Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > เมื่อผมรู้สึกว่าความเป็นมนุษย์ในตัวของผมมันลดน้อยลงไปเรื่อยเรื่อย............

เมื่อผมรู้สึกว่าความเป็นมนุษย์ในตัวของผมมันลดน้อยลงไปเรื่อยเรื่อย............

Topic : 101794

Guest

ผมรู้สึกแบบนี้จริงฯ
ผมตื่นเช้าขึ้นมา ผมก็เจอแล้วข้างฯบ้าน บ่นเงินหาย 600 บาทแล้วหันมามองหน้าของผม

เมื่อผมแหกกฏของตัวเอง คิดเองเออเองว่ามันใช่ แต่จริงจริงแล้วมันอาจจะไม่ใช่ก็ได้ ผมไม่ได้โทษข้างขวดที่เขียนเอาไว้ว่า
สุราเป็นเหตุให้เกิดการทะเลาะวิวาทหรอกครับ มันปลายเหตุต่างหาก

สิ่งที่ผมคิดและผมบอกเด็กคนนั้นไปนั้นมันผิด นับว่าโชคดีที่เด็กคนนั้นเขาเลือกที่จะไม่เชื่อผม กฏข้อนั้นก็คือ
อะไรที่เป็นของผมเมื่อผมให้ใครไปแล้ว ผมจะไม่คิดว่าเคยให้หรือคิดทวงบุญคุณ

หลายฯคนในที่แห่งนี้พูดถูก ผมต้องหันมามองตัวเองให้มากกว่านี้ อะไรถูก อะไรผิด
คำขอโทษมันอาจช่วยให้ความรู้สึกของคนเรามันดีขึ้นมาบ้าง แต่ถ้าใช้บ่อยเกินไปมันก็ไ่่ม่ต่างอะไรกับคำผรุสวาท
แต่ถึงอย่างไรก็ตามผมก็อยากจะพูดคำคำนั้นอีกครั้งหนึ่งครับ

ในท้ายนี้สวรรค์ไม่ใช่หนทางที่ผมจะเดินไป และไม่มีสิทธิ์จะคิดถึงมันด้วย
แม้แต่ท่านยมบาลยังลังเลว่าจำนวนขุมที่ท่านมีอยู่มันจะเพียงพอกับตัวของผมหรือไม่

ผ่านมา และผมต้องผ่านไป

Tag : .NET, Web (ASP.NET), Win (Windows App), VB.NET, C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-10-18 10:16:53 By : ผ่านมา View : 740 Reply : 2

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,155 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

หันกลับมาดูใจของตัวเองครับ

อารมณ์ที่เกิดขึ้นกับใจ (จิต)
โทสะ ==> โกรธเมื่อไม่เป็นดั่งคิด โกรธเมื่อไม่ได้ดังคาดหวัง โกรธเมื่อถูกดูหมิ่น โกรธเมื่อไม่ได้รับความช่วยเหลือ(โทษฟ้าดิน ผีสาง เทวดา)
โมหะ ==> หลงไปตามความคิด ที่อยากได้ อยากมี อยากสวย,หล่อ อยากรวย อยากได้ของคนอื่น หรือจะเป็นฝันกลางวัน

เอาแค่สองตัวก่อนครับ

ตามดูสภาวะใจ(จิต)ที่เกิดขึ้น เมื่อเรารู้ว่าตอนนี้จิตเกิดความโกรธ ให้รู้ทันว่ากำลังโกรธ อย่าไหลไปตามอารมณ์โกรธ ไอ้เจ้าความโกรธมันจะค่อยๆดับไป

ทำเหมือนกันกับโมหะ ความหลงน่ะครับ

เมื่อทำได้ในชีวิตประจำวัน รู้ทันจิต อย่างเนืองๆ ทั้งวัน ผลที่ได้คือ จิตใจจะมีคุณภาพ และคุณจะรู้ด้วยตัวเองว่าสิ่งใดควรทำ สิ่งใดควรหลีกเลี่ยง
สิ่งทำแล้วถือว่าดี สิ่งใดคือกระทำชั่ว ตลอดจนคุณจะมองคนรอบข้างออกว่าคนใดเป็นคนดี คนใดชั่วร้ายไม่น่าคบหา

ทีนี้นรกทุกชั้นก็จะปิดรับคุณ สวรรค์ต่างหากที่เหมาะสมกับคนอย่างคุณ

การที่คุณมาป่าวประกาศว่าคุณเป็นคนไม่ดี แสดงว่ายังเหลือความดีในตัวคุณอยู่

โจรมักไม่บอกว่าตัวเองเป็นโจร
คนมีศิลมักไม่ระบุว่าตนเองมีดี แต่ดูได้จากกริยาที่แสดงออก

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-10-18 14:48:54 By : sakuraei

No. 2

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-10-18 14:48:54
รายละเอียดของการตอบ ::

เอาแค่สองตัวก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ

จงเป็น ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน ศาสดาท่านกล่าวเอาไว้
ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วครับ และผมจะพยายามทำความเข้าใจในสรรพสิ่งให้ได้

ผมจะปล่อยวางทะเลอาจม เอาไว้ข้างหลัง ผมจะเอาวันและเวลาเป็นเพื่อนของผม
เพื่อสร้างความสุขให้กับตัวเองดังนี้ครับ (ไม่น่าจะเกิน 2 ปีครึ่ง ผมตั้งใจเอาไว้แบบนี้)

บ่ายวันนี้ (2013-10-21 14:00) ผมต้องไปงานเผาศพ
(นี่คนดีที่แท้จริง เพราะเขาไม่มีโอกาสอธิบายความจริงหรือปั้นแต่งคำโกหกเพื่อบอกใครฯได้อีกต่อไปแล้ว)

ผมจะสร้างสรรค์โปรแกรมขึ้นมาใหม่
ให้มีหน้าตาเหมือน แมว
ให้มีความถูกต้องเหมือน หางสุนัข
ให้ลำตัวไม่ผอมและไม่อ้วนจนเกินไป นั่นคือ ความยุติธรรม

ผมจะเอาความรู้สึกที่ดีดี ผมจะเอาความสุข ใส่ลงไปทุกทุกบรรทัด เพราะผมไม่จำเป็นต้องแข่งขันกับใครอีกแล้ว
ผมจะทำให้โปรแกรมของผม มันมีชีวิตและมีพลวัต (Dynamic) เปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา ไร้ซึ่งสมัยนิยม

ความตั้งใจตัวอย่างครับ

รูปที่ 1.
a_01

รูปที่ 2.
a_02

รูปที่ 3.
a_03

และในท้ายจริงจริงนี้ กระผมหวังว่าเราคงไม่มีโอกาสสนทนากันในทุกทุกเรื่อง ไม่ได้เจาะจงเฉพาะด้านใดด้านหนึ่ง
กระผมหวังเช่นนี้ครับ

กระผมขอขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ (และอีกหลายฯท่าน)
ผมคือคนที่ตายไปแล้ว
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-10-21 09:02:07 By : ผ่านมา

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เมื่อผมรู้สึกว่าความเป็นมนุษย์ในตัวของผมมันลดน้อยลงไปเรื่อยเรื่อย............

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่