเอง อิอิ

ก็ขอขอบคุณเพื่อนๆในเว็บ Thaicreate ด้วยนะคะ โดยเฉพาะคุณ หางอึ่ง ค่ะ ที่เข้ามาช่วยอีกแล้ว ขอบคุณค่าาาา
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-21 11:20:12 By : mayapopy

No. 3

มีข้อมูลใหม่ค่ะ เขาบอกว่าจะใช้เวอร์ชั่นที่สูงกว่า 3.5.0 ได้ ใน VS2008 ต้องมี VS Service Pack 1 ก่อนค่ะ

ตามนี้
When using the Ajax Control Toolkit with Visual Studio 2008, you must have Visual Studio Service Pack 1 installed.

แต่ยังไม่ได้ทดลองนะคะ เพราะไม่มี SP1^^
Date : 2011-12-21 11:55:56 By : mayapopy

No. 4

Guest

ขอบคุณมากนะคะ ตั้งกระทู้เอง ค้นเจอเอง แล้วยังกลับมาตอบเพื่อเป็นวิทยาทานกับผู้อื่น สุดยอดเลยค่ะ ^^
Date : 2014-08-27 13:59:11 By : ชื่นชม

No. 5

โพสกระทู้ ( 611 )

@mayapopy since : 2011-12-21 11:55:56

@ชื่นชม since : 2011-12-21 11:55:56

@ALL GetDate() - 2030

ใช้ JavaScript เพียวเพียว น่าจะดีกว่า
หรือ
ใช้ Jquery เพียวเพียว น่าจะดีกว่า

หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ AjaxControlToolkit V.xxx -end version
Date : 2014-08-27 15:17:47 By : หน้าฮี

No. 6

ของจริง และงานจริง

การเขียนข้อมูล TextFile 1GB หรือมากกว่านั้น
จำนวนบรรทัดที่เขียนอย่างน้อย 20 ล้านบรรทัด
----- ใช้เวลาแค่ 10 วินาที (ของจริง)
Date : 2014-08-27 15:25:36 By : หน้าฮี

No. 7

ในเมืองไทยนี้ ผมไม่เคยสนใจหน้าอินหน้าพรหม
(แม้แต่คนเดียว)

No. 6
Date : 2014-08-27 15:27:55 By : หน้าฮี

No. 8

Code (JavaScript)
var you = $(txt1).closest('.closeyou').parent().find('.eyes')[x].innerText; //คุณถูกต้องเสมอ

x_immposible_x

ประวัติการแก้ไข
2014-08-27 15:39:27
Date : 2014-08-27 15:31:35 By : หน้าฮี

No. 9

จาก #NO 6 น้อยคนนักที่จะมีปัญญา "ทำได้" (เผลอฯ ไม่มีเลย) + 55555
Date : 2014-08-27 15:36:37 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยดูการใช้ Control ของ Ajax Toolkit หน่อยค่ะ ตอนนี้ติดอยู่ปัญหาเดียว ไม่สามารถแก้ไขด้วยตัวเองได้จริงๆค่ะ อธิบายอย่างละเอียดเลยค่ะ asp.net

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่