Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > สอบถามปัญหาการเพิ่มข้อมูลลงฐานข้อมูลได้ตอนรันโปรแกรมหลังจากหยุดรันโปรแกรมเปิดดู DB แล้วข้อมูลหาย

สอบถามปัญหาการเพิ่มข้อมูลลงฐานข้อมูลได้ตอนรันโปรแกรมหลังจากหยุดรันโปรแกรมเปิดดู DB แล้วข้อมูลหาย

Topic : 071387

โพสกระทู้ ( 24 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Blogger

C# + ACCESS น่ะครับ
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับว่า ทำไมตอนที่ผม test โปรแกรม แล้วเพิ่มข้อมูลลงไป แล้วผมก็ไปเปิดดูฐานข้อมูลในขณะที่รันโปรแกรมอยู่ข้อมูลก็ลงในฐานข้อมูลอยู่น่ะครับ แต่เมื่อ หยุด test โปรแกรม แล้วผมลองไปเปิดดูฐานข้อมูลใหม่ดู ปรากฏว่า ไม่พบข้อมูลเหมือนกับตอนที่เราเพิ่มตอนรันเลยครับ

Code (C#)
ConnectString เขียนแบบนี้น่ะครับ
string strCon = @"Provider=Microsoft.Jet.OLEDB.4.0;Data Source="+Directory.GetCurrentDirectory()+"\\database.mdb;Jet OLEDB:Database Password=xxxxx";

Tag : .NET, Ms Access, C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-01-06 09:59:49 By : farkram View : 1626 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

แปลกน่ะครับ มีการลบทิ้งหรือเปล่าครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-06 11:30:20 By : webmaster

No. 2

Blogger

ไม่ครับ ไม่มีการลบใดๆ ทั้งสินเลยครับ ผมลองเขียน ConnectString ใหม่
Code (C#)
string strCon = @"Provider=Microsoft.Jet.OLEDB.4.0;Data Source=|DataDirectory|database.mdb;Jet OLEDB:Database Password=xxxxx";

ผลลัพธ์ก็ออกมาเหมือนเดิม

ไม่รู้จะแก้ยังไงครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-06 12:26:20 By : farkram

No. 3

ลอง Debug ทีล่ะ Step ดูครับ หรือใช้ Try ครอบ ดูว่ามัน Return Exception มาหรือเปล่าครับ
Date : 2012-01-06 12:59:03 By : webmaster

No. 4

Blogger

ลองแล้วครับข้อมูลลงได้ปกติเรียบร้อยดี
คือผมจะทำอย่างนี้น่ะครับตอน test โปรแกรม
1. กดรันโปรแกรม หรือ F5
2. ลองเพิ่มข้อมูล แล้วกดบันทึกข้อมูล มันก็แจ้งมาว่าบันทึกเรียบร้อย
3. ข้อมูลก็โชว์ที่ datagridview เรียบร้อย
3. แล้วผมก็ไปเปิด Database ดู (ตอนนี้โปรแกรมยังรันอยู่น่ะครับ) ปรากฏว่า มีข้อมูลที่ผมเพิ่มเมื่อกี้ลงฐานข้อมูลครบเรียบร้อยดี
4. แล้วผมก็หยุดการ test โปรแกรม และปิด access ลงไป แล้วมาเปิดดูข้อมูลในฐานข้อมูลพบว่าข้อมูลที่เพิ่มเมื่อกี้มันไม่มีเลย

ไม่รู้จะแก้ยังไงดีครับ
อ่อ ตอนเขียนโปรแกรมผมใส่ Try catch ครอบ อยู่แล้วครับ ส่วนของ catch ผมก็ Return Exception อยู่น่ะครับเผื่อมัน Error แต่นี่มันไม่ Error สิครับ

งง กะปัญหามาสามสี่วันแล้ว ไม่รู้จะถามคัยดี ครับ......
Date : 2012-01-06 14:40:22 By : farkram

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

เบื้องต้น ให้ลองสร้าง Directory C:\Data
แล้วเอา database.mdb ไปวางไว้ที่นั่น
แล้วก็แก้ Connection String

Code (C#)
string strCon = @"Provider=Microsoft.Jet.OLEDB.4.0;Data Source=C:\\Data\\database.mdb;Jet OLEDB:Database Password=xxxxx";

ดูว่ายังเป็นอาการเดิมหรือไม่
Date : 2012-01-06 16:07:59 By : watcharop

No. 6

Guest

ของเราก็เป็นค่ะ ปัญหาเดียวกันเลย แต่ของเราเป็น vb2008นะคะ
แบบเดียวกันแปะเลย

ตอนรันโปรแกรม ลองกดเพิ่มข้อมูลดูก็ลงใน datagride นะคะ แสดงอยุในนั้นเลย
พอเราปิด แล้วรันใหม่ ข้อมุลที่เราเพิ่งเพิ่มไป ไม่มีแสดงแล้วค่ะ
พอไปเปิดในฐานข้อมูลก็ไม่เจอ กลุ้มใจมากค่ะ ต้องทำโปนเจ้คส่งอาจารย์ด้วย
Date : 2012-01-09 18:58:14 By : สงสัยค่ะ

No. 7

มันเรียก Database คนล่ะก้อนหรือเปล่าครับ หมายถึง Database ที่อยู่ใน Debug น่ะครับ
Date : 2012-01-09 20:57:09 By : webmaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามปัญหาการเพิ่มข้อมูลลงฐานข้อมูลได้ตอนรันโปรแกรมหลังจากหยุดรันโปรแกรมเปิดดู DB แล้วข้อมูลหาย

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่