Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ขอคำแนะนำในการดึงข้อมูลจาก DB หน่อยครับ เมื่่อต้องดึงข้อมูลจากหลายๆ column

ขอคำแนะนำในการดึงข้อมูลจาก DB หน่อยครับ เมื่่อต้องดึงข้อมูลจากหลายๆ column

Topic : 109448

โพสกระทู้ ( 29 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้ผมทำเว็บๆหนึ่งอยู่ ต้องการดึงข้อมูลจาก DB มาทำเป็นกราฟ(เรื่องกราฟไม่น่ามีปัญหา)
ติดอยู่ที่ ต้อง Select ข้อมูลจาก DB มายังไงให้ได้ตามที่ต้องการ
ความต้องการของผมคือ

ต้องการชื่อ และ จำนวน ตามเงื่อนไขที่กำหนด(พวกระหว่างวันที่อะไรแบบนี้)
แต่ ตารางข้อมูลผมเป็นแบบนี้
..id../..NameMaterial.../...Supplier.../...List1.../...nList1.../...List2.../...nList2.../...List3.../...nList3.../ ไปจนถึง List15.../...nList15.../date

ต้องการเลือกตัว List ทั้งหมด(15ตัว แบบไม่ซ้ำ) มาแสดงเป็นแกน X
และนับจำนวนครั้งที่ List ซ้ำ แสดงเป็นแกน Y

เมื่อ อยู่ระหว่างวันที่dd/mm/yy และ dd/mm/yy และ อยู่ใน NameMaterial และอยู่ใน Supplier

งงไหมอ่าครับ
ผมงมกับมันมาวันหนึ่งเต็ม ไม่มีอะไรคืบหน้าเลย รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรทำยังไง ควรเปลี่ยน Db ใหม่ไหม หรือต้อง select ค่ายังไง ช่วยหน่อยนะครับ

Tag : ASP, Ms SQL Server 2008, Web (ASP.NET), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-06-24 17:30:47 By : shadowstorm View : 874 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

Code (SQL)
where date between(startdate and enddate) and NameMeterial='FixNameMeterial' and Supplier='fixSupplier'

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-06-24 18:19:28 By : Chaidhanan

No. 2

ขอบคุณครับผม
แต่ว่า ในส่วนนี้ผมได้แล้วอ่ะครับ แต่ส่วนที่ผมยังไม่ได้คือ
ตอนที่เราต้องการข้อมูลที่อยู่ใน List1-List15 ที่ไม่ซ้ำออกมานั้น ทำยังไงอ่ะครับ??
SELECT DISTINCT list1,list2,...,list15 หรอครับ แต่ว่า ถ้าทำแบบนั้น มันจะใส่กราฟไม่ได้อ่าครับ T^T
ถ้าใส่กราฟ ผมใช้คำสั่งนี้อ่าครับ
strXML = strXML & "<set name='" & oRs.ReadData(".............") & value='X' />"
คือไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนมาใส่ในค่า ...... ตรง ReadData เพราะมันมีหลายตัวมากอ่าครับ T^T

ช่วยแนะนำให้เป็นแนวทางทีครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-06-25 08:48:13 By : shadowstorm

No. 3

ขอตัว ข้อมูลใน database ซัก 5 rows ครับ
อ้อ ขอ structure ด้วยครับ

ประวัติการแก้ไข
2014-06-25 08:58:31
Date : 2014-06-25 08:57:45 By : Chaidhanan

No. 4

ตัวอย่างข้อมูลประมาณนี้อ่าครับ
ตัวอย่างข้อมูลใน db1
แล้วก็ส่วนที่หายไป เป็น NULL หมดเลยนะครับ (แต่ในอนาคตอาจมีข้อมูลใส่เข้ามา)
ตัวอย่างข้อมูลใน db2

ที่อยากดึงออกมาให้เป็นcolเดียวเพราะจะได้เอามาใส่กราฟได้อ่าครับ
จะเป็นกราฟในลักษณะประมาณนี้
กราฟ
แกน X คือพวก List ต่างๆที่ได้บอกไว้อ่าครับ ส่วนแกน Y เป็นค่า ที่น่าจะได้ Count นับจำนวนความถี่เอาอ่าครับ

แต่ตอนนี้ก็ติดปัญหาตรงที่จะ SELECT ชื่อมันออกมายังไงตามที่บอกไว้อ่ะครับ

อีกอย่างนะครับคือ นอกจาก col ของ List แต่ละอันจะไม่ซ้ำกันแล้ว
row ต้องไม่ซ้ำกันด้วยนะครับ ประมาณว่า เอาข้อมูลของ list ทั้งหมดมารวมกัน แล้วก็ เอาแต่อันที่ไม่ซ้ำออกมา

ขอคำแนะนำหน่อยครับ วันนี้เข้าวันที่ 2 ละ
หรือผมควรจะสร้างตารางใหม่ดี T^T

2014-06-25 10:14:36
Date : 2014-06-25 10:06:04 By : shadowstorm

No. 5

ผมลองเปลี่ยนตารางใหม่เป็นแบบนี้ดู
ตาราง

ซึ่งแน่นอนครับ มันตอบสนองต่อความต้องการผม แต่ว่า มันก็เกิดความซ้ำซ้อนกันของข้อมูล สังเกตดูได้จากรูป
ตรง obj_all นั้นเป็นส่วนของ List1-15 ที่กล่าวมาข้างต้น
แต่ส่วนอื่นๆนั้น ซ้ำกันแน่นอนครับ ข้อมูลซ้ำซ้อนมาก

ผมควรทำอย่างไรดีครับ ?
ใช้แบบนี้ หรือแบบเดิม (ถ้าแบบเดิม ผมยังไม่สามารถดึงข้อมูลออกมาได้เลย T^T)
ถ้าแบบใหม่นี้ แน่นอนครับ เมื่อข้อมูลมากขึ้นมากๆๆๆๆๆๆ มันก็น่าจะช้าและหนัก

เฮอออ เริ่มเกิดอาการเคลียดละครับ >..<

แนะนำทีครับ
Date : 2014-06-25 11:10:42 By : shadowstorm

No. 6

แบบใหม่นี่ดีกว่าครับ แค่กำหนด index สำหรับทำ group by หรือ order by ไว้ครับ

ปล. ผมว่าแบบเก่านั่นแหล่ะครับที่จะหนักกว่า เพราะ ตารางจะเก็บข้อมูลในส่วนที่ไม่มีข้อมูลอยู่ด้วย
แถมจัด index ยากอิกต่างหาก ต้องค้น ทุก field ที่เหมือนกัน
แบบใหม่ที่ ใช้คำสั่ง คิวรี่ แล้วใข้ โปรแกรม ในการจัดข้อมูลรูปกราฟ ง่ายกว่าเร็วกว่าครับ

2014-06-25 13:00:34
Date : 2014-06-25 12:52:33 By : Chaidhanan

No. 7

ขอบคุณมากครับ ^^
ตอนนี้ ผมทำได้ละครับ :) แต่ก็ ยังตะหงิดๆใจ ว่าจะได้แก้ไขอีกอยู่ เพราะดูแล้วข้อมูลมันซ้ำซ้อนสดุดตายังไงไม่รู้ ไม่คุ้นกับรูปแบบนี้เลย ><

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยให้คำปรึกษาและแนะนำ

ปล.ผมเข้าใจว่า ค่าว่างที่เก็บไว้ไม่กินพื้นที่ ไม่เสียพื้นที่ อันนี้ผมยังเข้าใจอยู่ไหมอ่ะครับ หรือว่า ถึงจะเป็นค่าว่าง ก็ยังกินพื้นที่ฐานข้อมูลอยู่ดี

2014-06-25 14:07:20
Date : 2014-06-25 14:06:27 By : shadowstorm

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอคำแนะนำในการดึงข้อมูลจาก DB หน่อยครับ เมื่่อต้องดึงข้อมูลจากหลายๆ column

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่