Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > .NET Framework > Forum > ช่วยดูให้หน่อยครับ จากในรูปนี้ หมายถึง Server เครื่องผม IP 127.0.0.1 อยู่รึเปล่าครับ ทั้ง ๆ ที่เปลี่ยน IP แล้ว

ช่วยดูให้หน่อยครับ จากในรูปนี้ หมายถึง Server เครื่องผม IP 127.0.0.1 อยู่รึเปล่าครับ ทั้ง ๆ ที่เปลี่ยน IP แล้ว

Topic : 090659

โพสกระทู้ ( 70 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

จากรูป เครื่องผมเซ็ต Local เป็น 192.168.1.55 แล้ว แต่ทำไมใน phpmyadmin มันยังขึ้นว่าเป็น 127.0.0.1 อยู่เลยครับ

หกด

Tag : .NET, Win (Windows App), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-10 21:09:41 By : applicrate View : 1004 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

-*- 127.0.0.1 ก็คือเครื่องเราเอง นั่นแหละครับ หรือ หมายถึง localhost นั่นแหละครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-10 21:43:23 By : deawx

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ปกติคุณก็ใส่เป็น localhost ก็น่าจะไม่ต้องใส่เป็นอย่างอื่นครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-10 21:44:23 By : mr.win

No. 3

แล้วสรุปว่าในรูปนั้นมันหมายถึงเซิร์ฟเวอร์ผมรันที่ 127.0.0.1 อย่างเดียวรึเปล่าครับ
Date : 2013-02-10 21:50:48 By : applicrate

No. 4

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ถ้าเครื่องอื่นมาเรียก จะเรียกด้วย IP Address ครับ
Date : 2013-02-11 05:38:57 By : mr.win

No. 5

เช่นผมตั้งไว้อะไรก็ตามที่ไม่ใช่ 127.0.0.1 มันก็จะวิ่งด้วยมาที่เครื่องผมอยู่ดี ใช่มั้ยครับพี่วิน
Date : 2013-02-11 12:13:49 By : applicrate

No. 6

Guest

127.0.0.1 เป็น loopback ip หมายถึง ip ที่เครื่องเข้าเครื่องตัวเอง

phpmyadmin เรียก mysql ในเครื่องตัวเองมันก็เลยใช้ 127.0.0.1 (phpmyadmin ไม่ใช่ database อย่าเข้าใจผิด)

ถ้าเครื่องอื่นจะเรียก mysql จะต้องเรียกด้วย ip ของเครื่อง

ถ้าอยู่ในวงแลนเดียวกันก็ใช้ private ip เช่น 192.168.x.x หรือ 10.x.x.x

แต่ถ้าจะเรียกผ่านเน็ตก็ต้องเป็น fix ip (จะได้จาก isp)

server กำหนด ip ไรไว้

client อยู่วงเดียวกันเปล่า ลองเช็คดู
Date : 2013-02-11 13:46:37 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 7

เข้าใจแล้วครับผม

Server ผมกำหนดไว้ 192.168.1.55
Client ผมใช้ 192.168.1.5

แต่มันวิ่งไปไม่ได้ครับ ปิดไฟวอลแล้วด้วย
Date : 2013-02-11 14:43:06 By : applicrate

No. 8

Guest

client ปิง server เจอเปล่า
Date : 2013-02-11 14:45:03 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 9

โพสกระทู้ ( 54 )

Facebook Hi5

ที่บอกว่าเครื่่อง Client เครื่อง Server นะ หมายถึงว่า จะให้ตัวโปรแกรมทำงานที่เครื่อง Client แล้วไปดึงข้อมูลจากเครื่อง Server หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็จะต้องไปกำหนัดตัวฐานข้อมูลที่ Server ให้สามารถเรียกจากเครื่องไหนก็ได้ก่อนนะครับ แทนที่จะกำหนดเป็น Localhost ก็จะเป็น Any (%) แทนอะครับ ถ้าผมเข้าใจในสิ่งที่คุณพูดถูกก็น่าจะประมาณนี้อะครับ
Date : 2013-02-12 08:00:16 By : jarun

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยดูให้หน่อยครับ จากในรูปนี้ หมายถึง Server เครื่องผม IP 127.0.0.1 อยู่รึเปล่าครับ ทั้ง ๆ ที่เปลี่ยน IP แล้ว

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่