Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > เกี่ยวกับการสร้างฐานข้อมูลใน Visual Studio 2010 ครับ

เกี่ยวกับการสร้างฐานข้อมูลใน Visual Studio 2010 ครับ

Topic : 082057

Guest

คือ .. เกี่ยวกับการสร้าง ฐานข้อมูลใน Visual studio 2010 ครับ ..
คือ เท่าที่ทราบมา สร้างได้ 2 แบบ ก็คือ

1. สร้างจาก SQL server 2008 Management แล้วก็ add connection
2. ก็คือสร้างจาก VS2010 เลย จาก add > data > แล้วก็สร้างฐานข้อมูล

คือ .. ผมอยากทราบว่า แบบไหนจะ มีข้อดีข้อเสีย กันไหมอะครับ ..
เพราะว่า .. ตอนนี้ ผมลอง สร้างจาก SQL server 2008 management
แล้วผมก็ add connection อะครับ รูปแบบมันก็มาตามปกติ
แต่ผมอยากให้มันมาอยู่ในโฟลเดอร์ที่ผมทำอยู่ด้วยก็เลย backup มา
แต่ปรากฏว่า ที่ได้มา มันได้มา 2 ฐานข้อมูลอะครับ ทั้ง ๆที่มาก็อันเดียวกัน

อยากทราบว่า ควรจะใช้ ตัวไหนดีครับ ...add connection

Tag : .NET, Ms SQL Server 2008, Web (ASP.NET), VS 2010 (.NET 4.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-08-08 10:01:35 By : บอยคุง View : 8220 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,035 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ทำผ่าน SQL server management ข้อดีคือ เราสามารถเลือก path ที่จะวาง db ได้ แต่ถ้าทำผ่าน vs 2010 ไม่สามารถเลือก path ให้กับ
db ได้ครับ ส่วนการทำงาน ส่วนใหญ่ก็เหมือนกันครับ สามารถรัน คำสั่ง sql ได้ แก้ไขข้อมูลได้ เหมือนกับ ใน SQL server management เลยครับ แต่แนะนำใ้ห้ใช้ใน SQL server management จะดีกว่าครับเพราะ tool แน่นด้าน sql โดยตรง

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-08-08 10:32:27 By : kanchen

No. 2

Guest

เลือก Path ที่จะวาง

ตรงนี้ เลือก ที่ Database Setting ใช่ไหมครับ .แล้ว เลือก location database default ใช่รึเปล่าครับ ?

คือ ผมเลือกไปวางที่ App_data

แต่ ตรง Solution Explorer มันไม่แสดงว่า มี database อยู่อะครับ Refresh แล้วก็ยังไม่เกิดอะไรขึ้น
แต่พอไปดูใน Folder ก็มีอยู่นะครับ แต่ ใน Solution ของ VS มันไม่แสดงอะครับ ไม่รู้เกิดปัญหาอะไร
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-08-08 11:16:10 By : บอยคุง

No. 3

ปกติแล้ว db จะอยู่ที่ C:\Program Files\Microsoft SQL Server\MSSQL.1\MSSQL->(ตรงนี้แล้วแต่จะละคนว่าจะเซ็ต path ตัวนี้แบบไหน พอดีเรครื่องผมมีหลาย v. ครับ เลยเป็น MSSQL.1\MSSQL) \Data
Date : 2012-08-08 11:34:05 By : kanchen

No. 4

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : kanchen เมื่อวันที่ 2012-08-08 11:34:05
รายละเอียดของการตอบ ::

คือผมลองทำแบบนี้อะครับ แล้วมันมีปัญหา ..

add files

มันเกิดขึ้นแบบนี้อะครับ .. มีวิธีแก้ไขไหมครับ

Date : 2012-08-08 11:50:27 By : บอยคุง

No. 5

click ขวาที่ app_data จากนั้นเลือก existing item แล้วก็เลือกไฟล์ที่ต้องการ add เข้าไปใน project แค่นี้ก็จะไ้้ด้แล้วครับ
Date : 2012-08-08 13:49:49 By : kanchen

No. 6

Guest

คือว่า มันเปนที่ ระบบ ของ visual 2010 หรอครับ ผมเคยใช้ vs 2008 ตอนนั้น ยังไม่เป็นเลยครับ

refresh ค่าได้ตามปกติ .. เอารูปมาลงใน folder พอ refresh มันก็ refresh ค่าให้ รูปก็ขึ้น ..เลย
Date : 2012-08-08 20:45:12 By : บอยคุง

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เกี่ยวกับการสร้างฐานข้อมูลใน Visual Studio 2010 ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่