Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > งงมากครับ ตอนนี้ผม เป็น Conversion from type 'DBNull' to type 'String' is not valid "ดังรูป" ในการรับจาก DB

งงมากครับ ตอนนี้ผม เป็น Conversion from type 'DBNull' to type 'String' is not valid "ดังรูป" ในการรับจาก DB

Topic : 110288

โพสกระทู้ ( 157 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook Hi5 Blogger

RR

'งงมากครับ ผมก็ทำตาม ที่ admin บอกแล้ว แต่ทำไมมันได้อ่าครับ ผมขอตัวอย่างซักหน่อยได้มั้ยครับ

https://www.thaicreate.com/dotnet/forum/060443.html

Code (VB.NET)
 Dim use As String
        Dim passs As String
        use = Class1.uss
        passs = Class1.pass

Dim connectionString As String = "Server=PONGWICS2014-PC;UID=" & use & ";PASSWORD=" & passs & ";Database=Top_CustomerEntry;Connect Timeout=200; pooling='true'; Max Pool Size=200"
        Dim ds As New DataSet

Dim connection As New SqlConnection(connectionString)

Dim sql As String = "SELECT AreaID,Area,Team,ZuelligArea FROM AreaMaster  Where  AreaID = '" & ComboBox1.Text & "'"

If IsDBNull(ds.Tables("AreaMaster").Row(i)("txtteam.Text")) Then

Name = ""

Else

Name = ds.Tables("AreaMaster").Row(i)("txtteam.Text")

End If
        ComboBox1.ValueMember = "Area"
        ComboBox1.DisplayMember = "AreaID"
        txtarea.Text = ComboBox1.SelectedValue

Me.txtarea.Text = sTable.Rows(0)("Area")

Me.txtteam.Text = sTable.Rows(0)("Team")

Me.txtzuellig.Text = sTable.Rows(0)("ZuelligArea")

'ComboBox1.ValueMember = "Team"
    'ComboBox1.DisplayMember = "AreaID"
    'txtteam.Text = ComboBox1.SelectedValue

'ComboBox1.ValueMember = "ZuelligArea"
    'ComboBox1.DisplayMember = "AreaID"
    ' txtzuellig.Text = ComboBox1.SelectedValue

'End If
    'sDs = New DataSet()
        ComboBox1.Refresh()
    'sAdapter.Fill(sDs, "AreaID")

'sTable = sDs.Tables("Area")

SerachGrid("select * from  AreaMaster where AreaID like '%" & ComboBox1.Text & "%'")

connection.Close()

ขอบคุณมากๆๆครับปม ^^

Tag : .NET, MySQL, Ms SQL Server 2008, VB.NET, VS 2008 (.NET 3.x), VS 2010 (.NET 4.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-07-28 19:42:39 By : heloman View : 1554 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Quote:
Row

น่าจะมี s ด้วยครับ Rows

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-28 21:47:31 By : mr.win

No. 2

เติมแล้วครับยัง Error อยุ่เลยคับ
ปล. ทำไมค่า null มันยากจังเลยครับ TT

null error
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-07-29 01:11:13 By : heloman

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

เหมือนกับว่ามันไม่มี Rows เลยน่ะครับ ลองใช้

IF dt.Rows.Count > 0 Then

End IF

Date : 2014-07-29 08:06:28 By : mr.win

No. 4

/ได้แล้วครับผม เพราะไม่ได้ set เป็นค่าว่างๆ ใน sql อ่าครับ

sql null

เดี่ยวว่างๆ จะไปลองทำดูครับ ถ้าเรา ไม่ได้ set เป็นค่างว่างๆ

ComboBox1.ValueMember = "Area"
        ComboBox1.DisplayMember = "AreaID"
        txtarea.Text = ComboBox1.SelectedValue

ComboBox1.ValueMember = "Team"
        txtteam.Text = ComboBox1.SelectedValue

ComboBox1.ValueMember = "ZuelligArea"
        txtzuellig.Text = ComboBox1.SelectedValue

Date : 2014-07-29 09:56:24 By : heloman

No. 5

โพสกระทู้ ( 611 )

"/ได้แล้วครับผม เพราะไม่ได้ set เป็นค่าว่างๆ ใน sql อ่าครับ "
ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกันโดยตรงตรงนะครับ

ตัวอย่างการฝึกทักษะของตัวเราเองครับ กฏของธรรมชาติ
(วงจรชีวิตของสัตว์ป่า "สัตว์ตัวที่แข็งแกร่งที่สุดย่อมเป็นผู้ชนะ จากรุ่นสุ่รุ่น DNA")
(แต่วงจรชีวิตของมนุษย์ "ไม่ได้เป็นเช่นนั้นครับ")

Dim lstColumns() As String = ds.Tables("AreaMaster").Columns.Cast(Of DataColumn)().Select(Function(c) c.ColumnName).ToArray()
        If ds.Tables("AreaMaster").Rows.Count > 0 Then
            If lstColumns.Contains("txtteam.Text", StringComparer.CurrentCultureIgnoreCase) Then
               'จะทำอะไรก็ว่าไปครับ
            Else
                MsgBox("ชื่อคอลัมภ์ไม่ถูกต้อง")
            End If
        End If

อธิบายเพิ่มเติม บรรทัดที่ 3 คือการเปรียบเทียบโดยไม่สนใจอักษรตัวใหญ่ตัวเล็ก เช่น A = a เป็นต้น

จากข้างบนเขียนย่อได้ดังนี้ครับ

If True AndAlso True Then
   '...
End If

จากข้างบนเขียนย่อแบบสุดสุดได้ดังนี้ครับ
=If(True AndAlso True, true result, false result)

ประวัติการแก้ไข
2014-07-29 10:18:18
2014-07-29 10:23:09
2014-07-29 10:30:40
2014-07-29 10:43:00
Date : 2014-07-29 10:15:40 By : หน้าฮี

No. 6

เดี่ยวว่างๆ จะไปลองทำดูครับ ถ้าเรา ไม่ได้ set เป็นค่างว่างๆ
ผมเกรงว่าคุณจะสับสนและเข้าใจว่าถูกต้องในอนาคต ทั้งทั้งที่มันไม่ถูกต้องตั้งแต่อดีต

ลองไล่ดูดีดีครับ

ปล. ผมเจออยู่ทุกฯวันครับ ระดับผู้จัดการฝ่าย "ผมยุ่ง ผมไม่มีเวลา" แต่พอผมย้อนแย้งด้วยคำสุภาพว่า

เอาอย่างนี้พี่วันวันหนึ่งพี่ทำอะไรบ้าง "08.00 - 08:30, 08:30 - 09:00, 09:00 -09:30, ..."
ไม่มีใครเคยเขียนได้เลยแม้แต่คนเดียว มันเหมือนจับผิด แต่จริงฯคือ แค่ต้องการความจริง(...)
(แสดงว่า/หมายความว่า วันวันหนึ่งไม่ได้ทำอะไรเลย เลยไม่รู้จะเขียนอะไร มันคือข้ออ้างของคนขี้เกียจ)

เจ็บปวดไหมครับ คนนั้นก็พี่ของเรา คนโน้นก็น้องของเรา ... เป็นคนที่เรารัก/ผมรัก ทั้งนั้นครับ เฮ่อ...
เหนื่อย...

2014-07-29 10:52:30
2014-07-29 10:55:18
2014-07-29 11:04:39
Date : 2014-07-29 10:51:29 By : หน้าฮี

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : หน้าฮี เมื่อวันที่ 2014-07-29 10:15:40
รายละเอียดของการตอบ ::
... ขอบคุณที่แนะนำ ครับ ได้ code แล้วเย้ๆๆๆ

Date : 2014-07-29 10:56:35 By : heloman

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : หน้าฮี เมื่อวันที่ 2014-07-29 10:51:29
... ok ครับ เดี๋ยวจะลองทำตามดูครับ

555+ ใช่เลยครับ สับสนอยุ่แล้วครับ :

Date : 2014-07-29 10:59:01 By : heloman

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : heloman เมื่อวันที่ 2014-07-29 10:59:01

มันคือข้ออ้างของ คน ขี้ เกียจ มันคือข้ออ้างของ มนุษย์ ขี้ เกียจ

สัตว์ป่าไม่มีคำนี้นะครับ "จำวัด" (สงฆ์เขาใช้กัน)

กบ ใช้คำว่า "จำศีล"
เขียด ใช้คำว่า "จำศีล"
แลน ใช้คำว่า "จำศีล" (สัตว์ตระกูลเดียวกับ ตัวเงินตัวทอง(เหี้ย)) นั่นแหละครับ

สัตว์พวกนี้รอคอยแค่ฝนห่าแรก (ของฤดูกาล)
เจี๊ยก .. หริ่งระงม ... ไปทั่วป่า

2014-07-29 11:23:19
2014-07-29 11:25:20
Date : 2014-07-29 11:20:47 By : หน้าฮี

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : หน้าฮี เมื่อวันที่ 2014-07-29 11:20:47
ใช่ครับ ผมเป็นคนขี้เกียจ ครับ แต่พึ่งมาขยัน 555+

Date : 2014-07-29 11:32:37 By : heloman

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : งงมากครับ ตอนนี้ผม เป็น Conversion from type 'DBNull' to type 'String' is not valid "ดังรูป" ในการรับจาก DB

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่