Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ช่วยด้วยครับ มีวิธีการเขียนแบบอื่นไหมที่ดีกว่านี้ (เรียกข้อมูล DB)

ช่วยด้วยครับ มีวิธีการเขียนแบบอื่นไหมที่ดีกว่านี้ (เรียกข้อมูล DB)

Topic : 109577

โพสกระทู้ ( 29 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ช่วยด้วยครับคิดไม่ออกว่าควรทำยังไง
คือว่า โค้ดที่ผมเขียนขึ้นผมคิดอัลกอริทึมไม่ออกอ่ะครับ เลยโยนภาระไปให้ฝั่ง Sever แทน เหมือนเด็กมัธยมเขียนเลย แต่พอนานไปแน่นอนครับเจอปัญหา ในตอนแรกกะเขียนแค่ให้รันผ่านแล้วค่อยกลับมาแก้ พอจะกลับมาแก้ คิดไม่ออกครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขืนเป็นแบบนี้ต่อไป ปัญหาเกิดแน่ๆครับ (ตอนนี้ก็เกิดขึ้นแล้ว ตรง Connection มากเกินไป)

Code (VB.NET)
Dim objDate As ArrayList
    Dim objList As ArrayList
    Dim objnumMat As ArrayList
    Dim objnumMat_A(,) As String
    Dim objWeight As ArrayList
    Dim objSumWeight_list As ArrayList
    Sub calculateTable()
        objDate = New ArrayList
        objList = New ArrayList

Dim oRs As DbConn
        Dim strQuery As String = "SELECT DISTINCT CONVERT(varchar(10),obj_tbl.input_dt,103) AS input_dt FROM obj_tbl WHERE (( obj_tbl.status != 'delete') AND ('" & ddlSup & "' = obj_tbl.supplier) AND ('" & ddlMaterial & "' = obj_tbl.name_material) AND (obj_tbl.input_dt BETWEEN '" & expenddt & "' AND '" & expenddt2 & "')) ORDER BY input_dt DESC"
        oRs = New DbConn(strQuery)
        While oRs.ReadData.Read()
            objDate.Add(oRs.ReadData("input_dt"))
        End While
        oRs.ReadData.Close()
        '////////////////////
        Dim i As Integer = 0
        For i = 0 To (objDate.Count - 1)
            Response.Write("<br />")
            Response.Write(objDate(i))
        Next

Dim oRsObj As DbConn
        Dim strQueryObj As String = "SELECT DISTINCT obj_listall.obj_All FROM obj_listall WHERE ((obj_listall.status != 'delete') AND ('" & ddlSup & "' = obj_listall.supplier) AND ('" & ddlMaterial & "' = obj_listall.name_material) AND (obj_listall.input_date BETWEEN '" & expenddt & "' AND '" & expenddt2 & "'))"
        oRsObj = New DbConn(strQueryObj)
        While oRsObj.ReadData.Read()
            objList.Add(oRsObj.ReadData("obj_All"))
        End While
        oRsObj.ReadData.Close()
        '////////////////////////////////
        Dim j As Integer = 0
        For j = 0 To (objList.Count - 1)
            Response.Write(objList(j))
        Next

objSumWeight_list = New ArrayList
        Dim w As Integer = 0
        For w = 0 To (objDate.Count - 1)
            objWeight = New ArrayList
            Dim oRsweight As DbConn
            Dim wdt As Date = Date.ParseExact(objDate(w), "dd/MM/yyyy", System.Globalization.DateTimeFormatInfo.InvariantInfo)
            Dim strQueryObjweight As String = "SELECT obj_tbl.weight_t FROM obj_tbl WHERE ((obj_tbl.status != 'delete') AND ('" & ddlSup & "' = obj_tbl.supplier) AND ('" & ddlMaterial & "' = obj_tbl.name_material) AND (obj_tbl.input_dt = '" & wdt & "'))"
            oRsweight = New DbConn(strQueryObjweight)
            While oRsweight.ReadData.Read()
                objWeight.Add(oRsweight.ReadData("weight_t"))
            End While
            oRsweight.ReadData.Close()

Dim sumw As Double = 0
            Dim ww As Integer = 0
            For ww = 0 To (objWeight.Count - 1)
                sumw = sumw + objWeight(ww)
            Next
            objSumWeight_list.Add(sumw)
        Next

ReDim objnumMat_A((objDate.Count - 1), (objList.Count - 1))
        Dim n As Integer = 0
        Dim nn As Integer = 0
        For n = 0 To (objDate.Count - 1)
            For nn = 0 To (objList.Count - 1)
                Dim oRsnumMat As DbConn
                Dim ndt As Date = Date.ParseExact(objDate(n), "dd/MM/yyyy", System.Globalization.DateTimeFormatInfo.InvariantInfo)
                Dim strQueryObjnumMat As String = "SELECT obj_listall.obj_num FROM obj_listall WHERE ((obj_listall.status != 'delete') AND ('" & ddlSup & "' = obj_listall.supplier) AND ('" & ddlMaterial & "' = obj_listall.name_material) AND (obj_listall.input_date = '" & ndt & "') AND (obj_listall.obj_All = '" & objList(nn) & "'))"
                oRsnumMat = New DbConn(strQueryObjnumMat)
                While oRsnumMat.ReadData.Read()
                    objnumMat_A(n, nn) = CInt(objnumMat_A(n, nn)) + CInt(oRsnumMat.ReadData("obj_num"))
                End While
                oRsnumMat.ReadData.Close()
            Next
        Next

Dim sumObjNumList(objList.Count - 1) As String
        Dim sInt As Integer = 0
        Dim ssInt As Integer = 0
        For sInt = 0 To (objList.Count - 1)
            For ssInt = 0 To (objDate.Count - 1)
                sumObjNumList(sInt) = CInt(sumObjNumList(sInt)) + CInt(objnumMat_A(ssInt, sInt))
            Next
        Next

'ลองแสดงค่า
        Dim k As Integer = 0
        Dim l As Integer = 0
        For k = 0 To (objDate.Count - 1)
            For l = 0 To (objList.Count - 1)
                Response.Write(objnumMat_A(k, l))

Next
        Next

Dim zzz As Integer = 0
        For zzz = 0 To sumObjNumList.Count - 1
            Response.Write(sumObjNumList(zzz))
        Next

End Sub

อยากให้ช่วยตรงเรื่อง For อ่าครับ เพราะผมดึงค่ามันมาทีละค่าเลย เนื่องจากเงื่อนไขที่กำหนดมันค่อนข้างเยอะ ประกอบกับการออกแบบ DB ผมยังไม่ค่อยจะดีพอ T^T

ช่วยหน่อยนะครับ

Tag : .NET, Ms SQL Server 2008, Web (ASP.NET), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-06-30 11:51:21 By : shadowstorm View : 1087 Reply : 25

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

โอ้... ดูโครงสร้าง table เยอะเลยครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-01 08:39:20 By : mr.win

No. 2

นั้นแหละครับพี่ T^T
มีหลายตาราง พอแนะนำหรือให้คำปรึกษาได้ไหมอ่าครับ

ถ้าทำแบบนี้severร้องไห้แย่เลย :(
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-01 09:01:32 By : shadowstorm

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ต้องดูเยอะครับ ปรับจูน Query / Key / Index ล้วนมีผล
Date : 2014-07-01 09:03:11 By : mr.win

No. 4

โพสกระทู้ ( 611 )

คิดออกแล้ว "โค้ดที่ผมเขียนขึ้นผมคิดอัลกอริทึมไม่ออกอ่ะครับ"

เขียนใหม่ไปเลยครับ

ปล. 2 นาทีก็เสร็จแล้วครับสำหรับ นักเลงคีย์บอร์ด พันคำ/นาที ยกเว้นภาษาขะแมร์ ผมฟังออกแต่เขียนไม่เป็น
------ ผมโกอินเตอร์ครับ ภรรยาของผมคนล่าสุดเป็นซาวขะแมร์ และผมรักมากมากมากเสียด้วยซิวัยห่างกันตั้ง 30 ปีแน่ะ
------ ภรรยาของผมคนแรกเป็นคนทวย จบปริญญาตรีและกำลังเรียนต่อป.โท แต่โชคร้ายข้ามถนนโดนรถชนตายห่านไปเสียก่อน
------ ผมเศร้าโศกตั้ง 3 วันแน่ะ ผมต้องยึดทำมะเป็นที่พึ่งเผาแล้วก็จบกัน
------ ...

ประวัติการแก้ไข
2014-07-01 10:11:17
2014-07-01 10:12:53
Date : 2014-07-01 10:06:38 By : หน้าฮี

No. 5

แสดงว่า ส่วนมากต้องไปปรับทางฝั่งที่เรียก DB ตอนเวลาที่เรียกใช่ไหมครับ >..< คงต้องใช้เวลา ฮ่าๆๆ

ปล.2นาที ไม่เสร็จนะครับ ถ้ามันไม่ีอะไรในหัวและไม่รู้จะไปทางไหน
ปล.อีกอันอ่ะ คนเขียนโปรแกรมไม่ใช่นักเลงคีย์บอร์ดนะครับ = =!!

ปล.อีก ทุกคนเกิดมาล้วนต้องตาย ไม่มีใครเกิดมาแล้วไม่ตาย สำคัญอยู่ที่เกิดมาแล้วคุณเหลืออะไรไว้ให้โลกนี้จดจำ ขอแสดงความเสียใจกับคุณด้วยนะครับ

อ่ะผมเพิ่งนึกขึ้นได้ คำว่า "นักเลงคีย์บอร์ด" ไม่ได้ยินมานานหลายปีแล้วนะเนี่ย

2014-07-01 10:48:33
Date : 2014-07-01 10:27:03 By : shadowstorm

No. 6

แสดงว่า ส่วนมากต้องไปปรับทางฝั่งที่เรียก DB ตอนเวลาที่เรียกใช่ไหมครับ >..< คงต้องใช้เวลา ฮ่าๆๆ
น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ ผมดูโปรแกรมของคุณใช้ For รูซ้อนกันได้ สาเหตุไม่น่าจะมาจากตรงนี้ครับ

ปล.อีก ทุกคนเกิดมาล้วนต้องตาย ไม่มีใครเกิดมาแล้วไม่ตาย สำคัญอยู่ที่เกิดมาแล้วคุณเหลืออะไรไว้ให้โลกนี้จดจำ ขอแสดงความเสียใจกับคุณด้วยนะครับ

สุนัขสงครามตัวหนึ่งเกิดมาก็ต้องตายเหมือนกันครับ ตอนยังมีชีวิตอยู่มันปกป้องชีวิตของมนุษย์(คน)แล้วคนเล่า "ตรวจสอบยาเสพติด/ระเบิดฯอื่นฯ"
แต่โลกนี้ไม่เคยจดจำหรือแม้แต่จะมีอนุสาวรีย์ "สุนัข" เพื่อให้คนได้จดจำ

ขอแสดงความเสียใจกับคุณด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ สำหรับภรรยาคนแรกของผม เธอคงดีใจครับและผมจะบอกให้เธอรู้เอาไว้

------ ภรรยาของผมคนที่สองเป็นคนทวย จบปริญญาโทและกำลังเรียนต่อป.เอก แต่โชคร้ายข้ามถนนโดนรถชนตายห่านไปเสียก่อน
------ มันมีแต่ความเศร้าโศก/เสียใจไม่หยุดหย่อนครับ

------ ภรรยาของผมคนที่สามเป็นคนทวย ...
...
...
...

2014-07-01 10:57:35
Date : 2014-07-01 10:54:04 By : หน้าฮี

No. 7

ศรเพชร ศรสุพรรณ
Code
ดนตรี.5.Bars...2.3.4. 1.คิดถึงประคอง น้อง อยู่ตาคลี คิดถึงปรานี น้องที่ชัยนาท คิดถึงหลานสาว ย่าโม ที่เมืองโคราช หัวใจจะขาด รอนรอน ++คิดถึงพยงค์ ที่ อยู่ระยอง คิดถึงทรายทอง ที่ ยโสธร คิดถึงนงลักษณ์ สุพักตร์ ระพี ไม่มีวันผ่อน จะหลับจะนอน ทอดถอน ฤทัย ++ตุ้ม แตน บุญ ตา สุดาวันดี วันนาฉวี อารีย์สาหร่าย ถึงเจ้า จะลืม พี่ไม่เป็นไร ขอบัตรเชิญไป หากใครวิวาห์ ++คิดถึงอัมพร ที่ อยู่สุพรรณ คิดถึงบุหลัน ที่เมืองยะลา คิดถึงแน่งน้อย กลอยใจ วิไลคำหล้า พี่อยากไปหา ค่ารถไม่ มี ดนตรี.8.Bars...2.3.4. 1.ตุ้ม แตน บุญ ตา สุดาวันดี วันนาฉวี อารีย์สา หร่าย ถึงเจ้า จะลืม พี่ไม่เป็นไร ขอบัตรเชิญไป หากใครวิวาห์ ++คิดถึงอัมพร ที่ อยู่สุพรรณ คิดถึงบุหลันที่เมืองยะ ลา คิดถึงแน่งน้อย กลอยใจ วิไลคำหล้า พี่อยากไปหา ค่ารถไม่ มี...

Date : 2014-07-01 11:19:38 By : หน้าฮี

No. 8

ผมเล่าเรื่องจริงให้คุณฟังนะ เพื่อนผมเป็นหมอทำงานอยู่แถวฯ อนุสาวรีย์ วันนั้นผมไปหามัน (คิดถึงเพื่อน)
พอดีมันอยู่หลังบ้าน มีคุณยายคนหนึ่งอายุมากแล้ว กิริยามารยาทต้อนรับดีมากครับ เอาน้ำมาให้ผมและมีถาดรองด้วย

ขอบคุณครับยาย (ผมก็ไม่ลืมยกมือไหว้และกราบงามงามเลยครับ)

...
เพื่อนของผมเดินเข้ามาพอดีเลยครับ : เอ็งบ้าไปแล้วเหรอว่ะเพื่อนตู นั่นเมียกูโว้ย อย่างนี้มันดูถูกกันนี่หว่า
เมียตู ไม่ใช่ศาลเจ้านะเว้ยเฮ้ยจะได้กราบไหว้กันง่ายแบบนี้ (เฮี้ยนและศักดิ์สิทธิ์)
ผม : +-+ เผ่นแทบไม่ทัน

2014-07-01 11:33:24
Date : 2014-07-01 11:31:24 By : หน้าฮี

No. 9

ลืมบอกไปว่าเพื่อนของผมคนนี้มันยิงปืนแม่น (แถวหน้าของเมืองไทยเลยล่ะครับ) ฉายา "นักฆ่าหมื่นศพ" ตายเกลื่อนทั้งปฐพี
ของเล่น/งานอดิเรกที่ชื่นชอบคือ "รถถัง" บุคคลที่ชื่นชอบคือ "สหายสตาลิน"

ปล. แต่ในใบรับรองแพทย์ระบุสาเหตุการตายว่า "เป็นบาดทะยักตายทุกคน" (แสดงว่าลูกปืนมันอุดมไปด้วยสนิม)

ปล. แค่เฉี่่ยวก็เสียวตายได้เหมือนกัน (มิน่าล่ะขะม้าและพเม่อและละแวกนี้ไม่มีใครมายุ่งกับเราเลย)

2014-07-01 11:42:30
Date : 2014-07-01 11:38:48 By : หน้าฮี

No. 10

เวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก จากข้างบน
ณ.มุมหนึ่งในห้องอาหารแห่งหนึ่งย่านสะพานควาย ผมและเพื่อนของผม นั่งสรวลสุรากันและหัวเราะกันสนุกสนาน (เสียงใสใสก็มีนะ)
ผม : วันนั้นเอ็งยิงตูทำไมว่ะ
เพื่อนของผม : เอออย่าคิดมากเพื่อน ตูเห็นเอ็งวิ่งมาทางสะพานควาย กูก็ยิงทิ้งยิงขว้างไปทางฝั่งพญาไทโน่นแน่ะ
ผม : ทำไมว่ะ
เพื่อนของผม : หลอกศาลเจ้าต้องให้สมจริงเว้ยเฮ้ย ไม่อย่างนั้นเราจะมานั่งกิน(กิ้งกิ้งกิ้ง) แบบนี้ได้อย่างไรว่ะ
ผม : ล้ำลึกจริงฯ เพื่อนตูคนนี้

...
...
...
ผม : ถามจริงฯเหอะเมียเอ็งอายุเท่าไหร่แล้วว่ะ
เพื่อนผม : ไม่รู้เหมือนกัน ตูพยายามดูปากดูหู แค่เดายังYoungผิดเลยว่ะ
ผม : ลองเดาดูน่าอยากรู้ นะเพื่อนรัก
เพื่อนของผม : ไม่เหมือนเอ็งนี่ แค่มัธยมตูก็อิจฉาตายห่าแล้ว แต่เมียเอ็งมันโกอินเตอร์และระดับอนุบาล

คิดหนัก
... ร่วมสมัยกรุงสุโขทัยระทมมั้ง

ผม : ไม่เอาน่าเพื่อนอย่าร้องไห้ เดี๋ยวมันก็ไปเองแหละตามธรรมชาติของมัน
เพื่อนของผม : ไอ้เอี้ย ปีนี้ตูก็เกษรียณแล้วนะว้อย เอ็งยังคิดว่าเรายังเป็นเด็กหรืองัยว่ะ
ผม : สงสารเพื่อนจับจิตจับใจ แล้วจะทำอย่างไรได้ล่ะ ผมรักเพื่อนแต่ผมก็รักทวดของผมเหมือนกัน (เมียของหมอมีศักดิ์เป็นทวดของผม)

2014-07-01 12:02:18
2014-07-01 12:05:31
2014-07-01 12:17:09
Date : 2014-07-01 11:56:02 By : หน้าฮี

No. 11

เพื่อนคุณโหดจังครับ นั้นเป็นเพื่อนที่ดีนะเวลาเรามีภัย ฮ่าๆๆ
เพื่อมันจะช่วยอะไรเราได้บ้าง หุหุ

ปล.จริงๆแล้วมีอนุสาวรีย์สุนัขตำรวจ นะครับ ที่ มหาวิทยาลัยแคลิฟอร์เนียเดวิส ชื่อ Faithful Partner และอีกหลายที่
โลกอาจไม่ได้จดจำได้ทุกคน หรือทุกอย่าง เหมือน คนที่ทำแต่ความดีตลอดชีวิต ตายไป ไม่เห็นมีใครจำอะไรเกี่ยวกับเขาได้เลย แต่คนนั้นเขาคงมีสังคมที่เกี่ยวกับเขา และคงจะจดจำเขาได้

ปล.อีกละ เกี่ยวไรกับหัวข้อกระทู้หว่า ฮ่าๆๆ
Date : 2014-07-01 11:59:26 By : shadowstorm

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : shadowstorm เมื่อวันที่ 2014-07-01 11:59:26
รายละเอียดของการตอบ ::
ปล.อีกละ เกี่ยวไรกับหัวข้อกระทู้หว่า ฮ่าๆๆ

คุณ Admin ก็ได้ให้ความเห็นไปแล้ว
ผมก็ได้ให้ความเห็นไปแล้ว ถูกผิดก็ไม่ว่ากันครับ นั่นคือ ถ้าคิดออกก็เขียนใหม่ไปเลยครับ

วันนี้เมื่อตะกี้นี้ผมพึ่งคุยโทรศัพท์ราคาระบบงาน A ราคา 4,000,000 บาท (สี่ล้านบาทถ้วน)
สิ่งที่เสียใจ/เจ็บปวดที่สุดสำหรับโปรแกรมเมอร์อย่างผมก็คือ เราทำได้แต่เรายังไม่พร้อม
จะโทษใครได้ล่ะนอกจากตัวของเราเอง เอวังชีวิตตู

ปล. อย่าว่าแต่สี่ล้านบาทเลยครับ สองล้านบาทนี่ก็รับได้แล้ว รู้แม้กระทั่งว่าต้องใช้เวลาประมาณปีเศษ เจ็บปวดเหลือเกินครับ
สำหรับคำยัดเยียดให้ว่า "โปรแกรมเมอร์มืออาชีพ"

2014-07-01 16:38:51
Date : 2014-07-01 16:35:07 By : หน้าฮี

No. 13

พี่ศรเพชร ศรสุพรรณ
http://www.youtube.com/watch?v=6YdY_jV3DYs

ขึ้นชื่อว่าอิสตรี หน้าตาก็แตกต่างกันไป ไม่เหมือนกันแม้แต่คนเดียว
แต่มีอยู่สิ่งหนึ่งที่เหมือนกันและยากที่จะปฏิเสธได้นั่นคือ "สวยงามทุกคนเลยครับ"
สวยงามไปคนละแบบแยกย่อยแค่ไหนแต่สุดท้ายรวมกันได้นั่นคือ "สวยจริงฯครับ"

[x] มีบุญตาเกิดมาชาตินี้ ... สาหร่าย
Date : 2014-07-01 17:34:56 By : หน้าฮี

No. 14

สุดยอดครับ :) ได้ทำโปรแกรมมูลค่าหลายล้าน ^^
ผมฝันอยากทำมั้ง หุหุ
ความจริงแล้ว ผมเป็นนักศึกษาปีสองตัวน้อยๆคนหนึ่ง ที่ได้มีโอกาสลองทำเว็บแอพให้บริษัทหนึ่ง(ไม่มีค่าจ้าง แต่ได้ประสบการณ์) และไม่ใช่ฝึกงาน ~..~

ผมอยากทราบครับว่า เราจะประเมินเวลาโปรเจคหนึ่งได้จากอะไรบ้าง
และมีขั้นตอนยังไงในลำดับการทำงานครับ

ปล.สองล้านบาท ปีเศษ คิดเป็นประมาณ 16 เดือน ตกเดือนละ แสนสองห้า อุ๊บ เยอะพอควร :) แต่คิดว่างานคงจะหนักไม่น้อย
ปล.คุณจะกลายเป็นไอดอลอีกคนของผมละนะ ฮ่าๆๆ

2014-07-02 09:26:48
Date : 2014-07-02 08:47:33 By : shadowstorm

No. 15

นักมายากลเป็นผู้ทำลายความเชื่อของเราได้ครับ ว่า

แม้แต่สิ่งที่เราได้เห็นด้วยหูทั้งสองข้างของตัวเราเอง
หรือ
แม้แต่สิ่งที่เราได้ยินด้วยตาทั้งสองข้างของตัวเราเอง

กระดาษยังกลายเป็นนกได้ นับประสาอะไรกับคำว่า "กรุณาเชื่อว่าสุนัขก็คือสุกร"

ปล. ต้นกระถินริมรั้ว(มหาวิทยาลัย) ต่อให้มันมีโอกาสเติบโต มีลำต้นสูงใหญ่แค่ไหน ยอดอ่อนอ่อนจะอร่อยลิ้นเพียงใด
---- แต่คนไม่นิยมเอามาทำเสาบ้านครับ (ไม่มีแม้แต่หลังเดียว)

2014-07-03 10:26:19
Date : 2014-07-03 10:24:20 By : หน้าฮี

No. 16

เล่าเรื่องตลกให้ฟังครับ

หลวงปู่โด่วัดอ้อใหญ่ : ลูกศิษย์ของเราทิ้งหลาย อันตัวของเราจบประเลียทำ 9 ประโยค
ลูกศิษย์คนหนึ่งหัวดีและใหญ่มาก : มันสูงสุดอยู่แล้วไม่ใช่รึครับท่านหลวงปู่โด่
หลวงปู่โด่วัดอ้อใหญ่ : นั่นมันคือทางโลกและทางทำรวมกันมันเลยได้ 9
ลูกศิษย์คนหนึ่งหัวเล็กและยาวมาก : หลวงปู่ครับสัก 14 ได้ไหม
หลวงปู่โด่วัดอ้อใหญ่ : มันดูเหมือนว่าน่าจะได้ แต่คงไม่พ้นคำว่า "พรากผู้เยาว์"
ลูกศิษย์คนหนึ่งหัวเล็กและยาวมากและใหญ่มาก : งั้นหยวนหยวน 18 ก็แล้วกันนะ
หลวงปู่โด่วัดอ้อใหญ่ : ฮือฯฯฯ กำลังดี และนี่คือทางสายกลาง เอ็งบรรลุขั้นตบแล้วบังคับให้หันได้แล้ว

วันนี้ตูเหนื่อยพอแค่นี้ก่อนนะ ลูกศิษย์ที่รักทั้งหลาย
...
...
...
...

[x] ขับปิคอัพมาตูก็เหนือยแล้วนี่เล่นขับ "ปอร์เช่" มาเลย (ผมได้ยินหลวงปู่บ่นกระปิดกระปรอย...)

2014-07-03 11:12:50
Date : 2014-07-03 11:09:03 By : หน้าฮี

No. 17

ช่วยด้วยครับคิดไม่ออกว่าควรทำยังไง

เข้าเรื่องเลยนะครับ เผื่อมันจะช่วยให้คุณจะคิดออกได้บ้างสักเล็กน้อยก็ยังดีครับ
1. เป็นไปได้ไหมดึงข้อมูลมาทีเดียว(โดยใช้ SQLQuery เดียว) แล้วมาคำนวณในโปรแกรม ตัวอย่างเช่น
--- Select * From xxx
--- X_Join yyy On xxx.? = yyy.?
--- X_Join zzz On zzz.? = xxx.?
--- เป็นต้น X_Join อาจจะเป็น Inner Join หรือ Left Join หรือ Right Join ก็ว่ากันไปครับ (ขึ้นอยู่กับความต้องการของคุณ)

2. เปลี่ยนจาก DataReader เป็น DataAdapter ผมรู้ว่า DataReader มันทำงานได้เร็วกว่าแต่ผมไม่ใช้
--- ผมดูแล้วข้อเสียน่าจะมากกว่าข้อดีผมจึงเลือกใช้ DataAdapter มาตลอดครับ
๊Using xxx As 
 da.Fill(New DataTable)
End Using

3. สอบถามหัวหน้า/ผู้เกี่ยวข้องในบริษัทของคุณว่ามีวิธีอื่นฯอีกไหม พี่พี่มีคำแนะนำไหมครับ (พูดง่ายฯใช้ปากให้เป็นประโยชน์นั่นแหละใครจะว่าท่อนแหลช่างแม่งมันไปเหอะ แผล๊บฯเอาไว้ก่อน)
--- น่าจะมีแนวทางอื่นฯอีกครับถึงแม้ว่าเขาจะเขียนโปรแกรมไม่เป็น แต่บางครั้งแนวคิดของเขามันก็ช่วยเราได้ไม่น้อยเลยทีเดียว

4. มีอีกหลายแนวทางครับ แต่ไม่พิมพ์ไม่ไหวเอาไอ้นี่ไปฝากหัวหน้าของคุณก็แล้วกันครับ
--- เอามาจากอินตาเนท เห็นว่าคลายเครียดได้ในระดับหนึ่ง
--- แต่อย่าเอาไปฝากกรรมการผู้จัดการล่ะ ซวยตายห่าเลยครับ

Code
ข้อบ่งชี้ว่าคุณคือ "ชายสูงอายุ/มากด้วยประสบการณ์" 1. เวลานั่ง มักจะหลับ 2. เวลานอน ไม่ค่อยหลับ 3. ยิ่งมอง ยิ่งไกล 4. ยิ่งฉี่ ยิ่งไกล้ 5. เวลาเห็นสาวฯ ข้างบนมีปัญญาคิด แต่ข้างล่างไม่มีปัญญาทำ 6. พูดแป๊บฯเดี๋ยวก็ลืมแต่เรื่องอดีตเล่าได้ทั้งวัน 7. เมื่อก่อนมันแข็งรอ 8. เดี๋ยวนี้รอมันแข็ง 9. เมื่อก่อนทีหนึ่งนานฯ 10. เดี๋ยวนี้นานฯทีหนึ่ง 11. เมื่อก่อนเห็นปุ๊บแข็งปั๊บ 12. เดี๋ยวนี้แข็งแป๊บอ่อนปุ๊บ ท่านใดเป็นอย่างนี้ = แก่แล้วเด้อ

และก็นี่ฝากให้ศึกษาและเรียนรู้เอาไว้ก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ
Imports System.Collections.Generic

Public Class Learning_Calculator
    Private Delegate Function DelegateFormula(ByVal m As Double, ByVal n As Double) As Double
    Private Shared Formula As New Dictionary(Of String, DelegateFormula)() From {{"+", Function(m, n) m + n},
                                                                                 {"-", Function(m, n) m - n},
                                                                                 {"*", Function(m, n) m * n},
                                                                                 {"/", Function(m, n) m / n}
                                                                                }
    ''' <summary>
    ''' Example : Dim ret = Calculate(12.50, 10.00, "-") 
    '''               ret = 2.50
    ''' </summary>
    Public Shared Function Calculate(ByVal a As Double, b As Double, Optional ByVal Oper As String = "+") As Double
        Dim retValue As Double = 0.0
        If (("+-*/").Contains(Oper)) AndAlso (Not (Oper = "/" AndAlso b = 0)) Then
            retValue = Formula(Oper).Invoke(a, b)
        End If
        Return retValue
    End Function
End Class

แถมให้อีกนิดหนึ่ง คำสั่ง SQL Query มันไม่ควรมาปะปนอยู่ในโปรแกรม (เหมือนที่คุณเขียน) ถ้านึกภาพไม่ออก
--- ให้นึกถึงการเขียนคำสั่ง Store Procedure แยกออกไปต่างหากนั่นแหละ เวลาแก้ไข/ปรับปรุง มันจะไม่กระทบกับโครงสร้างของโปรแกรม
--- แต่ผมก็ไม่ใช้นะ Store Procedure (ยกเว้นว่าจำเป็นจริงฯ แต่น้อยมากฯครับ)
--- ดูดีดีนะครับ ผมจะใช้/ไม่ใช้ อะไร ผมต้องมีเหตุผลรองรับเสมอครับ ลองสังเกตุดูนะครับ

2014-07-04 10:03:12
2014-07-04 10:08:18
Date : 2014-07-04 09:49:46 By : หน้าฮี

No. 18

หลวงปู่โด่ฝากคำอวยพรให้ครับ

ชิตังเม ขอให้เจ็บ ขอให้จน ชะยะมัง ขอให้ตายโหงตายห่าภายในสามวันเจ็ดวัน คะลัง

ปล. ลูกศิษย์แต่ละคนก่อนก้าวเท้าออกจากประตูวัด "มองซ้ายมองขวาครึ่งวันเลยทีเดียวครับ" ขลังไหมขลังไหม พรของหลวงปู่โด่
Date : 2014-07-04 10:20:04 By : หน้าฮี

No. 19

ขอบคุณคุณ หน้าฮี มากนะครับที่แนะนำ :) ผมจะนำไปศึกษาและปรับใช้ครับ

จริงๆก็คิดอยากดึงจาก DB มาทีเดียวเหมือนกันครับ คิอว่าดึงมาใส่ใน Array แต่ละตัว แล้วค่อยใช้คำสั่งในโปรแกรมเช็คเงื่อนไข
แต่คิดไว้ยังไม่ได้ทำ แหะๆๆ เดี่ยวจะลองทำดูครับ
อีกเรื่องหนึ่ง ใช้ DataReader ผมคิดว่าก็เราอ่านข้อมูลออกมาอย่างเดียวก็ควรใช้อันนี้สิ แหะๆๆ ส่วน DataAdapter ก็เคยใช้ตอนเรียกข้อมูลที่เป็นGridview อ่าครับ แต่ไม่รู้ว่ามันมีข้อดีกว่า DataReader ยังไง เลยยึดเอาเป็นว่า ถ้าอ่านออกมาใช้พวก label textbox ก็Reader ไป ถ้าเอามาใส่พวก Gridview ก็ใช้ adapter

-> เรื่องที่ถามคนอื่นนี่ ยังไม่ได้ทำเลยครับ T^T เป็นผู้น้อยเป็นนักศึกษาอีกต่างหาก (แต่จริงๆยิ่งเป็นผู้น้อยควรยิ่งศึกษา และถามให้มากๆ) ซึ่งผมทำตรงกันข้ามเลย ฮ่าๆๆ จะปรับปรุงตัวครับ

-> ข้อบ่งชี้นี้ เกิดเอาไปถามผู้จัดการ ซวยแน่ครับ ฮ่าๆๆ

-> และโค้ดที่ให้ไปศึกษา ขอบคุณมากนะครับ ผมจะนำไปศึกษาและนำไปปรับใช้ในหลายๆด้าน :) ถึงแม้ว่าจะไม่ค่อยรู้เรื่องแต่ก็จะพยายามทำความเข้าใจครับ หุหุหุ

ปล.โค้ด สองบรรทัดอาจใช้เวลาเป็นวัน เป็นเดือน เป็นปีในการเขียนขึ้น แต่คนที่ใช้มันอาจไม่เห็นความสำคัญของมัน (น่าน้อยใจตรงเนี่ย)

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ ^^

*******--> อยากถามคุณหน้าฮีอีกสักหน่อยเกี่ยวกับการเป็นมืออาชีพ
1.อยากรู้ลำดับการทำงานอ่ะครับว่าควรทำยังไง
2.เราจะประเมินสโคปของงานได้อย่างไร
3.เราจะประเมินระยะเวลาการทำโปรเจคของเราได้อย่างไร
4.และเราจะประเมินราคาโปรเจคได้อย่างไร
--------------------------------------------------------------------------------
Date : 2014-07-07 09:03:08 By : shadowstorm

No. 20

Code
*******--> อยากถามคุณหน้าฮีอีกสักหน่อยเกี่ยวกับการเป็นมืออาชีพ 1.อยากรู้ลำดับการทำงานอ่ะครับว่าควรทำยังไง 2.เราจะประเมินสโคปของงานได้อย่างไร 3.เราจะประเมินระยะเวลาการทำโปรเจคของเราได้อย่างไร 4.และเราจะประเมินราคาโปรเจคได้อย่างไร --------------------------------------------------------------------------------

เฮ่อ... มืออาชีพ

"ความจริง" ผมเจ็บปวดในบางครั้งที่ผม พยายาม พูด/อธิบาย ให้คนอื่นเข้าใจว่า/เชื่อว่า นี่คือความจริง และมันเป็นเรื่องจริง
"คำโกหก" แต่ผมเจ็บปวดมากกว่าทุกฯครั้งที่ผม พยายาม พูดฝอธิบายคำโกหก/เคยโกหก ให้คนอื่นเชื่อว่า นี่คือความจริง
เพราะผมจำไม่ได้ว่า "ผมเคยโกหกอะไรไปแล้วบ้าง"
Date : 2014-07-07 10:33:10 By : หน้าฮี

No. 21

ลอตตาหรี่ ลอตตาหรี่ ลอตตาหรี่ ลอตตาหรี่ ผมตะโกนโหวกเหวก เช้า สาย บ่าย เย็น มานี่แป๊บหนึ่ง
รีบวิ่งแจ้นมาเลย
กุ๊กกั๊กกุ๊กกั๋กกุ๊กกั๊กกุ๊กกั๋ก (เปล่าไม่มีอะไรครับแค่คนตาบอดคลำทางเจอตอ) เสียงมันเลยดังแบบนี้ครับเป็นเรื่องปกติ

พี่เขาตาบอดและขายลอตตาหรี่ : เอากี่ชุดดีครับท่าน ชุดนี้เลขเด็ดหลวงพ่อปากแดง "นครนายก"
ผม : งวดที่แล้วถูกกันไปเยอะนี่ (ดูจากคลำห้ามประกาศขายในเขตวัด)
เสียงแว่วแซมมา
นมโต ใจดี มีคุณธรรม : ข้างกำแพงวัดปลูกมันแกวได้ค่ะ แค่ขุดร่องนิดหน่อย (มาได้อย่างไรว่ะเนี่ย)

พี่เขาตาบอดและขายลอตตาหรี่ : ชุดนี้ตานีปากน้ำ ดกหวีจริงจริง "สมุทรปราการ"
พี่เขาตาบอดและขายลอตตาหรี่ : ชุดนี้ชีสาวชีสวย ความเมตตาของหลวงพ่อก็เปลี่ยนไป "ขับปอร์เช่"

ผม : เปล่าไม่มีอะไร ขอยืมแว่นแป๊บหนึ่ง เอาถ่ายรูปสมัครงาน
พี่เขาตาบอดและขายลอตตาหรี่ : บ่นพรึมพรัมฯฯฯฯ (ไอ้เอี้ย) เอาหมวกด้วยไหม? ครับท่าน
ผม : ขอบใจนะตัวเอง ผมถ่ายเสร็จแล้วเอาแว่นคืนไป
พี่เขาตาบอดและขายลอตตาหรี่ : ไม่ต้องครับท่านและหมวกก็ไม่ต้องเช่นเดียวกัน (บ่นพรึมพรำไอ้อิบหาย)
ผม : งั้นหยวนหยวนหยิบมาใบหนึ่งก็แล้วกัน เท่าไหร่ล่ะ
พี่เขาตาบอดและขายลอตตาหรี่ : 120 บาท/ใบ ครับท่าน (ชุดใหญ่ 12 ใบ รวยตายห่านเลยน่ะนั่น)
ผม : เออ ไม่แพงอย่างที่คิดนี่หว่าราคาขี้ติดไว้ 800 บาท/ใบ ขายถู้กถูกนะเนี่ย
ไม่ถามสุขภาพของน้องแพงสักคำ
ขอบคุณมากฯครับ

2014-07-07 10:57:14
2014-07-07 10:58:36
Date : 2014-07-07 10:55:07 By : หน้าฮี

No. 22

หลวงปู่โด่ รำพึงรำพัน

"อันตัวเราของเรานี้" เคร่งครัดในศีลที่แพงเกินควรตั้ง 227 ข้อ แค่ราคาที่โยมตักบาตร 80 ข้อ มันก็ทำให้สาธุชนเดือดร้อนทุกหย่อมหญ้า
เห็นทีตัวของเราต้องลดราคาศีลลงมาให้เหลือแค่ 4 ข้อรวมกับชี + 1 สาธุชน
และให้สาธุชนทั้งหลายยึดถือปฏิบัติแค่ข้อเดียวก็พอนั่นคือ

ยกศีลข้อห้ามฆ่าสัตว์ตัดชีวิตให้กับลูกศิษย์ลูกหา และอีกข้อหนึ่งที่เป็นปัญหาและยากยิ่งที่จะปฏิบัติได้
ตัวของเราต้องเสียสละรับเอาไว้ปฏิบัติเองนั่นคือ "ประพฤติผิดในกาม ลูกของใครเมียของใคร นั่นคือกิจของสงฆ์"

ประกาศ ... ขอให้คุณหน้าฮีมารายงานตัวด่วน ----- หัวเราะไม่ออก

ปล. อาหารดี ดนตรีไพเราะ อย่างน้อยเราก็ไม่อดตายแล้ว เย้ เย้ เย้ (ใช้เท้าครับ มือไม่ว่าง)

2014-07-07 12:00:03
2014-07-07 12:02:36
Date : 2014-07-07 11:49:59 By : หน้าฮี

No. 23

Bars 3, 2, 1, ... Key G# (ทำนองคล้ายเพลง หลวงพ่อผัวจ๋า)

* อิติปิโสภะคะวา อะระหัง สัมมา
สัมพุทธโธ วิชชา จะระนะสัมปันโน
สุขะโต โลกะวิ... อนุตโร ปุริสะธัมมสาระถิ
สัตถา เทวะ มนุษย์ สาธารรานัง คนเยอะ
จนเสื่อไม่พอนั่ง .บวมบวม

Solo : G# --> Q# -->Z# --> *

...
...
...

ปล. โชคดีครับแฟนแฟนทุกท่าน คราวหน้ามีงานค่อยมาเจอกันใหม่
----- ขอให้โชคดีผมนี้ขออวยพรให้ ...

2014-07-07 11:56:28
2014-07-07 12:06:28
2014-07-07 12:08:45
Date : 2014-07-07 11:55:12 By : หน้าฮี

No. 24

ขอบคุณครับ คุณหน้าฮี :)
เราคงจะได้พบเจอกันนะครับ ^^ (อาจจะในไม่ช้า แหะๆๆ)

ขอให้คุณโชคดีเช่นกันครับ
Date : 2014-07-07 12:17:34 By : shadowstorm

No. 25

ถ้าคุณอ่าน(มีโอกาส) จนถึงบรรทัดนี้ผมคิดว่าคุณน่าจะได้คำตอบ
บทสรุปของคำว่ามืออาชีพ ด้วยตัวของคุณเองนะครับ

บทจะให้หวานด้วยลิ้น "หวานปานน้ำผึ้งเดือนห้า"
บทจะให้ขมจนคิ้วขมวด "ขมปากแต่โรคหาย"
บทจะให้อ้างว้าง "ยิ่งกว่าเมียหนีตามชู้อยู่อย่างเดียวดาย"
บทจะให้ร้าย "ร้ายยิ่งกว่าเสือหลุดออกจากกรงทอง"

2014-07-07 12:28:32
Date : 2014-07-07 12:26:40 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยด้วยครับ มีวิธีการเขียนแบบอื่นไหมที่ดีกว่านี้ (เรียกข้อมูล DB)

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่