Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > สอบถามการนำ ดีไซน์ html มาใช้ใน ASP.NET MVC3 Web Application

สอบถามการนำ ดีไซน์ html มาใช้ใน ASP.NET MVC3 Web Application

Topic : 101200

Guest

รบกวนสอบถามครับผม เป็นมือใหม่ครับผม รบกวนพี่ๆสอนสั่งทีครับ

ผมอยากเขียนเว็บไซต์สักเว็บ โดยใช้ภาษา asp.net และ ไปเห็น ASP.NET MVC3 Web Application มันน่าสนใจดี แต่ tutorial ที่อ่านในเว็บคือการสร้างเว็บไซต์ในตัว visual studio เลย ทีนี้ผมมีคำถามว่าถ้า ผมมีเว็บไซต์ที่ได้ออกแบบ ใน dreamweaver แล้ว ( html + css + jquery ) ผมจะนำมาใช้ใน ASP.NET MVC3 Web Application ได้ยังไงครับ เอามารับ-ส่งค่ากับฐานข้อมูล sql server ครับผม

Tag : .NET, Ms SQL Server 2012, Web (ASP.NET), C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-10-01 15:37:32 By : 4k8bwop View : 2118 Reply : 9

No. 1

Guest

แปลง html ให้เป็น view

เอา razor ไปแทรกในส่วนที่จะแสดงผล

สร้าง model สำหรับติดต่อ db

สร้าง controler เพื่อเรียกใช้งาน view และ model

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-10-01 15:57:22 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 2

Guest

ขอบคุณมากครับผม แต่รบกวนยกตัวอย่างการแปลง html ให้เป็น view ทีครับ ผมละงง

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-10-01 17:43:24 By : 4k8bwop

No. 3

Guest

ทำได้แล้วครับ view ก็รับ html ได้นี่นา แฮะๆ ผมขอสอบถามอีกทีครับ ถ้าผมมีโค้ดและรูปอย่างนี้

รูป form

โค้ดก็

Code
<body> <div class="container"> <div class="btext"> <label class="ltext" for "span4"> ชื่อผู้ใช้: </label> <input class="span4" type="text" > <span class="help-inline">*เป็นตัวอักษรไม่น้อยกว่า 5 ตัว</span> <br> <label class="ltext" for "span4"> รหัสผ่าน: </label> <input class="span4" type="text" > <span class="help-inline">*เป็นตัวอักษรไม่น้อยกว่า 5 ตัว</span> <br> <label class="ltext" for "span4"> ยืนยันรหัสผ่าน: </label> <input class="span4" type="text" > <span class="help-inline">*เป็นตัวอักษรไม่น้อยกว่า 5 ตัว</span> <br> </div> <div class="bnt"> <button class="btn btn-success">ยืนยัน</button> <button class="btn btn-danger">ยกเลิก</button> </div>

ผมจะส่งค่าจากตัวนี้ลงไปเพิ่มในฐานข้อมูลยังไงดีครับ แบบ mvc ผมยังสับสนกับการส่งค่า-รับค่าระหว่าง mvc อยู่
Date : 2013-10-02 01:32:45 By : 4k8bwop

No. 4

Guest

นายต้องมี controller เป็นตัวกลาง

ไว้จัดการ view กับ model

โดยกำหนดชื่อ block ต่างๆ ใน view แล้วให้ controller จัดการ

assign ค่าลง block นั้นๆ เพื่อแสดงผล

โดยค่านั้น controller อาจจะ process เองก็ได้

หรือถ้าต้องเรียกใช้งานบ่อยๆ ก็เขียนเป็น model แล้วให้ controller เรียกใช้ model ทำงาน

สรุปคือ ในการเขียน mvc ที่สำคัญมีสองตัวคือ controller กับ view มีแค่นี้ก็ทำงานได้แล้ว

(มี controller อย่างเดียวก็ได้นะ) แต่ถ้ามี model ก็จะทำให้ทำงานง่ายขึ้น ลดการเขียนโค้ดลงมาก

ปล. จะใช้ mvc เขาไม่ได้เรียกที่ view นะ เขาเรียกผ่าน controller

ปล.2 นายลองศึกษา cshtml หรือ vbhtml ดู เผื่อจะเก็ตไอเดีย เลือกเอาตัวใดตัวหนึ่ง ชอบภาษาไหนก็ใช้อันนั้น

ทั้งสองตัวเป็นลักษณะการเขียน view ของ mvc3 และ 4 แต่แนะนำ 4 เพราะมี razor 2
Date : 2013-10-02 08:05:06 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 5

Guest

อ้อ หลงคิดว่า view เป็นตัวส่งค่า ที่แท้ มันอยู่ที่คอนโทรล

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ถ้าเราสร้างโมเดล (แบบเจเนอเรดคลาสจากเอนติตี้ ดาต้าโมเดล เลย) ก้จะได้ประมาณนี้

Public class Register

public string Username { get; set; }

public string Password { get; set; }

แล้วก็ไปเรียกใน หน้า view โดยใช้ @model กับ @using

ทีนี้เท่าที่ผมดูมา ในตัวอย่าง จะใช้ html helper เข้ามาช่วยสร้างฟอร์มทั้งนั้นเลย

ถ้าผมไม่ต้องการฟอร์มที่แข็งๆเหมือนที่ html helper generate ให้

ผมต้องไปแก้ตรงส่วนไหนให้พวกแถบ textbox ปุ่ม submit ให้เป็นแบบด้านบนอะครับ

อีกคำถาม razor2 มีส่วนไหนเพิ่มมาจาก razor1 ครับ พอดีผมใช้ mvc3 อยู่
Date : 2013-10-02 12:22:07 By : 4k8bwop

No. 6

Guest

Quote:
ถ้าผมไม่ต้องการฟอร์มที่แข็งๆเหมือนที่ html helper generate ให้

ผมต้องไปแก้ตรงส่วนไหนให้พวกแถบ textbox ปุ่ม submit ให้เป็นแบบด้านบนอะครับ

- ไม่เข้าใจคำถาม พอดีอ่อนด้อยภาษามนุษย์ แต่ตอบว่าใช้ css ได้ไหม

Quote:
อีกคำถาม razor2 มีส่วนไหนเพิ่มมาจาก razor1 ครับ พอดีผมใช้ mvc3 อยู่

- สั้นๆ คือฉลาดกว่า อยากรู้มากกว่านี้ดูเอง

http://vibrantcode.com/blog/2012/4/10/whats-new-in-razor-v2.html/

http://vibrantcode.com/blog/2012/4/13/what-else-is-new-in-razor-v2.html/
Date : 2013-10-02 12:39:57 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 7

Guest

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ได้ความรู้มากครับผม

ผมขอสอบถามว่าผมจะเชื่อมระหว่าง sql server 2008 กับโมเดล เพื่อเรียกข้อมูลกับเอาไว้เก็บข้อมูลยังไงดีครับ
Date : 2013-10-02 21:42:59 By : 4k8bwop

No. 8

Guest

คิดซะว่า model ก็ class ที่ติดต่อ db

แล้วมี interface ให้ controller เรียกใช้ได้
Date : 2013-10-03 08:11:57 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 9

Guest

ผมรบกวนขอ คำอธิบายเพิ่มเติม
ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-10-03 08:11:57
รายละเอียดของการตอบ ::
คิดซะว่า model ก็ class ที่ติดต่อ db
แล้วมี interface ให้ controller เรียกใช้ได้

ขอบคุณครับ
Date : 2013-10-03 15:09:57 By : ผ่านมา

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามการนำ ดีไซน์ html มาใช้ใน ASP.NET MVC3 Web Application

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่