Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > .NET Framework > Forum > ขอถามเรื่องเกี่ยวการดึงข้อมูลในฐานข้อมูลมาลงใน combobox ค่ะ

ขอถามเรื่องเกี่ยวการดึงข้อมูลในฐานข้อมูลมาลงใน combobox ค่ะ

Topic : 082851

Guest

คือว่าทำการดึงข้อมูลลงมาใน combobox เรียบร้อยแล้ว ให้มันโชว์เป็นรายละเอียด
แต่เวลาเก็บจะเก็บเป็น รหัส ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงค่ะ พอกดบันทึก หรือกดแก้ไขข้อมูลมันก็ขึ้น error ExecuteNonQuery: Connection property has not been initialized.

Code (VB.NET)
con = New OleDbConnection(strcn)
        con.Open()

Dim sqladd As String = "insert into register(id_la,id_shop,code_label,wide,lengthy,unit,relate)"
        sqladd &= " values ('" & TextBox1.Text & "',"
        sqladd &= "'" & TextBox2.Text & "',"
        sqladd &= "'" & ComboBox1.Text & "',"
        sqladd &= "'" & TextBox3.Text & "',"
        sqladd &= "'" & TextBox4.Text & "',"
        sqladd &= "'" & TextBox5.Text & "',"
        sqladd &= "'" & Label11.Text & "',"

comm = New OleDbCommand
        Try
            comm.ExecuteNonQuery()
        Catch ex As Exception
            ComboBox1.Text = ComboBox1.Text & "'" 
        End Try

comm = Nothing
        con.Close()
        con = Nothing

MessageBox.Show("บันทึกข้อมูลเรียบร้อยแล้ว", "ยืนยันการบันทึก")

ไม่ทราบว่าเราจะต้องแก้ไขหรือเพิ่มอะไรตรงไหนค่ะ

Tag : .NET, VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-08-24 12:09:33 By : mmm View : 1206 Reply : 20

No. 1

โพสกระทู้ ( 40 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ตอนดึงโค้ดมาใส่ใน Combobox ได้นำรหัสมา Value หรือป่าวค่ะ
อันนี้โค้ดตัวอย่างนะค่ะ

.DisplayMember = "Des_Status"  'ข้อมูลที่นำมาโชว์
.ValueMember = "ID_Status" 'ข้อมูลที่ใช้จัดเก็บ

หรือไม่ตอน insert into ให้คุณ mmm ลองเปลี่ยนจาก ComboBox1.Text เป็น Combobox1.SelectedValue ดูค่ะ
เพราะถ้า combobox ดึงมาจากฐานข้อมูล ต้องใช้ SelectedValue แทนค่ะ

ประวัติการแก้ไข
2012-08-24 13:20:52
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-08-24 13:19:41 By : sinlukploy

No. 2

โพสกระทู้ ( 171 )

Facebook

คลิกเลือกเอาก็ได้เช่นกันครับ ง่ายดี
combobox
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-08-24 13:35:46 By : billkyz5

No. 3

Guest

ถ้าตามที่ ~นู๋ซิน~ ให้เปลี่ยนจาก ComboBox1.Text เป็น Combobox1.SelectedValue

ลองเปลี่ยนแล้วมันไม่ error แล้วค่ะ แต่มันกลับไม่บันทึกลงในฐานข้อมูลเลย
Date : 2012-08-24 13:40:59 By : mmm

No. 4

Guest

คือว่าฐานข้อมูลดึงมาได้แล้วค่ะ แต่มันบันทึกหรือแก้ไขข้อมูลไม่ได้เลย
Date : 2012-08-24 13:42:54 By : mmm

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : billkyz5 เมื่อวันที่ 2012-08-24 13:35:46
รายละเอียดของการตอบ ::
แจ่มดีค่ะ

Date : 2012-08-24 13:43:50 By : sinlukploy

No. 6

ลองเช็คโค้ด โดยการคลุมดำ เฉพาะโค้ดที่บันทึกนะค่ะ แล้วคลิกขวา > Run To Cursor > ลองบันทึก > โปรแกรมจะกับมาที่หน้าโค้ด ให้กด F8 แล้วไล่ดูโค้ดนะค่ะ ว่าเป็นเพราะอะไร หรือถ้ามี Error ให้ก๊อบ Error มาให้ดูทีค่ะ
Date : 2012-08-24 13:48:06 By : sinlukploy

No. 7

ลองลบ

ComboBox1.Text = ComboBox1.Text & "'"

แล้วใส่ Code (VB.NET)
MsgBox(ex.Message, MsgBoxStyle.Critical, "Error โชว์ข้อมูล")

ไปแทน เพื่อให้โปรแกรมโชว์ Error ที่เกิดขึ้นค่ะ

2012-08-24 13:51:20
Date : 2012-08-24 13:50:26 By : sinlukploy

No. 8

Guest

a

ไม่เข้าใจว่าตรงนี้ที่พื้นหลังมันเป็นสีเทา มันคือสาเหตุที่มันไม่บันทึกลงในฐานข้อมูลหรือป่าว
แต่ก็ไม่มี error นะค่ะ
Date : 2012-08-24 14:04:35 By : mmm

No. 9

Guest

อ๋อ มันโชว์ error ExecuteNonQuery: Connection property has not been initialized. ค่ะ
Date : 2012-08-24 14:07:50 By : mmm

No. 10

ลองลบและทำตามด้านบนยังค่ะ
Date : 2012-08-24 14:09:00 By : sinlukploy

No. 11

Guest

ลองลบแล้วค่ะ
Date : 2012-08-24 14:11:35 By : mmm

No. 12

ที่บอกว่าไม่บันทึกลงฐานข้อมูลเลยนี่คือ เฉพาะ combobox หรือว่า ทั้งหมดค่ะ
ลองลบแล้ว ยัง error เหมือนเดิมป่ะค่ะ
Date : 2012-08-24 14:14:08 By : sinlukploy

No. 13

Guest

ทั้งหมดค่ะ
Date : 2012-08-24 14:19:13 By : mmm

No. 14

Guest

ลองลบแล้ว error เหมือนเิดิมค่ะ
Date : 2012-08-24 14:20:32 By : mmm

No. 15

งั้นลองลบ , ออกนะค่ะ
Code (VB.NET) เฉพาะบรรทัดสุดท้ายค่ะ ลบ , ออกระหว่าง "' "
sqladd &= "'" & Label11.Text & "',"

ให้เป็น
sqladd &= "'" & Label11.Text & "'"

2012-08-24 14:24:41
Date : 2012-08-24 14:24:06 By : sinlukploy

No. 16

Guest

con = New OleDbConnection(strcn)
If con.State = ConnectionState.Open Then con.Close()
con.Open()

Dim sqladd As String = "insert into register(id_la,id_shop,code_label,wide,lengthy,unit,relate)"
sqladd &= " values ('" & TextBox1.Text & "',"
sqladd &= "'" & TextBox2.Text & "',"
sqladd &= "'" & ComboBox1.SelectedValue & ","
sqladd &= "'" & TextBox3.Text & "',"
sqladd &= "'" & TextBox4.Text & "',"
sqladd &= "'" & TextBox5.Text & "',"
sqladd &= "'" & Label11.Text & "'"

comm = New OleDbCommand

Try
comm.ExecuteNonQuery()
Catch ex As Exception

MsgBox(ex.Message, MsgBoxStyle.Critical, "Error โชว์ข้อมูล")
End Try

comm = Nothing
con.Close()
con = Nothing

MessageBox.Show("บันทึกข้อมูลเรียบร้อยแล้ว", "ยืนยันการบันทึก")

มันก็ error อันเดิมอยู่ดีค่ะ
Date : 2012-08-24 14:30:25 By : mmm

No. 17

ขอโทษด้วยนะค่ะ มือใหม่หัดตอบนะค่ะ ^^

เปิดวงเล็บบรรทัดบนไว้

แต่ไม่ได้ปิดบรรทัดล่างนะค่ะ ลองปิดดูนะค่ะ
sqladd &= "'" & Label11.Text & "')"

Date : 2012-08-24 14:37:26 By : sinlukploy

No. 18

Guest

ไม่ได้อยู่ดีค่ะ เอ.....ทำยังไงดีเนี้ย
Date : 2012-08-24 14:44:07 By : mmm

No. 19

ตอบความคิดเห็นที่ : 18 เขียนโดย : mmm เมื่อวันที่ 2012-08-24 14:44:07
แอด Mail มาทีค่ะ [email protected]

Date : 2012-08-24 14:47:07 By : sinlukploy

No. 20

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 19 เขียนโดย : sinlukploy เมื่อวันที่ 2012-08-24 14:47:07
แอดเมล์ไปแล้วนะค่ะ

Date : 2012-08-24 15:02:20 By : mmm

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอถามเรื่องเกี่ยวการดึงข้อมูลในฐานข้อมูลมาลงใน combobox ค่ะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่