Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > [สอบถาม C#] Set PrinterName กับ Crystal Report ที่ติ๊ก No Printer ไว้ครับ

[สอบถาม C#] Set PrinterName กับ Crystal Report ที่ติ๊ก No Printer ไว้ครับ

Topic : 096926

Guest

สอบถาม Set Printer Name ให้กับ Crystal Report ใน Object ครับ

ที่ตัวไฟล์เอกสาร Crystal Report ผม Set No printer ไว้ทำให้

ผมเรียกใช้ rpt.PrintOptions.PrinterName = "SATO CG208";

แล้วสั่งปริ้น prt.PrintToPrinter(1, False, 0, 0);

มันกลายเป็นออก default printer คือ PDF ครับ

---
ลอง Debug ดู ค่า rpt.PrintOptions.PrinterName = "SATO CG208" มันไม่เข้า
rpt.PrintOptions.PrinterName กลายเป็นค่าว่าง

ทำให้มันออก default

---
อยากจะสอบถามว่า ต้อง Set PrintOptions.PrinterName ยังไงกับ Crystal Report ที่ Set No printer ไว้ครับ

ขอบคุณครับ

Tag : .NET, Win (Windows App), C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-06-24 11:16:03 By : C# View : 6056 Reply : 9

No. 1

Guest

อยากจะสอบถามว่า ต้อง Set PrintOptions.PrinterName ยังไงกับ Crystal Report ที่ Set No printer ไว้ครับ

ระยะหลังมานี้ผมให้ความสำคัญกับ Crystal Reports น้อยลงครับ (เลิกใช้)
ผมกลับหลังหันมาใช้ .RDL/.RDLC มันตอบโจทย์ของผมได้มากกว่า อทิเช่น Pivot, Dynamic x/y, etc
และที่เหนือกว่า Crystal Reports คือ การวาดตาราง
(ผมใช้ Crystal Reports วาดตาราง จนตาเหล่ไปเลยครับ มันทำได้ดีครับ แต่ยังไม่ดีพอ)

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-06-25 10:32:50 By : ผ่านมา

No. 2

Guest

ผมลืมบอกไปอีกนิดหนึ่ง UDF บน Crystal Reports ถ้าผมจำไม่ผิด มันจำกัดเอาไว้ที่ 300 (Function/Sub)
แต่บน .RDLC/.RDL มันสามารถยก SourceCode ของ VB/C# มาใส่ได้เลยครับ (แม้กระทั่ง .DLL) เอาอยู่ได้ทั้งหมด

ในความคิดของผม .RDLC/.RDL เหนือกว่า Crystal Reports ในมุมมองนักพัฒนา
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-06-25 10:41:28 By : ผ่านมา

No. 3

โพสกระทู้ ( 821 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : ผ่านมา เมื่อวันที่ 2013-06-25 10:32:50
รายละเอียดของการตอบ ::
วันหลังต้องลองดูบ้างแล้วววววว

แต่ปกติผมไม่ค่อยได้ใช้ ความสามารถของ Crystal Report เลย
เพราะทุกอย่างผมคำนวณจากข้างนอกทั้งหมด

แต่ที่สนใจคือเรื่อง วาดตาราง เพราะวาดนานนนนนมากกกกก กว่าจะเสร็จ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ^__^

Date : 2013-06-25 11:43:11 By : fonfire

No. 4

Guest

.RDL/.RDLC

นี้ Tool โปรแกรมอะไรหรอครับ
ถ้าจะลองใช้ ต้อง ลงโปรแกรมอะไรครับ
Date : 2013-06-26 15:10:24 By : C#

No. 5

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : C# เมื่อวันที่ 2013-06-26 15:10:24
รายละเอียดของการตอบ ::
คำตอบที่ 1 นะครับ
จากที่คุณได้ถามถามมานั้น .rdlc คือ นามสกุลไฟล์ของ Report ซึ่งเป็น Tool ของ Microsoft นะครับ ใช้พัฒนางานด้าน Report ซึ่งพื้นฐานแล้วใช้งานร่วมกับ ReportViewer ซึ่งเป็น Tool ที่เอาไว้ใช้แสดงผลของ Report ครับ
คำตอบที่ 2 นะครับ
ถ้าอยากลองใช้งาน .rdlc ลองดูแล้วหล่ะก็ต้องลงโปรแกรม Microsoft Visual Studio ครับ เอาง่ายๆเลยคือ Version 2010 หรือ 2012 นะครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ

หวังว่าคำตอบจะเป็นประโยชน์นะครับ

Date : 2013-07-05 11:40:35 By : K Wong

No. 6

Guest

Quote:
ผมเรียกใช้ rpt.PrintOptions.PrinterName = "SATO CG208";
แล้วสั่งปริ้น prt.PrintToPrinter(1, False, 0, 0);
มันกลายเป็นออก default printer คือ PDF ครับ

หนึ่งในร้อยแปดพันเก้าวิธี กับการแก้ไขปัญหาแบบนี้
1. หนอมยอกเอาหนามบ่ง (โดยไม่ต้องไปยุ่งกับ Crystal Reports Printer)

Code
Dim objDefaultPrinter As New System.Drawing.Printing.PrinterSettings Dim strOldDefaultPrinter As String = "Microsoft XPS Document Writer" If (objDefaultPrinter IsNot Nothing) AndAlso (objDefaultPrinter.IsDefaultPrinter) Then strOldDefaultPrinter = objDefaultPrinter.PrinterName 'Change Default Printer objDefaultPrinter.PrinterName = "SATO CG208" End If prt.PrintToPrinter(1, False, 1, 1) 'Reset Default Printer objDefaultPrinter.PrinterName = strOldDefaultPrinter

Quote:
ลอง Debug ดู ค่า rpt.PrintOptions.PrinterName = "SATO CG208" มันไม่เข้า
rpt.PrintOptions.PrinterName กลายเป็นค่าว่าง

Tag: .NET, Win (Windows App), C#
ข้อมูลที่ให้มา เท่านี้ ไม่เพียงพอครับ
Date : 2013-07-06 08:44:13 By : ผ่านมา

No. 7

Guest

Code
2. หนอมยอกเอาหนามบ่ง (โดยไม่ต้องไปยุ่งกับ Crystal Reports Printer) Change Default Printer โดยใช้ Windows API (Win32 API)

Date : 2013-07-06 08:47:02 By : ผ่านมา

No. 8

Guest

เล่าให้ฟัง แบบสมมุติ และตลกตลก
ปัญหาแบบนี้ กระดาษของผมหมดไปหลายพันไร่ แล้วมั้ง

[x] ...
Date : 2013-07-08 10:52:33 By : ผ่านมา

No. 9

Guest

c#
เจอปัญหามาเหมือนกันค่ะ เพิ่งหาวิธีแก้ได้ดังนี้นะค่ะ

ต้องเพิ่มตัวนี้เข้าไป ก่อนค่ะ

CrystalDecisions.Shared.PageMargins pageMargins = new
CrystalDecisions.Shared.PageMargins(1, 1, 1, 1);
ReportX.PrintOptions.ApplyPageMargins(pageMargins);

โค๊ดฉบับเต็ม

CrystalDecisions.Shared.PageMargins pageMargins = new
CrystalDecisions.Shared.PageMargins(1, 1, 1, 1);
ReportX.PrintOptions.ApplyPageMargins(pageMargins);

ReportX.PrintOptions.PrinterName = "ชื่อPriter";

ReportX.PrintToPrinter(1, false, 0, 0);
Date : 2014-10-13 11:22:11 By : super_p

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : [สอบถาม C#] Set PrinterName กับ Crystal Report ที่ติ๊ก No Printer ไว้ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่