Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > สอบถามวิธีการใช้งาน DataTable หลังจากที่ผ่านการ DataTable.Select() มาแล้ว

สอบถามวิธีการใช้งาน DataTable หลังจากที่ผ่านการ DataTable.Select() มาแล้ว

Topic : 109982

โพสกระทู้ ( 424 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมต้องการใช้งาน DataTable หลังจากที่เรานำ DataTable ไป Select มา เช่น

ขั้นตอนที่ 1 ค้นหาข้อมูลจาก DB มาเก็บไว้ที่ DataTable สมมุติว่าตอนนี้มี 100 รายการ
ขั้นตอนที่ 2 ทำการค้นหาข้อมูลใน DataTable สมมุติว่าข้อมูลใน DataTable ตอนนี้เหลือ 50 รายการ
จากนั้นผมต้องการใช้งาน DataTable ที่มี 50 รายการ ผมต้องเขียนคำสั่งยังไงหรอครับ

Tag : .NET, Ms SQL Server 2008, Win (Windows App), C#, VS 2008 (.NET 3.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-07-16 19:07:05 By : Agility View : 1554 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 611 )

ตั้งแต่วันพรุ่งนี้ไป ผมหาเวลาว่างยากมากมากครับ (7-10 วัน) เป็นอย่างต่ำ

สิ่งที่คุณถามมาทั้งหมด/ผู้รู้ทั้งหมด มันคือ "รอยเกวียน" ของผม (หมายความว่าผมผ่านมาหมดแล้วครับ)
กระทู้นี้คุณเข้าใจหรือยังครับ #109954
---- คุณเคยคิดจะกลับไปที่จุดเดิมไหมครับ ...
---- คุณเคยคิดจะให้คนอื่นเป็นมิตรกับคนมากกว่าเดิมไหมครับ ...

กระทู้นี้ผมเพียงแต่ให้แนวคิดกับคุณครับ
ViewState, RowState, etc, อีกเยอะเลยครับ

-------- DataTable มันรับรู้แม้กระทั่งว่า เคย Add/Edit/Delete และมันดีเกินไป ถ้าข้อมูลไม่เกินหลัก แสน ระเบียน พอได้แต่ถ้ามากกว่านี้ "ช้าฉิบหาย"
-------- มีอีกแต่ผมไม่มีเวลาอธิบายแล้วครับ ต้องรอท่านผู้รู้ท่านอื่นฯมาอธิบายเพิ่มเติมครับ
------------- ขอให้โชคดีนะครับ

ปล. ยกเว้นพวกมักง่ายและฝากชีวิตเอาไว้กับ LINQ/EDMX/MVC-1-5/etc...

ชีวิตจริงของผม มันไม่ได้ง่ายง่ายแค่ LINQ/คำสั่ง SQL Query พื้นฐาน และมีน้อยคนนักที่จะทำได้
ถ้ามันง่ายง่าย คงไม่มีมนุษย์เงินเดือน IT 200,000 บาท/เดือน + รอคอยผลประกอบการประจำปี xxx

น่าสงสารว่ะ ไอ้พวกมนุษย์เงินเดือน (ร้อยละ 99.99 ของอาชีพ ไอที)

กรุณาอย่าเถียงว่า "ตัวเองไม่ใช่มนุษย์เงินเดือน ไอที่"

ประวัติการแก้ไข
2014-07-16 19:31:25
2014-07-16 19:35:18
2014-07-16 19:36:35
2014-07-16 19:37:45
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-16 19:27:02 By : หน้าฮี

No. 2

ผมขอโทษนะครับถ้าความคิดเห็นของผมทำให้คุณสูญเสียโอกาสได้คำตอบที่ดีที่สุดไป
ขอให้โชคดีครับ

คนที่ผมรู้จัก/เพื่อนของผมที่ตาย/ยังมีชีวิตอยู่ อทิเช่น เขต 304
นายกอะนนท์ โดนระเบิดหน้าตลาด ขาขาดทั้งสองข้าง แต่ยังไม่ตาย
กำนันฮวน พึ่งโดนยิง ตายห่าไปแล้ว
นายกเล็ก ตายสดสดต่อหน้าต่อตาผู้ว่าจ.ปราจีนบุรี ผกก ทั้งโรงพัก
(อับอายขายขี้หน้าไปทั้งจังหวัด งานวันเด็กด้วย/โทษทีครับ เป็นงานประจำปี รร. กรอกดวนวิทยาคมมั้ง ไล่ไปจับมือปื่นได้โน่นแนะ ท่าตะเกียบ)
...
...
...

ตาย
เจ็บปางตาย
ตาย
...
...
...
ไม่เหลือครับ
ตาย
เจ็บ
ไม่เหลือ
...
...
...

Code
ผมต้องการใช้งาน DataTable หลังจากที่เรานำ DataTable ไป Select มา เช่น ขั้นตอนที่ 1 ค้นหาข้อมูลจาก DB มาเก็บไว้ที่ DataTable สมมุติว่าตอนนี้มี 100 รายการ ขั้นตอนที่ 2 ทำการค้นหาข้อมูลใน DataTable สมมุติว่าข้อมูลใน DataTable ตอนนี้เหลือ 50 รายการ จากนั้นผมต้องการใช้งาน DataTable ที่มี 50 รายการ ผมต้องเขียนคำสั่งยังไงหรอครับ

2014-07-16 19:56:01
2014-07-16 19:58:11
2014-07-16 19:59:40
2014-07-16 20:00:59
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-16 19:49:02 By : หน้าฮี

No. 3

คนดี/นักเลงตายด้วยลูกปืนทุกคนครับ
สุดท้ายผมก็ต้องตายด้วยปากของตัวเอง (ผมไม่ใช่นักเลงนะครับ) แต่ผมก็หนีไม่พ้น

ตายแน่ครับผมนะตายแน่
--- ลูกปืน
--- ปาก
--- อุบัติเหตุ

ผมต้องตายและต้องตายแน่แน่ ไม่ต้องรอจนหมดอายุขัย (วันนี้/พรุ่งนี้/ทุกเวลา) ฉันพร้อมตายเสมอ
อนิจจา ...
อนิจจา ...
อนิจจา ...

2014-07-16 20:11:06
Date : 2014-07-16 20:08:10 By : หน้าฮี

No. 4

@เจ้าของกระทู้ คุณเชื่อผมไหม

แดงโคกปีบ ตายที่ จ. กาญจนบุรี แต่คนรักเขายังอยู่
อีกไม่นานครับ ณ. จ. กาญจนบุรี ผู้ยิ่งใหญ่ ตายแน่และไม่รอดครับ

อันนี้ผมเดานะครับ (ไม่รอด เยศ *พ*.*ต*.*อ* ก็คุ้มครองไม่ได้)
หนีกรรมตัวเองไม่พ้นแน่นอนครับ
Date : 2014-07-16 20:30:12 By : หน้าฮี

No. 5

ผมดูหมอและเป็นหมอเดานะครับ
Date : 2014-07-16 20:43:25 By : หน้าฮี

No. 6

ผมยกตัวอย่าง DataBase ของ MS Access ให้ดูครับ เผื่อคุณจะเข้าใจได้ไม่ยากนัก
(ในชีวิตจริงผมไม่ค่อยได้ใช้งานครับ MS Access)

Code (VB.NET)
Public Class yourClass
    Public Shared DBPassword As String = "212224236"
    Public Shared DBName As String = "yourFolder/yourDB.mdb"
    Shared ConnStr As String = "PROVIDER=Microsoft.Jet.OLEDB.4.0;DATA SOURCE=" + DBName & ";Jet OLEDB:Database Password=" & DBPassword & ""

Sub test()
        Dim dt = DBSelect(100)
        Dim dr() = DTSelect("สมชาย", dt)
        For Each x As DataRow In dr
            MsgBox(x.Item("ColumnNameFirstName"))
        Next
    End Sub

Public Shared Function DBSelect(ByVal nRows As Integer) As DataTable
        Dim ret As New DataTable()
        Using cn As OleDb.OleDbConnection = New OleDb.OleDbConnection(ConnStr)
            Using da As OleDb.OleDbDataAdapter = New OleDb.OleDbDataAdapter("Select TOP " & nRows & ", * From yourTable", cn)
                da.Fill(ret)
            End Using
        End Using
        Return ret
    End Function

Public Shared Function DTSelect(ByVal strFind As String, ByVal dt As DataTable) As System.Data.DataRow()
        Dim dr() = dt.Select("ColumnNameFirstName Like '" & strFind & "%'", Nothing)
        Return dr
    End Function
End Class

Date : 2014-07-18 12:49:52 By : หน้าฮี

No. 7

จาก #NO 6 ในชีวิตจริง (ใครดีใครได้) มันวัดกันที่ดึงข้อมูลมาทีละ > 20 ล้านระเบียนครับในครั้งเดียว

ต้องเร็ว + ต้องถูกต้อง + ต้องใช้ต้นทุนต่ำที่สุด + ต้องใช้ประโยชน์ได้หลากหลาย และแน่นอนครับ
วิธีคิดของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน และไม่มีใครเขาคุยกันครับ (ในที่ลับและในที่แจ้ง)
(วัดกึ๋นกัน ซ่อนกึ๋นกัน)

คนที่สามารถทำได้ หนึ่ง ใน ห้าแสนคน ครับ

แต่ส่วนใหญ่แล้ว เริ่มต้นที่แบ่งเป็นหลายฯ Thread และเอามา Join กัน (มันก็ใช้ได้ระดับหนึ่งและดีกว่าไม่คิดจะทำอะไรเลยอยู่นิดหนึ่ง)

ปล. แต่ก็มีไม่น้อยนะครับดึงข้อมูลทีละ 1 แสนระเบียนเขาก็พอใจแล้ว (ช้าไม่เป็นไรเรารอได้) ก็มีเหมือนกันครับมันก็ถูกต้องนะครับในกลุ่มของพวกเขา และที่สำคัญมากกว่านั้นก็คือ "เราไม่มีสิทธิ์จะไปคิดแทนพวกเขาได้" หรือพูดง่ายง่ายว่า "มันคนละแนวทาง/ทางใครทางมัน"

2014-07-18 12:59:02
2014-07-18 13:02:42
2014-07-18 13:06:36
2014-07-18 13:08:32
Date : 2014-07-18 12:58:09 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามวิธีการใช้งาน DataTable หลังจากที่ผ่านการ DataTable.Select() มาแล้ว

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่