Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > สร้าง table เพื่อกรอกข้อมูลโดยกำหนด row & column เองต้องใช้อะไรบ้างคะ

สร้าง table เพื่อกรอกข้อมูลโดยกำหนด row & column เองต้องใช้อะไรบ้างคะ

Topic : 101147

โพสกระทู้ ( 6 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

จะทำโปรแกรม Generate Graph ที่กำหนด range กราฟได้เองทั้งแกน x,y อะค่ะ (เหมือนกำหนดแถวกับคอลัมภ์ได้)
เสร็จแล้วก็จะมีตารางขึ้นมาจาก range ที่กำหนด เพื่อกรอกข้อมูลแต่ละตำแหน่งแล้วเอาไป gen เป็นกราฟ

คือสงสัยว่าตรงส่วนที่ทำตารางควรใช้อะไรดีคะ datagridview เอามากรอกข้อมูลเพื่อโพรเซสต่อได้มั้ย

ไม่เคยใช้ vb เลยค่ะ ขอไอเดียพี่ๆหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ TT

gg

Tag : .NET, Win (Windows App)

ประวัติการแก้ไข
2013-09-30 13:18:14
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-09-30 13:17:18 By : bonnieball View : 1701 Reply : 12

No. 1

Guest

generate เป็นรูปแล้วเอาไปแสดงใน picturebox

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-30 13:46:54 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-09-30 13:46:54
รายละเอียดของการตอบ ::
คือว่าจะ create table น่ะค่ะ ต้อง generate อะไรเป็นรูปคะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-30 14:40:20 By : bonnieball

No. 3

โพสกระทู้ ( 821 )

ทำใน Excel ได้ไหมครับ
แล้วก็ Import เข้ามาเพื่อทำกราฟ

ว่าแต่ว่า มันต่างจากกราฟใน Excel ยังไงครับ
Date : 2013-09-30 15:13:19 By : fonfire

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : fonfire เมื่อวันที่ 2013-09-30 15:13:19
คิดว่าถ้าทำในโปรแกรมตรงๆไม่ได้ก็จะ import จาก excel เหมือนกันค่ะ 555

คือโปรแกรมที่ทำมันเป็นโปรเจคจบอะค่ะ ต้องแบบช่วยให้งานสะดวกขึ้น
ก่อนที่จะทำโปรแกรมนี้ก็ใช้ excel บันทึกข้อมูลแล้วทำกราฟ เสร็จแล้วเค้าจะเอากราฟมาเทียบกันเพื่อหาว่าอันไหนมีผลดีกว่า
แต่เค้าใช้เทียบด้วยตามันอาจผิดพลาด เลยกะเอามาทำเป็น function ในโปรแกรมให้มันทำงานได้ทีเดียวเลย

อันนี้เป็น interface ทำงานที่ออกแบบไว้คร่าวๆค่ะ

gg2

ถ้าทำเป็น array 3D คิดว่าจะได้มั้ยคะ วนลูปสร้างเป็น textbox หรือ datatable กรอกข้อมูล
ประเด็นคือไม่แน่ใจว่า datatable มันพิมพ์ข้อมูลได้มั้ย แล้วเคยลองเอา textbox มาเรียงก็ช้ามหาศาลละแลดูมันแอบเกรียนอะค่ะ 555

ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ^^

Date : 2013-09-30 16:16:47 By : bonnieball

No. 5

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : bonnieball เมื่อวันที่ 2013-09-30 16:16:47
ออกแบบ Screen ได้สวยงามมากครับ เยี่ยมยอด
ตารางในรูปที่ 1.
1. Fill data for each position
2. Click generate button...
ใช้เครื่องมืออะไรทำครับ
ขอบคุณครับ

ผมจะเอามาใช้ตรงช่อง Preview Message ดูแล้ว คงเท่ดี
ขอบคุณครับ

ผมออกแบบ มั่วไปมั่วมา ลากโน่น ลากนี่ ได้อย่างที่เห็นครับในรูปด้านล่างนี้
(กำลังหัดเขียน Windows Application ครับ (ผมไม่ได้เขียนมานานแล้ว)
xTestIJ
Date : 2013-10-01 10:20:37 By : [email protected]

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : [email protected] เมื่อวันที่ 2013-10-01 10:20:37
หมายถึงตรงตารางสีฟ้าใช่มั้ยคะ พอดีอันนี้ออกแบบแค่ให้เห็นภาพยังไม่ได้ทำจริง แค่เอารูปตารางมาใส่เฉยๆอ่ะค่ะ 5555
ถ้าทำก็คิดว่าจะใช้ Datagridview แล้วก็แต่ง size กับ border เอาค่ะ (เข้าใจถูกมั้ยเอ่ย ตอนนี้เบลอๆละค่ะ 55)

Date : 2013-10-01 13:35:34 By : bonnieball

No. 7

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : bonnieball เมื่อวันที่ 2013-10-01 13:35:34
ขอบคุณมากครับ ตกลงผมเลือกใช้ DataGridView
แล้วค่อยปรับแต่งให้ดูคล้ายรูปที่ 1.

บ่อยครั้งที่ผมคิดเรื่องแบบนี้ไม่ออก (ผมก็เซ็งตัวเองเหมือนกันครับ)
งานของผมกับงานของหนู คล้ายฯ กัน คือต้องสร้าง Dynamic Columns/Rows Pattern
แต่ของผมอาจจะง่ายกว่า อาจมีการเขียนโค๊ดเพิ่มเติม แถวไหน/คอลัมภ์ไหน/ช่อง (Cell) ไหนบ้าง
ที่คลิ๊กไม่ได้/ป้อนข้อมูลไม่ได้/etc. ตามที่เราต้องการ

โดยที่ X * Y <= 20 x 48
Max Columns ของผมไม่เกิน 48 Columns
Max Rows ของผมไม่เกิน 20 Rows

[x] ผมต้องคิดแม้กระทั่งว่า อุปกรณ์เหล่่านี้มันจะตั้งวางอย่างไร? ใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมบ้าง ราคาเท่าไหร่? etc... etc...
ข้อดี/ข้อเสีย เลือก/ไม่เลือก ผมรู้สึกเบื่อจริงฯครับ
Date : 2013-10-01 16:53:06 By : ผ่านมา

No. 8

[email protected]=ผ่านมา .......
Date : 2013-10-01 17:03:53 By : fonfire

No. 9

Guest

ใช่แล้วครับ ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : fonfire เมื่อวันที่ 2013-10-01 17:03:53
สิ่งที่เราเห็นกับสิ่งที่เราได้ยินมันคงไม่แตกต่างกันมากมายจนเกินไปครับ +55555

บ่นให้ฟังอีก #NO 5 ผมลืมอีกแล้วครับจริงฯแล้วมันต้องมี
x. BarCode Scanner/BarCode Reader
-- การเชื่อมต่อแบบไหน อย่างไร? เป็นระบบไหน ทนทานแค่ไหน
-- อ่านแบบไหน สำผัส/ไม่สำผัส ความเร็วแค่ไหน ความถูกต้องแค่ไหน?
-- Auto Scan/ Manual ใช้อะไรกดปุ่ม
-- ขนาดเท่าไหร่? ติดตั้งตรงไหน
-- etc... อีกเยอะเลย

x. Weigh Scales.
-- etc...

ปัญหาของผมมันมีมามาก มาเหมือนน้ำท่วม ไม่รู้ว่ามันจะมาทางไหน
เรียมเหลือทนแล้วนั่น ขวัญของเรียม
Date : 2013-10-01 17:42:18 By : ผ่านมา

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : ผ่านมา เมื่อวันที่ 2013-10-01 17:42:18
โอยยย อ่านละท้อกับงานตัวเองเลยค่ะ 55555
พี่อย่าพึ่งเครียดนะ ไม่ไหวก็มาบ่นให้หนูฟังได้ 55

สอบถามหน่อยนะคะ คือจากที่มั่วๆมาทำได้ประมาณนี้

Code (VB.NET)
Public Class Form1
    Private Sub Form1_Load(ByVal sender As Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles Me.Load

End Sub

Private Sub save_Click(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles save.Click
        Dim xbegin1 = xbegin.Value
        Dim xend1 = xend.Value
        Dim ybegin1 = ybegin.Value
        Dim yend1 = yend.Value

Dim xrange = xend1 - xbegin1 + 1
        Dim yrange = yend1 - ybegin1 + 1

Dim dgv As New DataGridView
        dgv.Width = 550
        dgv.Height = 310
        dgv.BackgroundColor = Color.White
        dgv.AllowUserToAddRows = False

For cc As Integer = xbegin1 To xend1
            Dim nc As New DataGridViewTextBoxColumn
            nc.Name = cc.ToString
            dgv.Columns.Add(nc)
        Next

dgv.Rows.Add(yrange)

Me.Controls.Add(dgv)

End Sub
End Class

หน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ
gg3

ปัญหาคือแกน y มันไม่สร้างบรรทัดตามที่กำหนดอะค่ะ ตรง dgv.Rows.Add(yrange) มันเอาค่าในตัวเเปรที่กำหนดจำนวนแถวมาใส่ในคอลัมภ์แรกซะงั้น
ถ้าเปลี่ยนจาก yrange มาเป็นเลขมันก็สร้างบรรทัดใหม่ให้นะ งงจริงๆ T.T

อีกอย่างถ้าจะเอาค่าที่กรอกในเซลล์มาใส่ array 3D ต้องทำยังไงเหรอคะ
ปกติเคยเขียนแบบ for ซ้อน for มันก็จะเก็บค่า ใส่ array ได้ไม่ยาก

แต่อันนี้งงเรื่องการสร้าง คอลัมภ์ กับแถวน่ะค่ะ แบบว่ามันแยกกันอยู่ เลยไม่ค่อยเข้าใจว่าจะอ้างอิงตัวแปรมาใส่ array ยังไง
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
Date : 2013-10-02 11:47:03 By : bonnieball

No. 11

ปัญหาคือแกน y มันไม่สร้างบรรทัดตามที่กำหนดอะค่ะ ตรง dgv.Rows.Add(yrange) มันเอาค่าในตัวเเปรที่กำหนดจำนวนแถวมาใส่ในคอลัมภ์แรกซะงั้น
ถ้าเปลี่ยนจาก yrange มาเป็นเลขมันก็สร้างบรรทัดใหม่ให้นะ งงจริงๆ T.T

-------------------- ตั้งตัวแปร xrange ให้เป็น integer
จริง ๆ แล้วน่าจะประกาศประเภทตัวแปรทุกตัวน่ะครับ

เดี๋ยวมาต่อไปทานข้าวก่อน T_T
Date : 2013-10-02 12:15:42 By : fonfire

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : fonfire เมื่อวันที่ 2013-10-02 12:15:42
โอะะ ได้แล้วค่ะ!
บางทีเราก็งมกับอะไรแบบนี้นานจริงๆ ฮือๆๆ ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ><

Date : 2013-10-02 14:21:28 By : bonnieball

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สร้าง table เพื่อกรอกข้อมูลโดยกำหนด row & column เองต้องใช้อะไรบ้างคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่