Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > การรับข้อมูลผ่านทาง Rs232 ข้อมูลถูกแบ่งย่อยออกจากกัน ไม่ได้มาทีเดียว

การรับข้อมูลผ่านทาง Rs232 ข้อมูลถูกแบ่งย่อยออกจากกัน ไม่ได้มาทีเดียว

Topic : 109442

โพสกระทู้ ( 15 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เคยได้ฌค้ดการรับข้อมูลผ่าน Rs232 จากในเวปนี้ครับ

Code (VB.NET)
Imports System
Imports System.ComponentModel
Imports System.Threading
Imports System.IO.Ports
Public Class Form1
    Dim myPort As Array
    Delegate Sub SetTextCallback(ByVal [int] As String)
    Private Sub Form1_Load(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles MyBase.Load

myPort = IO.Ports.SerialPort.GetPortNames()
        postComboBox1.Items.AddRange(myPort)
    End Sub

Private Sub addbutton_Click(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles addbutton.Click
        SerialPort1.PortName = postComboBox1.Text
        SerialPort1.BaudRate = baudComboBox2.Text
        SerialPort1.Open()

addbutton.Enabled = False

closebutton.Enabled = True

End Sub

Private Sub closebutton_Click(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles closebutton.Click
        SerialPort1.Close()
        addbutton.Enabled = True
        closebutton.Enabled = False

End Sub

Private Sub SerialPort1_DataReceived(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.IO.Ports.SerialDataReceivedEventArgs) Handles SerialPort1.DataReceived
        ReceivedText(SerialPort1.ReadExisting())
    End Sub
    Private Sub ReceivedText(ByVal [text] As String)
        If Me.inputTextBox2.InvokeRequired Then
            Dim x As New SetTextCallback(AddressOf ReceivedText)
            Me.Invoke(x, New Object() {(text)})
        Else

Me.inputTextBox2.Text &= [text]

End If
    End Sub

End Class

มันใช้งานได้ แต่!!!

สมมุติ ข้อมูลที่ส่งออกมาคือ 1234567890
แต่ผมลอง Debug ดูการรันโปรแกรมรับข้อมูลกลายเป็นว่า ข้อมูลถูกส่งแบบแบ่งข้อมูลแต่ก็ยังรวมเป็นข้อมูลเดิมเช่น
รอบแรกส่งมา 12 รอบที่สองส่ง 34567890 หรือ
รอบแรกส่งมา 1 รอบที่สองส่ง 234567890 หรือ
รอบแรกส่งมา 123 รอบที่สองส่ง 4567890
คือผมอยากข้อมูลออกมาชุดเดียวแล้วผมจะเอาข้อมูลชุดนั้นไปเปรียบเทียบอีกทีว่าข้อมูลที่ส่งมาตรงกับข้อมูลที่คีย์ไว้ในคอมหรือไม่ครับ

Tag : .NET, VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-06-24 16:19:28 By : yochitaro View : 2034 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

จากประสบการณื การเขียน rs232 อย่าบัค ช่วง event การส่งครับ มันไปขัดจังหวะการรับ
ทำให้ข้อมูลได้มาไม่ครบ มันจะไปค้างอยู่ใน buffer ครับ พอกด trace ที่ค้างใน buffer ก้จะส่งมาทั้งหมดครับ
ให้บักช่วงรับข้อมูลเสร็จแล้วครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-06-24 16:35:49 By : Chaidhanan

No. 2

จากโค้ดด้านบนนี้ผมต้องดักรับค่าตรงไหนที่มันจะส่งข้อมูลมาแบบสมบูรณ์แล้วครับ

รบกวนช่วยแนะนำทีครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-06-25 09:18:44 By : yochitaro

No. 3

โพสกระทู้ ( 66 )

กำหนด บิทเรท ไว้เท่าไหร่น๊าา 9600 หรือป่าว
อีกอย่างผมจำไม่ได้ว่ามันเรียกว่าอะไร ต้องลง เช็ค การยิง ค่าใส่โปรแกรม เทอมินอล ก่อนนะ
แล้วดู ค่า ว่าส่งเป็น 0D และ 0A หรือป่าว
Date : 2014-07-01 17:02:16 By : ต๋องคับ

No. 4

BaudRate 9600 ครับ
เวลาลองรันแล้วข้อมูลมันออกมาถูกต้องครับ แต่มันแยกกันมาครับ เช่นข้อมูลที่ส่งมาเป็น 1234567890 แต่ข้อมูลถูกส่งออกมาสองรอบครับ อาจจะเป็น 123 แล้วก็ 4567890 หรือ 1 แล้วก็ 234567890

ปัญหาของผมคือต้องการจะดักข้อมูลทั้งก้อนที่ส่งมา เอามาเปรียบเทียบกับดาต้าที่กำหนดไว้ครับ
Date : 2014-07-04 13:26:46 By : yochitaro

No. 5

ดูจากโค๊ดแล้วไม่จำเป็นต้อง debug เลยนี่ครับ

ข้อมูลสุดท้าย ส่งไปที่ ReceivedText

น่าจะมาร์คตรง Me.inputTextBox2.Text แต่มันก็ไม่ได้ประโยชน์แล้วครับ

ก็อย่างที่ผมบอกไป rs232 มันมาเป็น Stream พอไปขั้นจังหวะมัน ด้วย mark procedure
stream มันก็วิ่งเข้า buffer ครับ พอ trace ต่อ มันก็ส่งทุกอย่างออกมาหมด

ไม่สามารถหยุดการส่งได้ครับ
เราเอามาได้แค่ผลลัพธ์ที่มันส่งมาทั้งหมด ได้เท่านั้นครับ

ประวัติการแก้ไข
2014-07-04 14:13:46
2014-07-04 14:23:58
Date : 2014-07-04 14:11:24 By : Chaidhanan

No. 6

อ้อเข้าใจแล้วครับ

คือ rs232 มันไม่มีตัวเช็คข้อมูลสุดท้ายครับ
และเนื่องจากมันเป็น stream มาต่อเนื่องคงต้องเช็คแบบนี้ครับ
    Private Sub ReceivedText(ByVal [text] As String)
        If Me.inputTextBox2.InvokeRequired Then
            Dim x As New SetTextCallback(AddressOf ReceivedText)
            Me.Invoke(x, New Object() {(text)})
        Else
            If [text] > "" Then
                Me.inputTextBox2.Text &= [text]
            Else
                SerialPort1.Close()
            End If
        End If
    End Sub

และ ใน sub นี้
   Private Sub SerialPort1_DataReceived( ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.IO.Ports.SerialDataReceivedEventArgs) Handles SerialPort1.DataReceived   
        ReceivedText(SerialPort1.ReadExisting())
        If Not SerialPort1.IsOpen Then
            'Do other method
        End If

End Sub

Date : 2014-07-04 14:53:30 By : Chaidhanan

No. 7

ตามโค้ดของคุณพี่ด้านบน ต้องสั่งเปิดปิด port ตลอดเลยหรอครับ

มันจะมีผลเรื่องเวลาไหมครับ เพราะดาต้าที่วิ่งเข้ามา 1 นาทีก็อย่างน้อย 200 ชุดครับ
Date : 2014-07-07 10:10:58 By : yochitaro

No. 8

ก็ไม่ต้องก็ได้ครับ แต่ ก็ สร้างตัวแปร ไว้ตัวหนึ่ง เป็น indicator ให้รู้ว่ามันสินสุดแล้ว

Dim chkEof As Boolean   'ถ้าประกาศตัวแปรผิด ก็แก้ไขหน่อยครับ ไม่ได้ใช้นานแล้ว

Else
        If [text] > "" Then
            chkEof = false
        Else
            chkEof= true; 'SerialPort1.Close()
        End If
    End If
End Sub

Private Sub SerialPort1_DataReceived( ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.IO.Ports.SerialDataReceivedEventArgs) Handles SerialPort1.DataReceived   
     If chkEof Then
         'Do other method
         chkEof = false;
     End If

End Sub

ประวัติการแก้ไข
2014-07-07 11:12:44
Date : 2014-07-07 11:12:09 By : Chaidhanan

No. 9

หรือ อีกอย่าง โปรแกรมส่ง ก็ส่งตัวคั่นมาด้วยว่าหมด ข้อมูลแค่นี้
Date : 2014-07-07 11:26:07 By : Chaidhanan

No. 10

ขอบคุณมากเลยครับ เด๋วผมขอลองดูก่อนนะครับ
Date : 2014-07-07 11:28:10 By : yochitaro

No. 11

ผมลองแล้วครับ ถ้ามันสิ้นสุดข้อมูลแล้วมันก็ไม่เข้าเงื่อนไข chkEof= true ครับ
Date : 2014-07-07 16:05:30 By : yochitaro

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การรับข้อมูลผ่านทาง Rs232 ข้อมูลถูกแบ่งย่อยออกจากกัน ไม่ได้มาทีเดียว

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่