Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > C# จะดึงสถานะจาก SQL มาแสดงใน Report

C# จะดึงสถานะจาก SQL มาแสดงใน Report

Topic : 100595

Guest

ตัวอย่าง

อยากจะทราบว่า ในดาต้าเบสมันมีสถานะโชว์ คือ 0 ดำเนินงานอยุ่ 1จบงานแล้ว แล้วจะดึงเฉพาะ ที่ดำเนินงานอยุ๋ มาโชว์ใน report จะทำไงอะคับ

Tag : .NET, C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-09-17 16:38:16 By : ช่วยๆด้วยคับ View : 1052 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 697 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

คิวรี่เพิ่มเข้าไป " Where Status = 'ดำเนินงานอยู่' "

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-17 16:52:26 By : 01000010

No. 2

Guest

อยากได้ code หน่อยอะคับ เพิ่งหัดเขียน
คือใน sql สถานะงาน จะแสดง 0 คือดำเนินงานอยุ่ และ 1 คือจบงานแล้ว
แล้วผมอยากจะสรุปงานทั้งหมด กับสรุปงานที่ดำเนินงานอยู่
มาแสดงใน report อะคับ ช่วยหน่อยคับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-18 09:30:54 By : ช่วยด้วยคับบ

No. 3

Guest

คำสั่ง Query มันขึ้นอยู่กับว่าคุณออกแบบตาราง (Tables) และรายงาน (Report) เอาไว้อย่างไร

ตัวอย่างการออกแบบ รายงาน
lot_rpt1

ตัวอย่างคำสั่ง MSSQL 2008R2 Query
Code (VB.NET)
    Public Shared Function GetPurchaseNumber(Optional ByVal isOverLimit As Boolean = False) As DataTable
        Dim strWhere As String = If(isOverLimit, " WHERE (X.OverP1 > 0 Or X.OverP2 > 0)", String.Empty)

Dim x As String = <xsql>
;
WITH cte
AS (
	SELECT *
		,ROW_NUMBER() OVER (
			ORDER BY InputType DESC
				,StringNum ASC
			) AS rn
	FROM (
		SELECT InputType
			,StringNum
			,LimitPrice1
			,LimitPrice2
			,Y.Price1
			,Y.Price2
			,ISNULL(LimitPrice1, 0) + ISNULL(Y.Price1, 0) AS OverP1
			,ISNULL(LimitPrice2, 0) + ISNULL(Y.Price2, 0) AS OverP2
		FROM GoodLuckConfigSpread AS Z
		CROSS APPLY (
			SELECT SUM(Price1) AS Price1
				  ,SUM(Price2) AS Price2
			FROM GoodLuck a
			WHERE a.InputType = Z.InputType
				AND a.StringNum = Z.StringNum
			) Y
		) X <%= strWhere %> --{0}
	    --WHERE X.OverP1 > 0
		--OR X.OverP2 > 0
	)
	,cte0
AS (
	SELECT InputType, MIN(rn) AS rn
	FROM cte
	GROUP BY InputType
	)
	,cte1
AS (
	SELECT cte.InputType
		,StringNum
		,OverP1
		,OverP2
		,cte.rn
        ,Price1
        ,Price2
	FROM cte0
	CROSS JOIN cte WHERE cte0.InputType = cte.InputType AND (cte.rn -cte0.rn ) % 5 = 0
	)	
SELECT cte1.InputType
	,cte1.StringNum AS StringNum_1
    ,cte1.Price1 AS Price1_1
    ,cte1.Price2 AS Price2_1
	,cte1.OverP1 AS OverP1_1
	,cte1.OverP2 AS OverP2_1
	,cte2.StringNum AS StringNum_2
    ,cte2.Price1 AS Price1_2
    ,cte2.Price2 AS Price2_2
	,cte2.OverP1 AS OverP1_2
	,cte2.OverP2 AS OverP2_2
	,cte3.StringNum AS StringNum_3
    ,cte3.Price1 AS Price1_3
    ,cte3.Price2 AS Price2_3
	,cte3.OverP1 AS OverP1_3
	,cte3.OverP2 AS OverP2_3
	,cte4.StringNum AS StringNum_4
    ,cte4.Price1 AS Price1_4
    ,cte4.Price2 AS Price2_4
	,cte4.OverP1 AS OverP1_4
	,cte4.OverP2 AS OverP2_4
	,cte5.StringNum AS StringNum_5
    ,cte5.Price1 AS Price1_5
    ,cte5.Price2 AS Price2_5
	,cte5.OverP1 AS OverP1_5
	,cte5.OverP2 AS OverP2_5
FROM cte1
LEFT JOIN cte AS cte2 ON cte1.InputType = cte2.InputType
	AND cte2.rn - cte1.rn = 1
LEFT JOIN cte AS cte3 ON cte1.InputType = cte3.InputType
	AND cte3.rn - cte1.rn = 2
LEFT JOIN cte AS cte4 ON cte1.InputType = cte4.InputType
	AND cte4.rn - cte1.rn = 3
LEFT JOIN cte AS cte5 ON cte1.InputType = cte5.InputType
	AND cte5.rn - cte1.rn = 4
                          </xsql>

Return SQLHelperExt.Query(x.ToString()) 
    End Function

[x] สังเกตุว่าผมจะหลีกเลี่ยงการใช้งาน Store Procedure เสมอ (ไม่ใช่ว่าผมเขียนไม่เป็น แต่ผมมีเหตุผลของผม)
Date : 2013-09-18 10:15:42 By : ผ่านมา

No. 4

Guest

#NO 3 รายงานผม ใช้ Report Builder 3 และด้วยข้อจำกัด
1.x Report Builder 3 มันแบ่งเป็นหลายฯ คมลัมภ์ไม่ได้ (คล้ายฯพิมพ์ลาเบล) ผมแก้ไขปัญหานี้โดยใช้ Query แบ่งเป็น 5 Columns (N1 - N5) ทำให้ Query ดูซับซ้อน ทั้งที่จริงฯแล้วมันไม่มีอะไรเลย

Quote:
คือใน sql สถานะงาน จะแสดง 0 คือดำเนินงานอยุ่ และ 1 คือจบงานแล้ว == InputType ของผมนั่นแหละ

[x] บรรทัดที่ 23, 50 ผมเพิ่มประสิทธิภาพ Query โดยใช้คำสั่ง CROSS APPLY และ CROSS JOIN
Date : 2013-09-18 11:20:03 By : ผ่านมา

No. 5

Guest

ของผมเขียน c# นะคับ
Date : 2013-09-18 11:28:09 By : ช่วยด้วยคับบ

No. 6

Guest

Quote:
ของผมเขียน c# นะคับ

A. สมมุติว่า
ผมเอาคำตอบของผมไปให้อาจารย์มหาวิทยาลัยทุกฯคนในเมืองไทย

B. ผลการเรียน
ผมมั่นใจว่า อ. ทุกฯท่านให้ผม สอบตก (ให้เกรด F)

C. ???
ผมมั่นใจว่าอาจารย์ "เฉลยผิด"
Date : 2013-09-18 11:42:34 By : ผ่านมา

No. 7

Guest

#NO 6 ผมคิดแบบตรรกะ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่าเป็นอย่างอื่น จริงฯแล้วผมเอามาจากตรงนี้ครับ

แต่ผมชอบประโยคนี้ "แล้วผมจะผลาญเงินเก็บที่พ่อแม่ผมหามาชั่วชีวิตไปทำไม"

คำกล่าวของ สตีฟ จ๊อบส์
คำกล่าวสุนทรพจน์ ในงานจบการศึกษา ของมหาวิทยาลัยสแตนฟอร์ด โดย สตีฟ จ๊อบส์ CEO ของ Apple Computer และ Pixar Animation Studios เมื่อวันที่ 12 มิถุนายน 2005 ผมรู้สึกเป็นเกียรติที่วันนี้ได้มาร่วมในพิธีมอบปริญญาบัตรของมหาวิทยาลัยที่ถือว่ามีชื่อเสียงมากแห่งหนึ่งในโลก ความจริงที่ทุกคนรู้กัน ผมไม่เคยจบมหาวิทยาลัย และครั้งนี้เป็นครั้งที่ผมได้เข้าใกล้พิธีรับปริญญาบัตรมากที่สุดในชีวิต วันนี้ผมอยากจะขอเล่าเรื่องสามเรื่องในชีวิตผม สามเรื่องแค่นั้น เรื่องแรกคือ การลากเส้นต่อจุด ผมลาออกจากมหาวิทยาลัย Reed หลังจากที่เรียนไปได้แค่ 6 เดือน แต่ก็ยังแอบเนียนเรียนต่ออยู่อีกราว 18 เดือนก่อนจะออกจริงๆ แล้วเพราะอะไรผมถึงลาออก สาเหตุนั้นเกิดขึ้นตั้งแต่ก่อนผมเกิด แม่ที่ให้กำเนิดผมเป็น นักศึกษาสาวท้องก่อนแต่ง เธอตัดสินใจยกผมให้คนอื่นรับไปเลี้ยงดูแทน โดยตั้งใจไว้ว่าคนที่รับผมไปเลี้ยง จะสามารถเลี้ยงดูผมได้จนจบปริญญา ทุกอย่างจึงจัดเตรียมไว้เรียบร้อยว่าผมจะได้พ่อบุญธรรมที่เป็นทนายความกับภรรยารับไปเลี้ยง ทุกอย่างดูลงตัวจนกระทั่งผมเกิดออกมา พ่อแม่บุญธรรมที่เลือกผมไว้กลับเปลี่นใจอยากได้ลูกผู้หญิง ดังนั้นพ่อแม่ปัจจุบันของผม ซึ่งมีชื่อยู่ในรายชื่อที่รอคอยอุปการะ จึงได้รับโทรศัพท์กลางดึกคืนนั้น ปลายสายถามว่า "เราบังเอิญได้เด็กทารกผู้ชายพวกคุณอยากรับไปเลี้ยงไหม?" พ่อแม่ผมก็ตอบไปว่า "รับ" แต่แม่ที่ให้กำเนิดผมมารู้ที่หลังว่า แม่บุญธรรมของผมไม่ได้จบปริญญา ส่วนพ่อบุญธรรมก็ไม่ได้เรียนจบมัธยมปลาย เลยเปลี่ยนใจไม่ยอมเซ็นเอกสารยกผมให้พ่อแม่บุญธรรมไปอุปการะ เธอลังเลใจอยู่นาน แต่ในที่สุดก็ยอมยกผมให้ เพราะพ่อแม่บุญธรรมผมสัญญาไว้ว่าจะเลี้ยงดูผมจนจบปริญญาให้ได้ นี่คือจุดเริ่มต้น ของชีวิตผม 17 ปีต่อมา ผมก็ได้เข้ามหาวิทยาลัย แต่ด้วยความไร้เดียงสา ผมดันเลือกไปเรียนมหาวิทยาลัยที่ค่าเทอมแพงเกือบเท่าสแตนฟอร์ด แล้วผมก็ใช้เงินเก็บของพ่อแม่ตัวเอง ที่เป็นคนทำงานกินเงินเดือนมาเป็นค่าเทอม หลังจากเรียนไปได้ 6 เดือน ผมก็รู้สึกไม่เห็นจะได้อะไรจากสิ่งที่เรียนไป แล้วก็ไม่เห็นว่าการเรียนในมหาวิทยาลัยจะช่วยให้ผมรู้จักตัวเองมากขึ้น แล้วผมจะผลาญเงินเก็บที่พ่อแม่ผมหามาชั่วชีวิตไปทำไม ผมเลยตัดสินใจลาออก ได้แต่ภาวนาขอให้เรื่องทุกอย่างลงเอยด้วยดี ที่จริงผมก็รู้สึกกลัวเหมือนกัน แต่เมื่อมองย้อนกลับไป มันเป็นการตัดสินใจที่ดีที่สุดครั้งหนึ่งในชีวิตของผมเลยทีเดียว ทันทีที่ผมลาออก ทำให้ผมไม่ต้องเรียนวิชาที่ไม่อยากเรียน และเลือกเรียนแต่วิชาที่อยากมากกว่า แต่ชีวิตไม่ง่ายเหมือนในนิยาย ผมไม่มีหออยู่เลยต้องอาศัยพื้นห้องเพื่อนเป็นที่นอน ต้องเก็บขวดโค้กไปแลกเงินขวดละ 5 เซนต์ เพื่อนำเงินไปซื้อข้าว แล้วก็ต้องเดินทางไปโบสถ์ทุกคืนวันอาทิตย์ระยะทาง 5 ไมล์ เพื่อหาอาหารดีๆทานสักมื้อ แต่ผมก็ชอบนะ แล้วการที่ผมทำตามสัญชาตญาณอยากรู้อยากเห็นของตัวเอง ภายหลังกลับกลายเป็นสิ่งที่มีคุณค่ามหาศาล ยกตัวอย่างเช่น มหาวิทยาลัย Reed ในตอนนั้นมีวิชาการประดิษฐ์ตัวอักษร ที่อาจะเรียกได้ว่าดีที่สุดในประเทศ ทั่วทั้งมหาวิทยาลัย โปสเตอร์ หรือป้ายที่ติดตามบอร์ดต่างๆ ล้วนมือแต่ตัวหนังสือที่เขียนด้วยมือ เพราะผมลาออกเลยไม่ต้องไปเรียนวิชาบังคับ ผมจึงได้เรียนวิชาประดิษฐ์ตัวอักษร และเรียนรู้วิธีประดิษฐ์ตัวอักษรขึ้นมา เรียนรู้ว่าแบบตัวพิมพ์ Serif หรือ Sen Serif คืออะไร เรียนวิธีการวางช่องไฟระหว่างตัวอักษร การออกแบบตัวอักษรให้สวย ทำอย่างไร มันกลายเป็นศิลปแขนงหนึ่งที่สวยงาม และใช้การออกแบบที่ละเอียดอ่อนขนาดที่วิทยาศาสตร์ไม่สามารถทำได้เหมือน และที่สำคัญผมหลงใหลกับวิชานี้มากทีเดียว แต่ผมไม่เคยคิดว่าผมจะเอาสิ่งเหล่านี้มาใช้ประโยชน์อะไรในชีวิต จนกระทั่ง 10 ปีต่อมา เมื่อผมกับเพื่อนออกแบบเครื่อง แมคอินทอช เครื่องแรก จึงได้รื้อฟื้นวิชาพวกนี้ขึ้นมาอีกครั้ง และดีไซน์ตัวอักษรทั้งหมดลงไปในเครื่องแมค จึงกลายเป็นคอมพิวเตอร์เครื่องแรกที่มีการออกแบบตัวหนังสืออย่างสวยงาม ถ้าไม่ใช่เพราะผมเลือกเรียนวิชานั้น เครื่องแมคคงไม่มีแบบตัวอักษรที่หลากหลาย และการจัดช่องไฟที่สวยงามแบบนี้ และถ้า วินโดวส์ ไม่ได้มาลอกเลียนแบบจาก แมค ไป คงไม่มีคอมพิวเตอร์เครื่องไหนในปัจจุบันที่มีฟอนต์สวยงามแบบนี้ ถ้าผมไม่ได้ลาออกจากมหาวิทยาลัยตอนนั้น ผมคงไม่ได้เรียนวิชาออกแบบตัวอักษร และคอมพิวเตอร์ทุกวันนี้คงไม่มีฟอนต์สวยๆแบบที่ใช้กันอยู่ในปัจจุบัน แน่นอนว่าคงเป็นไปไม่ได้ ถ้าผมจะพยายามลากเส้นต่อจุดอนาคตของตัวเองตอนที่ผมเรียนอยู่ แต่เมื่อมองย้อนกลับไป 10 ปีให้หลังจุดแต่ละจุดนั้นมันชัดเจนมากๆ ดังนั้น ผมขอบอกว่าเราไม่สามารถลากเส้นต่อจุดเมื่อมองไปในอนาคต เราจะเห็นมันก็ต่อเมื่อ เรามองย้อนกลับไปในอดีตเท่านั้น จึงต้องเชื่อว่าจุดทั้งหลายที่ผ่านมาในชีวิตคุณ มันจะหาทางลากเส้นต่อเข้าหากันเองในอนาคต ต้องเชื่อมั่นและศรัทธาในบางสิ่งบางอย่างอย่างแน่วแน่ เพราะความเชื่อที่เรามีต่อจุดแต่ละจุดนั้น ในที่สุดมันจะเชื่อมต่อเข้าด้วยกันเอง และมันจะให้ความมั่นใจทำตามสิ่งที่หัวใจคุณต้องการ ถึงแม้บางครั้งมันอาจจะพาคุณออกนอกเส้นทางบ้าง และสิ่งนั้นจะสร้างความเปลี่ยนแปลงได้อย่างชัดเจน เรื่องที่ 2. ... เรื่องที่ 3.

Date : 2013-09-18 13:01:54 By : ผ่านมา

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : C# จะดึงสถานะจาก SQL มาแสดงใน Report

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่