Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > การใช้ timer ใน vb.net (web app) ผมมีปัญหาครับ....มีวิธีไหนบ้างที่จะ ให้โปรแกรมทำงานเช็คทุก วินาที ว่ามี ข้อมูลเปลี่ยนแปลงหรือไม่

การใช้ timer ใน vb.net (web app) ผมมีปัญหาครับ....มีวิธีไหนบ้างที่จะ ให้โปรแกรมทำงานเช็คทุก วินาที ว่ามี ข้อมูลเปลี่ยนแปลงหรือไม่

Topic : 071483

Guest

การใช้ timer ใน vb.net (web app) ผมมีปัญหาครับ คือ ผมไม่สามารถใช้ timer ใน web app ได้ครับ
มีวิธีไหนบ้างที่จะ ให้โปรแกรมทำงานเช็คทุก วินาที ว่ามี ข้อมูลเปลี่ยนแปลงหรือไม่
แนะนำทีครับ

Tag : .NET, Web (ASP.NET), VB.NET, VS 2008 (.NET 3.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-01-07 19:22:12 By : yo View : 2561 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

ใช้ Ajax กับ Timer ทำงานเป็น Loop ถูกต้องแล้วครับ

Go to : jQuery ทำงานเป็น Loop ให้ทำงานซ้ำ ๆ ใน function ยังไงครับ

Go to : ASP.NET and Ajax Timer

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-07 20:16:35 By : webmaster

No. 2

อีกตัวอย่างอันนี้ดึงข้อมูลแบบ Real Time ทุก ๆ 2 วินาที

Go to : Ajax Realtime (PHP+MySQL and ASP+Access)
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-07 20:17:18 By : webmaster

No. 3

โพสกระทู้ ( 154 )
บทความ ( 0 )

Timer ใน Web App เดิมทีไม่มีหรอกครับ แต่เค้าจะเรียกมันว่า setTimeOut ครับ โดยเป็น Function การใช้งานพื้นฐานในส่วนของ JavaScript ครับ โดยมีรูปแบบการประกาศดังนี้

Code (JavaScript)
var t = setTimeout("javascript statement", milliseconds);

ใน Method setTimeout มีการรับพารามิเตอร์ 2 ตัว คือ
1. javascript statement หมายถึงชื่อของ Function หรือ statement ใด ๆ ก็ได้
2. milliseconds หมายถึงค่าเวลาที่หน่วงในการเรียก statement

ตัวอย่าง

Code (JavaScript)
<html>
 <head>
 <script type="text/javascript">
 var c=0;
 var t;
 var timer_is_on=0;

function timedCount()
 {
   document.getElementById('txt').value=c;
   c=c+1;
   t=setTimeout("timedCount()",1000);
 }

function doTimer()
 {
 if (!timer_is_on)
   {
      timer_is_on=1;
      timedCount();
   }
 }
 </script> 
</head>

<body>
 <form>
 <input type="button" value="เริ่มนับจำนวน" onclick="doTimer()">
 <input type="text" id="txt" />
 </form>
 </body>
</html>

จากตัวอย่างมีปุ่ม 1 ปุ่ม เมื่อทำการกดจะไปเรียก Function doTimer() และใน doTimer() มีการกำหนดค่าให้ไปเรียก timedCount() และ Function timedCount() มีการเรียก setTimeout โดยกำหนดทุก ๆ 1000 milliseconds หรือ 1 วินาที ก็ให้เรียกตัวเองอีกครั้ง คือเรียก Function timedCount() ไปเรื่อย ๆ และบวกค่าการเรียกมาแสดงผลที่ textbox

แน่นอนว่าคุณสามารถเขียน code ลักษณะตัวอย่างนี้ได้ เพื่อที่จะให้ทุก 1 วินาที มาอ่านข้อมูลทางฝั่ง server นะครับ คุณก็ไป apply ต่อเอาเองว่าภายใต้ Function timedCount นั้น คุณจะเขียน $Post เข้ามายัง server ด้วยวิธีการใดก็ได้ครับแล้วแต่เลย

ส่วนวิธีที่ 2 Microsoft ได้ทำตัวที่เรียกว่า AJAX Toolbox ขึ้นมา ซึ่งคุณต้องไปศึกษาการทำงานของ AJAX เอาเอง โดยการ Reference ToolBox ของ AJAX Control Toolkit จะทำให้มี Control Timer เป็นรูปนาฬิกาเลยนะครับ สามารถนำมาใช้ได้บน Web App เลย ซึ่งผมไม่แนะนำเพราะว่ามีการทำงานจะช้ากว่าแบบแรก แต่ถ้าคุณไม่ถนัด java script ก็ลองศึกษาดูครับ ซึ่งจะต้องใช้ร่วมกับ Script Manager และ Update Panel นะครับ และเมื่อทำการ Deploy จะต้องลงโปรแกรม AJAX Extension 1.0 ด้วยนะครับ

วิธีอื่น ๆ จาก 2 วิธีข้างต้น มีจำพวก 3rd Party Component อันนี้ต้องซื้อ แล้วจะมีความสะดวกสบายต่าง ๆ ในการพัฒนาโปรแกรม ไม่ใช่แค่ Timer อย่างเดียว เทคนิดต่าง ๆ พวก ComboBox Multi Select CheckBox RadioButton Treeview มีหมดครับ จะพัฒนาได้ค่อนข้างเหมือน Win App เลยทันที ซึ่งจริง ๆ แล้วที่ทาง 3rd Party ทำมา ทั้งหมดก็ล้วนทำมาจาก java script นั่นล่ะครับ

ดังนั้นแล้วผมจึงแนะนำว่าให้คุณไปศึกษา java script มาก ๆ ไว้ดีกว่า และศึกษาไปพร้อมกับ css ด้วยเลยก็ดี คุณจะได้เขียนโปรแกรมฝั่ง Front End ได้อย่างมืออาชีพ โชคดีครับ
Date : 2012-01-07 20:37:29 By : gunnermontana

No. 4

ตอบได้ดีมากครับ ผมก็ใช้หลักการนี้แหละครับ setTimeOut ทำงานซ้ำ ๆ
Date : 2012-01-07 21:06:05 By : webmaster

No. 5

โพสกระทู้ ( 154 )
บทความ ( 0 )

ขอบคุณครับคุณวิน พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยมีงานทำก็เลยว่างมาก ๆ มานั่งฝึกสมองตอบปัญหาให้น้อง ๆ โปรแกรมเมอร์นะครับ แต่ก็เป็นสมาชิกมานานมาแล้วนะครับ ก็แชร์ความรู้ประสบการณ์กันไปนะครับ จะพยายามตอบปัญหาให้ดีที่สุดสำหรับทุก ๆ ท่านแล้วกันครับ
Date : 2012-01-07 21:26:48 By : gunnermontana

No. 6

Guest

สุดยอดครับ ขอบคุนมากครับพี่
Date : 2012-01-07 21:51:22 By : yo

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การใช้ timer ใน vb.net (web app) ผมมีปัญหาครับ....มีวิธีไหนบ้างที่จะ ให้โปรแกรมทำงานเช็คทุก วินาที ว่ามี ข้อมูลเปลี่ยนแปลงหรือไม่

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่