Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > วิธีสร้างตัวแปร class get set ใน vs2010 ทำยังไงครับ

วิธีสร้างตัวแปร class get set ใน vs2010 ทำยังไงครับ

Topic : 110141

โพสกระทู้ ( 32 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

มี 2 คำถามนะครับ

1.พอดีว่า ใน 1 table ของผมมี 70 กว่า feild หนะครับ
มันพอจะมีวิธีไหนบ้างไหมครับที่ว่า กด generate ให้เองทั้งหมดเลย แทนที่จะต้องมานั่งทำทีละ feild หนะครับ

2. อีกคำถามนะครับ
ใน windows 7 ultimate 64 bit ไม่ขึ้น datasource ที่เป็น mysql ทำยังไงแก้ไขครับ
vs2010

ขอบคุณครับ

Tag : .NET, VB.NET, C#, VS 2010 (.NET 4.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-07-23 10:40:40 By : handfoot4work View : 1247 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Entity Framework ครับ ใช้แล้วช่วยให้การเขียนง่ายมากครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-23 16:42:52 By : mr.win

No. 2

โพสกระทู้ ( 611 )

อีกทางหนึ่งครับในข้อที่ 1. (เสริมของคุณ Admin)
1. เขียน StoreProcedure generate Class ขึ้นมาครับ
--- ค้นใน Google.com ด้วยคำว่า SQL Generate Class

ปล.
ในปัจจุบันผมเลือกใช้วิธีที่คุณใช้นั่นแหละครับ "แทนที่จะต้องมานั่งทำทีละ feild หนะครับ"

ผมคิดแบบนี้นะครับ
1.1 ทบทวนความจำ
1.2 เวลาที่ใช้ก็ไม่ได้มากมายอะไร ยกตัวอย่างเช่น
---- 70 Field/หนึ่งตาราง ผมใช้เวลาไม่น่าจะเกิน 5 นาที (บางตารางอาจใช้เวลา 30 วินาที หรือน้อยกว่านี้ครับ)
---- เพราะฉะนั้น 100 ตารางผมใช้เวลา = 100 * 5 = 500 นาที หรือเท่ากับ 1 วันโดยประมาณ
1.3 ผมคิดว่ามันยืดหยุ่นดีครับ

ยกตัวอย่างเช่น
Code (C#)
Public Class Department
    Sub New()
    End Sub
    Public Property DepID As Integer
    Public Property DepCode As String
    Public Property DepName As String
    Public Property DepNameUS As String
End Class

1.4 โครงสร้างโปรแกรมมันหลวม/ยืดหยุ่น ตามที่เราต้องการได้/ออกแบบเอาไว้
1.5 ข้อดีมีอีกเยอะเลยครับ ข้อเสียผมยังมองไม่เห็นครับ มีนะมันมีอยู่แล้ว
...
...
...

ผมจะให้เวลากับงานของผมเฉพาะส่วนนี้ อย่างน้อยฯนะครับ 3 - 5 เดือน หรืออาจจะ 1 ปี ก็ได้
ซึ่งแน่นอนว่า งานของผมมันช้าอยู่แล้วโดยธรรมชาติ (พูดภาษาวัยลุ่ย "ไม่ทันแดกนั่นแหละครับ")
และแน่นอนว่า ผู้ว่าจ้างย่อมไม่พึงพอใจอยู่แล้วโดยธรรมชาติ ทางเลือกของเขามีมากมาย
ง่ายฯก็คือ "ของดีราคาถูก มีความถูกต้อง และรวดเร็ว" คุณผู้ว่าจ้างเลือกได้อยู่แล้ว
คุณไม่ง้อผม และผมก็ไม่ง้อคุณ วินวินทั้งคู่ครับ

ผมยึดหลักทรนงว่า ถ้าคุณรอผมได้ผมก็จะทำให้คุณอย่างเต็มที่พร้อมกับคำว่า "แพงที่สุดเท่าที่เป็นไปได้สำหรับคุณ"
ผมลืมบอกอะไรไปอย่างหนึ่งครับ ผมจะใส่จิตวิญญาณ/ชีวิตของผม/ลมหายใจของผม ลงไปในโปรแกรมของผมด้วยเสมอ ครับผม

ประวัติการแก้ไข
2014-07-24 08:05:47
2014-07-24 08:16:32
2014-07-24 08:19:06
2014-07-24 08:22:46
2014-07-24 08:24:24
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-24 07:58:11 By : หน้าฮี

No. 3

2. อีกคำถามนะครับ
-- MySQL มันสนับสนุน 64 บิต หรือไม่? อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ แต่ที่แน่แน่ไม่มีไม่มี คือ
-- 2.1 CTE (Common Table Expression) อธิบายด้วยคำง่ายฯ คือ ตัวช่วยทำ Sub Query นั่นแหละครับ
-- 2.2 Row_Number() Function ให้ใช้ อันนี้น่าปวดใจ คืนตำแหน่ง Rows นั่นแหละครับ
-- 2.3 RowID Function ให้ใช้ อธิบายด้วยคำง่ายฯ คือ ตำแหน่งระเบียนจริงที่เก็บ ไม่ใช่ตำแหน่งหลอกด้วย Order By
-- 2.4 LAG Function ให้ใช้ อธิบายด้วยคำง่ายฯ คือ ตัวช่วยเข้าถึง ข้อมูลก่อนหน้า/ข้อมูลถัดไป/ยอดสะสม นั่นแหละครับ
-- 2.5 SUM() Function ให้ใช้ อันนี้หมายถึง Order By ขณะ Sum/Partition ได้
----- อันนี้ SQL Server 2012 มันทำได้แล้ว และทำได้ดีมากฯ ครับ เร็วมากฯ (ORACLE น่าจะทำได้ตั้งนานแล้วถ้าจำไม่ผิด)

อีกเยอะเลยครับที่ผมจำเป็นต้องใช้ แต่มันไม่มี และคิดว่าคงจะไม่มีในอนาคตอันไกล้นี้
(มันเป็นคู่แข่งของ ORACLE และบังเอิญว่ามีเจ้าของคนเดียวกันอีกต่างหาก) เอวัง ด้วยประการฉะนี้แล.

อันนี้ขอมอบให้กับสาวกของ MySQL เจ็บใจเล่นเล่นครับ
มันน่าปวดใจจริงฯครับ
SQLite Database มันทำได้ครับ CTE

Code (SQL)
WITH RECURSIVE
  cnt(x) AS (
     SELECT 1
     UNION ALL
     SELECT x+1 FROM cnt
      LIMIT 1000
  )
SELECT x FROM cnt;

ตัวอย่างผลลัพธ์
ปวดใจไหม_MySQL

2014-07-24 08:35:20
2014-07-24 08:36:20
2014-07-24 08:45:20
2014-07-24 08:48:24
2014-07-24 09:18:49
2014-07-24 09:21:12
Date : 2014-07-24 08:31:50 By : หน้าฮี

No. 4

คุณถามมา 2 คำถามผมขอแถมให้อีก 1 คำถามครับ

3. ORACLE เป็นอย่างไรบ้าง?
--- มันเยี่ยมยอดอยู่แล้วครับ สำหรับองค์กรใหญ่ฯ สำหรับผมและงานของผม
--- ผมพูดแบบไม่อายครับ ผมเป็นคนต้นทุนต่ำและผมไม่มีปัญญาอาจเอื้อม (ลึกลึกแล้วอยากใช้เหมือนกันครับ)

พูดตรงตรงเลยก็ได้ว่า เกิดมาในชาตินี้ผมไม่มีปัญญาใช้ ORACLE ได้ครับ (ผมสุขของฉันบนความฝันว่าเคยใช้ ORACLE)
...
...
...
แค่นี้ก็สุขใจ แม้เธอห่างไหลไปสุดแสนไกล
...

2014-07-24 09:36:37
2014-07-24 09:37:40
Date : 2014-07-24 09:32:17 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : วิธีสร้างตัวแปร class get set ใน vs2010 ทำยังไงครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่