Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > รบกวนปรึกษา : C# insert ข้อมูลลงใน foxpro มีรูปแบบ field ข้อมูลที่ชนิดต่างกัน

รบกวนปรึกษา : C# insert ข้อมูลลงใน foxpro มีรูปแบบ field ข้อมูลที่ชนิดต่างกัน

Topic : 109861

โพสกระทู้ ( 32 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ชุดคำสั่ง
Code (C#)
string val_feild1 = "03";
string val_feild2 = "01.05.2013";

using (OleDbConnection cn2 = new OleDbConnection(connectionString))
                    {
                        using (OleDbCommand iCom = connection.CreateCommand())
                        {

iCom.CommandText = " Insert Into  main (feild1,feild2) Values( "+val_feild1+",ctod("+val_feild2+") )";

command.ExecuteNonQuery();
                        }
                    }

อธิบาย
feild1 = type numeric
feild2 = type date

ปัญหาคือ
ผมเขียน c# winapp เมื่อรันคำสั่งนี้ไม่ามารถ insert เข้าไปใน file dbf ได้ครับ

คำสั่งที่ run insert ได้ใน visual fox ได้โดยตรง คือ -> Insert Into main (feild1,feild2) Values( 0,ctod(01.05.2013) )

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดตรงไหนอย่างไรครับ
พี่ๆท่านใดพอจะมีตัวอย่าง หรือ link แนะนำให้ศึกษาต่อบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

Tag : .NET, Win (Windows App), C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-07-10 15:59:07 By : handfoot4work View : 1316 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 611 )

คำสั่งที่ run insert ได้ใน visual fox ได้โดยตรง คือ -> Insert Into main (feild1,feild2) Values( 0,ctod(01.05.2013) )

ไม่ได้แน่นอนครับ มันต้องเป็นอย่างนี้ ctod('01.05.2013')
เพราะฉะนั้น Sourcecode บรรทัดที่ 9 คุณต่อสตริงไม่ถูกต้องครับ

ปล. ผมเขียน FoxPro มาทั้งชีวิตมากกว่า .NET เสียอีก
และผมตั้งใจว่าจะเอา FoxPro (เฉพาะที่สำคัญ) มาวิ่งบน WWW เป็นลูกผสม .NET (ให้ผู้เชี่ยวชาญ C#/VB ปวดหัวเล่น)

ประวัติการแก้ไข
2014-07-10 17:43:16
2014-07-10 17:47:17
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-10 17:41:07 By : หน้าฮี

No. 2

โพสกระทู้ ( 32 )

ขอบคุณ ท่าน หน้าฮี ที่มาให้คำแนะนำเรื่องคำสั่ง foxpro นะครับ

ลองแก้ไขคำสั่งตามท่านแล้วยังไม่สามารถ insert ได้ครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-10 18:45:48 By : handfoot4work

No. 3

ผมจำลองจากขีวิตจริงของผมเมื่อวานนี้ครับ ตำแหน่งของผมคือ "พนักงานขับรถ"
(มีหมอดูคนหนึ่งเดินทางไปด้วย ผมก็ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวครับ)

ผมสงสัยมาตลอดว่า "ทำไมคนรวย/เศรษฐี ถึงเชื่อหมอดู"
(ก่อนคุยกับผม เขาบอกว่าเขามีโรงงานอยู่ 2 โรง และทำธุรกิจขนส่ง, และอีกเยอะเลยครับ)

ตลอดการเดินทาง เขาคุยกับผมได้ทุกเรื่อง ไฟฟ้า, น้ำประปา, กฏหมาย, การเขียนโปรแกรม, จิตวิทยา, etc และมีคำแนะนำให้ผมด้วย
ผมหายสงสัยเลยครับ

เขาแนะนำผมว่า "คนที่มีปัญหาเท่านั้นถึงจะดูหมอและเชื่อโดยสนิทใจ"
(ปัญหาในที่นี้ในทางโปรแกรมมิ่งก็คือ Error Message นั่นแหละครับ)

ยกตัวอย่างปัญหา
ถ้าเป็นผู้หญิงมาคนเดียว ปัญหานั้นคือ "อยากได้ผัว" เดี๋ยวหมอจัดให้
ถ้าเป็นชายและหญิงมาพร้อมกัน ปัญหานั้นคือ "หน้าที่การงาน/ลูกไม่รักดี" เดี๋ยวหมอจัดให้
...
...
...

จากข้างบนที่ผมเล่ามามันเป็นเรื่องจริงเลยนะครับ (ผมไม่ได้เปรียบเทียบ/เปรียบเปรย)
ผมคิดว่า ถนนทุกเส้นในเมืองไทยนี้ผมจะไม่มีทางขับหลงทาง ถ้ามีหมอดูคนนี้นั่งอยู่ข้างฯผม ถนนทุกเส้นทางจำได้ทุกแยก
มีหลุมใหญ่หลุมเล็กบอกให้ผมว่ารู้ว่า ระวังหน่อย "ข้างหน้ามีหลุม" (จำได้อย่างไรผมนี่งงเป็นไก่ตาแตกเลยครับ)

ผมพิสูจน์ ขากลับผมลัดเลาะออกเส้นฉะเชิงเทรา-ลาดกระบัง-กิ่งแก้ว และผมมีข้อมูลตรงนี้อยู่แล้ว
ผ่าน สภออ เปร็ง เขาเล่าว่า สมัยก่อนนะแถวนี้กันดารพอฯกับตะรุเตาเลยล่ะ มีแต่เรือเท่านั้นที่เข้าถึงได้
ตำลวจคนไหนทำผิด อทิเช่น หลับยาม, มีเมียน้อย, etc ที่เป็นความผิดเล็กฯน้อย โดนย้ายมานี่หมดแหล่ะ

สิ่งที่เขาเล่ามันตรงกับข้อมูลที่ผมมีอยู่
ผมหายสงสัยเลยครับ ผมคิดในใจ (ร้อยพันหมื่นแสนเมืองไทย ดร. ยังสู้หมอดูคนนี้ไม่ได้เลยครับ)

2014-07-10 20:08:13
2014-07-10 20:10:16
2014-07-10 20:26:27
2014-07-10 20:28:16
2014-07-10 20:28:22
2014-07-10 20:29:17
Date : 2014-07-10 19:49:36 By : หน้าฮี

No. 4

บรรทัดที่ 8. แทรกคำสั่ง cn2.Open();
หรือ
บรรทัดที่ 5. แทรกคำสั่ง cn2.Open();

ถ้าโชคดีผมมีโอกาสตกงานสูงในอาชีพ "หมอดู" (ผมเป็นหมอดูฝึกหัด)

2014-07-10 20:09:07
2014-07-10 20:50:43
Date : 2014-07-10 19:56:03 By : หน้าฮี

No. 5

ภรรยา(หลวงนะไม่ใช่ภรรยาน้อย) บอกผมว่าพี่เข้านอนได้แล้ว ขอเดาต่ออีกนิดหนึ่ง

string val_feild2 = "01.05.2013";
เปลี่ยนเป็นอย่างนี้ได้ไหม
string val_feild2 = "2013.05.01";

ถ้ายังไม่ได้อีกก็ต้องไปดูว่า
สถาปัตยกรรม .NET มันมี DbProviderFactory Class (ใช้ได้หลากหลาย RDBMS เกือบทั้งหมดมั้งถ้าผมจำไม่ผิด)

ทำไมเราต้องใช้ MySql.Cleint
ทำไมเราต้องใช้ SQL.Cleint
ทำไมเราต้องใช้ Sqlite.Cleint
ทำไมเราต้องใช้ Oracle.Cleint
ทำไมเราต้องใช้ OleDb.Cleint

แสดงว่า OleDb มันทำงานได้เฉพาะพื้นฐานทั่วฯไป จะดีกว่าไหมถ้าเปลี่ยนไปใช้
VFP.Client

เข้านอนแล้วครับ (นอนอย่างเดียวครับ การบ้านส่งครูทำเสร็จตั้งแต่เมื่อวานนี้แล้วครับ)
ลืมไปว่าพรุ่งนี้เช้าสายบ่ายเย็นมีการบ้านต้องส่งน้องเมียอีก 4 ข้อครับ ไปล่ะครับ

2014-07-10 22:15:38
2014-07-10 22:18:20
Date : 2014-07-10 22:14:39 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนปรึกษา : C# insert ข้อมูลลงใน foxpro มีรูปแบบ field ข้อมูลที่ชนิดต่างกัน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่