Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > Visual basic 2010 ติดปัญหา CrystalReport โหลดรายงานไม่สำเร็จ

Visual basic 2010 ติดปัญหา CrystalReport โหลดรายงานไม่สำเร็จ

Topic : 101565

โพสกระทู้ ( 12 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เขียนไว้แบบนี้ครับ

โหลดรายงานไม่สำเร็จ

แต่พอเอาไปติดตั้งเครื่อง user มันจะหาไฟล์ crystalreportinsuranceACTTaxlabe.rpt ไม่เจอครับ
ควรกำหนด path ยังไงครับ

Tag : .NET, Crystal Report, Win (Windows App), VS 2010 (.NET 4.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-10-11 11:19:11 By : burnquist View : 3602 Reply : 22

No. 1

Guest

1. เอาเม้าส์ไปคลิ๊กบรรทัดที่ rpt.Load(...) กดปุ่ม F9 กดปุ่ม F5
2. เอาเม้าส์ไปแหย่ตัวแปร Dim directory ดูว่าค่าของมันคืออะไร
3. จากข้อที่ 2. คุณน่าจะได้คำตอบแล้วครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-10-11 13:15:02 By : ผ่านมา

No. 2

ผมใช้วิธี message.show(directory) Run ใน Visual studio 2010ได้ออกมาเป็นแบบนี้ครับ
รูป

Run in เครื่อง user ได้แบบนี้ครับ(เครื่อง user ติดตั้งโดยการ publish ครับ)
หหฟ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-10-11 13:46:08 By : burnquist

No. 3

โพสกระทู้ ( 697 )

Facebook

ถ้ายังใช้แบบ Messagebox.show อยู่ ผมแนะนำให้คุณไปรู้จักการ Debug โปรแกรมก่อนดีกว่าครับ
Date : 2013-10-11 13:50:31 By : 01000010

No. 4

ทำความรู้จักการ Debug แล้วนะครับ

1. เอาเม้าส์ไปคลิ๊กบรรทัดที่ rpt.Load(...) กดปุ่ม F9 กดปุ่ม F5
2. เอาเม้าส์ไปแหย่ตัวแปร Dim directory ดูว่าค่าของมันคืออะไร
3. จากข้อที่ 2. คุณน่าจะได้คำตอบแล้วครับ

ได้ตามนี้ครับ

ะดพ

แต่เมื่อไปอยู่บนเครื่องuser คุณจะรู้ได้ไงว่า My.Application.Info.DirectoryPath = ?
Date : 2013-10-11 14:08:39 By : burnquist

No. 5

Guest

ถ้าอย่างนั้นคุณก็ต้องใช้แบบนี้แล้วครับ
Dim directory As String = Application.StartupPath() + "\xxxx.RPT" ' ผมไม่แน่ใจว่าต้องใช้ / หรือว่า \ กันแน่

ความยากง่ายไม่แตกต่างกันครับ

[x] ตอนนี้ผมกำลังศึกษาการต่อวงจร totem pole และ Open Collection และ
และและ CR System (AC, DC)
Date : 2013-10-11 14:10:04 By : ผ่านมา

No. 6

Guest

จาก #NO 5 เดี๋ยวคุณไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร ผมสรุปว่า อุปกรณ์อะไรก็ตามที่อยู่ในโรงงาน (Equiptment)
ถ้ามันมีช่องให้ผมต่อ ผมจะสั่งให้มันหยุด ให้มันเดินหน้า ถอยหลัง หน่วง (Relay) หรือ ตามใจฉัน เช่น

สายพานลำเลียง ระบบเครื่องชั่ง ระบบ CNC แม้กระทั่่งเมียน้อยเจ้าของโรงงานผมก็อยากจะสั่งบ้าง +55555

[x] มันอยู่ในหัวของผมหมดแล้ว ผมเพียงแต่ทบทวนแค่นั้นเองครับ
Date : 2013-10-11 14:22:57 By : ผ่านมา

No. 7

เอ่อ คือว่าผมอยากรู้คำถามที่ผมถามไปตอนตั้งกระทู้นะครับ นอกเหนือประเด็นขอข้ามนะครับ
รอคนรู้จริงมาตอบครับ
Date : 2013-10-11 14:27:39 By : burnquist

No. 8

โพสกระทู้ ( 821 )

อย่างแรกคือ ติดตั้งผ่าน ClickOnce/publish ใช่ไหมครับ
แล้วไฟล์ .rpt ตอนที่ติดตั้งมันก๊อปไปด้วยเหรอครับ
ถ้าก๊อปไปแล้วเก็บไว้ที่ไหน หรือว่ายังไม่ได้ add
ลองไปตามหาดูครับ

ปล.ผมไม่เคยทำ ClickOnce 555 ทำไม่เป็น
Date : 2013-10-11 14:33:29 By : fonfire

No. 9

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : burnquist เมื่อวันที่ 2013-10-11 14:27:39
รายละเอียดของการตอบ ::

คุณอ่านดู #NO 5 ของผมและลองพิจารณาดูให้ดีครับ คำตอบไม่หนีไปไหนไกลครับ
ใจเย็นเย็น วันนี้ไม่ได้วันพรุ่งก็ยังพอมีเวลา

[x] อะไรคือความหมายของคำว่านอกเหนือครับ ผมลืมบอกไปอีกอย่างหนึ่งว่า ตั้งแต่ระบบซื้อ ยันไปถึงโน่น GL (General ledger) ผมยังไม่กลัวเลยครับ ผู้จัดการฝ่ายบัญชีบางคน ผมยังใช้ไปถ่ายเอกสารให้ผมเลยครับ
Date : 2013-10-11 14:41:17 By : ผ่านมา

No. 10

ClickOnce/publish ใช่ครับ
ผมลองไปเปิดดูใน Application Files ไม่มีไฟล์.rpt
ตอนนี้แก้ปัญหาโดยการ สร้าง folder ในเครื่อง User ตาม path ที่เขียนไว้ และ ก๊อบปี้ไฟล์ .rpt ไปวาง

และผมลองเขียน ให้เช็คว่ามี .rpt หรือไม่ ถ้าไม่มีให้โหลดจากserver มาใส่path ที่ต้องการ
ก

ไฟล์ .rpt ดัน download ไม่ได้อีกครับ
หกด
Date : 2013-10-11 14:54:11 By : burnquist

No. 11

จาก
http://theheing.blogspot.com/2013/08/deploy-application-clickonce-crystal.html

Deploy Application ด้วย clickonce ใช้ Crystal Report
คลิกไฟล์ .rpt ใน Solution Explorer
แล้วดู property Build Action

ถ้าใช้ Crystal Report for .NET โดยปกติจะมีค่าเป็น Embeded Resource
นั่นคือไฟล์ .rpt จะถูกแนบไปกับไฟล์ .Exe หรือ .Dll ด้วย
ในกรณีนี้ ไม่ต้องนำไฟล์รายงานไปลงในเครื่องของผู้ใช้ต่างหาก

แต่ถ้าใช้ Crystal Report ในลักษณะ stand-alone
(ใช้เมธอด ReportDocument.Load("Filename.rpt") ในการโหลดรายงาน)
ให้ดูให้แน่ใจว่า กำหนด Build Action เป็น Content
และดูใน Project Properties > tab Publish > Application Files ว่าได้ Include ไปด้วย
Date : 2013-10-11 14:58:35 By : fonfire

No. 12

แนบไปแล้ว เอาออกมาใช้ยังไงอะครับ
Date : 2013-10-11 15:20:53 By : burnquist

No. 13

เข้าใจว่า ถ้าแนบไฟล์ไป
มันก็จะก๊อปไปให้ด้วยครับ
มันน่าจะไปอยู่ folder เดียวกันน่ะครับ
อันนี้ต้องลองเองอ่ะ
ผมลองไม่ได้ ผมไม่มีโปรแกรม T_T
Date : 2013-10-11 16:08:16 By : fonfire

No. 14

Guest

ใช้ Server.MapPath("")

rpt.Load(Server.MapPath("xxxxxxxx.rpt"))
Date : 2013-10-11 21:23:39 By : ผ่านมาเห็นแล้วอยากช่วย

No. 15

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Win App or Web App?

Win App ใช้ Application.StartupPath()
Web App ใช้ Server.MapPath
Date : 2013-10-12 02:35:48 By : PlaKriM

No. 16

Guest

@ เจ้าของกระทู้ ปัญหาและความต้องการของคุณ มันเหมือนผู้หญิงมีประจำเดือน มามาขาดขาด

Code (VB.NET)
Imports System.Net
Imports System.IO

Public Class RunExeClient
    Inherits System.Web.UI.Page

Protected Sub Page_Load(ByVal sender As Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles Me.Load
        Call WebClientUploadFileFixError405()
    End Sub

'Fix Bug WebClient.UploadFile
    'HTTP Error 405.0 - Method Not Allowed
    Protected Sub WebClientUploadFileFixError405()

Dim file As Object
        For Each f As String In Request.Files.AllKeys
            file = Request.Files(f)
            file.SaveAs(Server.MapPath("/TestKM/") & file.FileName)
        Next

End Sub

Protected Sub btnWriteFile2Server_Click(sender As Object, e As EventArgs) Handles btnWriteFile2Server.Click

Dim webClient As New WebClient 'webClient.Credentials = New NetworkCredential("Admin", "หน้าหม้อ")

AddHandler webClient.UploadProgressChanged, AddressOf UploadProgressChanged
        AddHandler webClient.UploadFileCompleted, AddressOf UploadfileCompleted

'Fix bug Error 405 Call WebClient Call Sub WebClientUploadFileFixError405
        'End with dummy.aspx is required
        webClient.UploadFile(New Uri("http://www.JapanGirl.com/TestKM/RunExeClient.aspx"), "POST", "D:\จิ๋มใหญ่.txt")
    End Sub

Protected Sub btnWriteFile2Client_Click(sender As Object, e As EventArgs) Handles btnWriteFile2Client.Click
        Dim webClient As New WebClient()

AddHandler webClient.DownloadFileCompleted, AddressOf DownloadFileCompleted
        AddHandler webClient.DownloadProgressChanged, AddressOf DownloadProgressChanged
        webClient.DownloadFileAsync(New Uri("http://www.JapanGirl.com:4226/TestKM/FileServerToClient.txt"), "c:\จิ่๋มงาม.txt")
    End Sub

' Occurs when an asynchronous download operation successfully transfers some or all of the data.
    Private Sub DownloadProgressChanged(ByVal sender As Object, ByVal e As System.Net.DownloadProgressChangedEventArgs)
        'Update progress bar
        '
        'อมก๋อย
        '
    End Sub

' Occurs when an asynchronous file download operation completes.
    Private Sub DownloadFileCompleted(ByVal sender As Object, ByVal e As System.ComponentModel.AsyncCompletedEventArgs)
        '
        'อมก๋อย
        '
    End Sub

Private Sub UploadProgressChanged(ByVal sender As Object, ByVal e As UploadProgressChangedEventArgs)
        '
        'อมก๋อย
        '
    End Sub

Private Sub UploadfileCompleted(ByVal sender As Object, ByVal e As UploadFileCompletedEventArgs)
        '
        'อมก๋อย
        '
    End Sub

End Class

Date : 2013-10-12 07:48:15 By : ผ่านมา

No. 17

Guest

แต่จากคำถามของคุณผมก็ได้ประโยชน์เช่นเดียวกัน (ผมหยิบประโยชน์เพื่อใช้สอยได้เสมอ) นั่นคือ
ผมต้องวางวงจร ตรวจนับสินค้าบนสายพานลำเลียงการผลิต ดังนี้

PLAN = ?
TARGET = ?
ACTUAL = ?
DIFF = ?
Date : 2013-10-12 07:58:32 By : ผ่านมา

No. 18

Guest

เล่าเรื่องจริงให้ฟัง รุ่นพี่ของผมทำงานที่บริษัีทบุญรอด (คิดอะไรไม่ออก ซดเบียร์) เคยชวนผมเข้าทำงาน
ผมยังไม่ไปเลยครับ (ผมคิดผิดหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจครับ)

เสือมันจะอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้
Date : 2013-10-12 08:12:49 By : ผ่านมา

No. 19

Guest

และผมบอกอะไรให้อีกอย่างหนึ่ง ข้อแตกต่างระหว่างผมและอาจารย์มหาวิทยาลัย

1. อาจารย์สอนหนังสืออยู่ในห้องเรียน
2. ผมคือรั้วที่ล้อมรอบมหาวิทยาลัย
Date : 2013-10-12 08:15:32 By : ผ่านมา

No. 20

Guest

จาก #NO 10 คุณลองสังเกตุดูดีดีครับ
Code (VB.NET)
webClient.Credentials = New NetworkCredential("Admin", "หน้าหม้อ")

ผมจุดประเด็นคำว่า ความปลอดภัยมีมากน้อยแค่ไหน?
ระดับไหนที่เขา (Employed) ยอมรับได้
Date : 2013-10-12 08:33:27 By : ผ่านมา

No. 21

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : burnquist เมื่อวันที่ 2013-10-11 15:20:53
รายละเอียดของการตอบ ::
แนบไฟล์ไปแล้วเรียกใช้อย่างไร

ผมเงินอยู่ในกระเป๋า (ล้น) อยากหยิบใช้ตอนไหนก็ได้ครับ

Dim x As yourProject.ไฟล์ที่คุณแนบ
Date : 2013-10-12 08:38:30 By : ผ่านมา

No. 22

Guest

ว่าแต่ว่า มีใครให้ผมยืมเงินบ้าง หมื่นสองหมื่นก็ยังดี
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Date : 2013-10-12 08:39:48 By : ผ่านมา

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : Visual basic 2010 ติดปัญหา CrystalReport โหลดรายงานไม่สำเร็จ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่