Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > อ่านค่า Cookie ใดยใช้ JavaScript ข้อความเป็นภาษาไทย/ลาว เพื้ยนหลุดโลก

อ่านค่า Cookie ใดยใช้ JavaScript ข้อความเป็นภาษาไทย/ลาว เพื้ยนหลุดโลก

Topic : 110248

โพสกระทู้ ( 611 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

จาก 1. - 3. หัวข้อข้างล่างนี้ จะแก้ไขได้อย่างไร?
Thanks.

1. หน้ากาก (Markup)
Code (VB.NET)
<%@ Page Language="vb" AutoEventWireup="false" CodeBehind="CookieTest.aspx.vb" Inherits="OHNO.CookieTest" %>

<!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-transitional.dtd">
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<head runat="server">
    <title></title>
    <script type="text/javascript">
        function Jim() {
            var x = readCookieX('Jim');
            alert(x);
            document.getElementById('TextBox1').value = x; //อ่านค่าได้ไม่ถูกต้อง (หัวข้อที่ 3.)
        }
        //http://stackoverflow.com/questions/804584
        function readCookieX(name) {
            var nameEQ = name + "=";
            var ca = document.cookie.split(',');
            for (var i = 0; i < ca.length; i++) {
                var c = ca[i];
                while (c.charAt(0) == ' ') c = c.substring(1, c.length);
                if (c.indexOf(nameEQ) == 0)
                    return (c.substring(nameEQ.length, c.length));
            }
        }
    </script>
</head>
<body>
    <form id="form1" runat="server">
    <div>
        <asp:Button ID="Button1" runat="server" Text=".NET Read/Write Cookie Value" />
        <asp:Button ID="Button2" runat="server" Text="JavaScript Read Cookie Value" OnClientClick="Jim();" />
        <br />
    </div>
    <asp:Label ID="Label1" runat="server" Text="SubKey1"></asp:Label>
    <br />
    <asp:Label ID="Label2" runat="server" Text="SubKey2"></asp:Label>
    <br />
    <br />
    <asp:TextBox ID="TextBox1" runat="server" Width="532px" Height="242px" TextMode="MultiLine"></asp:TextBox>
    </form>
</body>
</html>

2. SourceCode
Imports OHNO_Cookies
Imports System.Net.NetworkInformation

Public Class CookieTest
    Inherits System.Web.UI.Page
    Protected c As New OHNO_Cookies.myCookies("Jim")

Protected Sub Page_Load(ByVal sender As Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles Me.Load
        If Not IsPostBack Then
            c.InsertValue("ThaiLang", "ทดสอบข้อความภาษาไทย")
            c.InsertValue("LaoLang", "ຄົນທີ່ມີບຸນວາສນາ ຈະກະຕັນຍູພໍ່ແມ່ ")
        End If
    End Sub

Protected Sub Button1_Click(sender As Object, e As EventArgs) Handles Button1.Click
        Dim subKey1 As String = c.GetValue("ThaiLang")
        Dim subKey2 As String = c.GetValue("LaoLang")
        Label1.Text = subKey1 ' อ่านค่าได้ถูกต้อง
        Label2.Text = subKey2 ' อ่านค่าได้ถูกต้อง
        '๋JavaScript ในหน้า Markup อ่านค่าได้ไม่ถูกต้อง (อ่านไม่ออกนั่นแหละครับ)
    End Sub
End Class

3. ตัวอย่างหน้าจอผลลัพท์ท
js_cookie_bug

Tag : .NET, Web (ASP.NET), VB.NET, C#

ประวัติการแก้ไข
2014-07-27 11:05:32
2014-07-27 11:07:04
2014-07-27 11:09:16
2014-07-27 11:13:56
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-07-27 11:02:15 By : หน้าฮี View : 1550 Reply : 9

No. 1

อันนี้เป็น Sourccode OHNO.myCookie (เขียนเอาไว้ตั้งนานแล้ว แต่ไม่เคยใช้งานเลย)
Imports System.Web
Imports System.Collections
Imports System.Collections.Specialized
Imports System.Web.Security

Public Class myCookies
    Private Shared _Current As HttpContext = HttpContext.Current
    Private Shared _cookieName As String = "__myCookies__"
    Private Shared _data As HybridDictionary = Nothing

Sub New()
    End Sub

Sub New(ByVal cookieName As String)
        _cookieName = cookieName
    End Sub

Public Sub InsertValue(ByVal subKey As String, ByVal subValue As String)
        If _Current.Response.Cookies(_cookieName) IsNot Nothing Then
            Dim aCookie As HttpCookie = _Current.Response.Cookies(_cookieName)
            aCookie.Values.Add(subKey, subValue)
        Else
            Dim aCookie As New HttpCookie(_cookieName)            
            aCookie.Values.Add(subKey, subValue)
            _Current.Response.AppendCookie(aCookie)
        End If
    End Sub

Public Function GetValue(ByVal subKey As String) As String
        Dim retValue As String = String.Empty
        If _Current.Response.Cookies(_cookieName) IsNot Nothing Then
            Dim aCookie As HttpCookie = _Current.Response.Cookies(_cookieName)
            Try
                retValue = aCookie.Values(subKey)
            Catch ex As Exception
                'Write error log.
            End Try
        End If
        Return retValue
    End Function
End Class

ปล. ภาษาพม่าและภาษาเขมรยังไม่ได้ทดสอบ แต่คิดว่าคงมีปัญหาเช่นเดียวกันครับ

2014-07-27 11:21:51
2014-07-27 11:22:24
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-27 11:18:48 By : หน้าฮี

No. 2

อันนี้เป็นรูปถ่าย 2557-07-26 ณ. วัดแพรกษา อ.เมือง จ.สมุทรปราการ
1. ดอกบัวผมพับเองนะครับสิบอกให้
2. ไขพะโล้ผมก็ทำเองครับ
3. อื่นฯ ชื้อเอาครับ (ทำไม่เป็น)

tamboon_06

2014-07-27 11:34:42
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-27 11:33:18 By : หน้าฮี

No. 3

OK ได้แล้วครับ

Code (JavaScript)
var getVaue1 = '<%=c.GetValue("ThaiLang")%>';
var getVaue2 = '<%=c.GetValue("LaoLang")%>';
document.getElementById('TextBox1').value = getVaue1 +  getVaue2; //อ่านค่าได้ถูกต้อง (หัวข้อที่ 3.)

2014-07-27 14:40:20
Date : 2014-07-27 14:38:34 By : หน้าฮี

No. 4

ผมสงสัยเหลือเกินว่า ผมมีอะไรที่ต้องให้จำอีกตั้งมากมาย แล้วทำไมผมต้องมานั่งจำอะไรพวกนี้ อทิเช่น

Session("A") = ValueA
Session("B") = ValueB
Session("C") = ValueC
...
...
...
อีกเยอะเลยครับ ไม่รู้จำนวนที่แน่นอน (ทำไมผมต้องจำ 'A', 'B', 'C') ผมรู้สึกว่ามันทุเรศลูกกะตา (ฉิบหายแน่ตรู)

c.GetValue('SubKey1')
c.GetValue('SubKey2')
c.GetValue('SubKey3')
...
...
...
อีกเยอะเลยครับ ไม่รู้จำนวนที่แน่นอน (ทำไมผมต้องจำ 'SubKey1', 'SubKey2', 'SubKey3') ผมรู้สึกว่ามันทุเรศลูกกะตา (ฉิบหายแน่ตรู)

ถ้าระบบงานมันใหญ่ขึ้นใหญ่ขึ้นใหญ่ขึ้น
มันมีโอกาสสูงมากที่จะพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก และจำไม่ได้ถ้าจำนวนตัวแปรมันมีมากขึ้น เกินหลักยี่สิบนี่ ผมไม่น่าจะจำได้ฟันธงครับ

มันต้องปรับปรุง/ทำอะไรบางอย่างเสียแล้ว (เหนื่อยอีกแล้วหนอเรา ตั้งแต่เช้ายันค่ำ)

ปล. ...

2014-07-28 09:28:50
2014-07-28 09:30:45
2014-07-28 09:42:16
Date : 2014-07-28 09:23:14 By : หน้าฮี

No. 5

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Date : 2014-07-28 09:39:57 By : mr.win

No. 6

Fake Apple & My
fake_apple

Date : 2014-07-28 09:48:50 By : หน้าฮี

No. 7

เอาบุญมาฝากครับ (06.00 -08.20) ณ. วัดแห่งหนึ่งครับ และผมไม่รู้จักใครเป็นการส่วนตัว (แม้แต่เจ้าอาวาส ชื่อผมยังไม่รู้จักเลยครับ)
--- เจ้าอาวาสปัจจุบันของวัดนี้ผมเคยใส่บาตร ตั้งแต่ ท่านสวดมนต์ให้พรไม่เป็น (เด็กตัวเท่าลูกหมา ยืนนิ่งแป๊บแป๊บ และเดินจากไป)
------ ทุกวันนี้ผมใส่บาตร แต่ท่านสวดมนต์ให้พรไม่เป็น (เหมือนเดิม ยืนนิ่งแป๊บแป๊บ และเดินจากไป)
------ (ไม่เคยเอ่ยธรรมวาจาว่า "สัพพีติโย หรือคำว่า อภิวา ทะนะสี...)

ปล. ณ. ตอนนั้นผมนึกในใจว่า พระรูปนี้ต่อไปได้เป็นเจ้าอาวาสแน่นอน และผมไม่เคยเดาผิดครับ
------------ ท่านเป็นพระสายพม่า (ธรรมปฎิบัติ เหนือและแน่นกว่ากว่าพระไทยและพระลาวมาก)

หนึ่งในหลายหลายรูป

tamboon_04

tamboon_05

2014-07-28 10:24:19
2014-07-28 11:16:49
2014-07-28 11:20:54
Date : 2014-07-28 10:23:08 By : หน้าฮี

No. 8

ผมมีความสุขที่ได้ทำอย่างนี้ครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรม
ขันข้าวของผม ผมล้างทำความสะอาด ผึ่งแดด 3 แดด และเอามาอังไฟอีกรอบหนึ่ง (กลัวข้าวบูดก่อนค่ำ และให้สะอาดที่สุด)
แม้แต่กับข้าวผมยังไม่ซื้อแกงถุงเพื่อทำบุญตักบาตรเลยครับ (ผมตั้งใจทำ)

อุปกรณ์ทุกฯอย่างต้องสะอาด (สเตนเลสทั้งนั้นครับ)

ปล.
บ่อยครั้งผมเจอคนมักง่ายและชอบการเขียนโปรแกรม ผมรู้สึกเหงา ว้าเหว่ ...
บ่อยครั้งผมเจอคนมักง่ายและยึดเขียนโปรแกรมเป็นอาชีพหลัก ผมรู้สึกเหงา ว้าเหว่ ...
บ่อยครั้งผมเจอคนมักง่ายและเป็นครูสอนการเขียนโปรแกรมเป็นอาชีพหลัก ผมรู้สึกเหงา ว้าเหว่ ...

2014-07-28 10:59:39
2014-07-28 11:00:59
2014-07-28 11:01:55
2014-07-28 11:03:13
Date : 2014-07-28 10:58:53 By : หน้าฮี

No. 9

เรือนสามน้ำเจ็ด ยกตัวอย่างให้ดูแค่ หก

ผู้หญิงบางคนยังอายม้วนไปเลยนะครับ เมื่อเห็นผม "พับดอกบัว" พวกคุณว่ามั้ย
(ดอกบัวช่วงนี้แพงมากมากครับ กำละ 60 บาท กำหนึ่งมีแค่ 10-12 ดอกเองครับ)

บัวข้างบนผมซื้อมา 120 บาทเชียวนะครับ สิให้บอกให้

ผู้หญิงบางคนยังอายม้วนไปเลยนะครับ เมื่อเห็นผม "กวาดบ้าน" พวกคุณว่ามั้ย
ผู้หญิงบางคนยังอายม้วนไปเลยนะครับ เมื่อเห็นผม "ถูบ้าน" พวกคุณว่ามั้ย
ผู้หญิงบางคนยังอายม้วนไปเลยนะครับ เมื่อเห็นผม "ซักผ้า" พวกคุณว่ามั้ย
ผู้หญิงบางคนยังอายม้วนไปเลยนะครับ เมื่อเห็นผม "ล้างจาน" พวกคุณว่ามั้ย
ผู้หญิงบางคนยังอายม้วนไปเลยนะครับ เมื่อเห็นผม "ทำอะไรก็แล้วแต่" พวกคุณว่ามั้ย

ปล. ทำบุญหมดตูดเลยครับ +55555 กระเป๋าแพบ เห็นไหมเห็นไหมข้างข้างน่ะ ไม่ได้โกหกแม้แต่นิดเดียว
(พระแก่แก่ถวาย องค์ละ 100 เชียวนะ พระหนุ่มหนุ่มถวาย 20 - 50 บาท
ยกเว้น เณร ถวายให้องค์ละ 500 บาท(น่ารักง่ะตัวเอง))

(ดูดูแล้วน่าจะ ป. 1 - ป.3 นี่แหละ น่ารักมากมากมากมากครับ)

เณรวัดนี้มี 3 องค์ (บวช ณ.ช่วงนี้) ดูแล้วน่ารักมากมาก
ดูดีกว่าน้องเจนหนี้ซั่ว/ผัวเฮงซวย แก้ผ้าเป็นไหนไหน

2014-07-28 11:25:46
2014-07-28 11:26:30
2014-07-28 11:30:10
2014-07-28 11:32:15
2014-07-28 11:35:11
2014-07-28 11:35:59
2014-07-28 11:45:14
Date : 2014-07-28 11:25:19 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อ่านค่า Cookie ใดยใช้ JavaScript ข้อความเป็นภาษาไทย/ลาว เพื้ยนหลุดโลก

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่