Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ถามเรื่อง มีวิธีเขียนโปรแกรมโดยที่ไม่ใช่ Textbox เป็นตัวรับค่าได้หรือไม่คะ asp.net

ถามเรื่อง มีวิธีเขียนโปรแกรมโดยที่ไม่ใช่ Textbox เป็นตัวรับค่าได้หรือไม่คะ asp.net

Topic : 110825

โพสกระทู้ ( 325 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ยกตัวอย่างเช่น โปรแกรม Barcode ละกันนะคะ

ปกติที่เราใช้บ่อยเลย ก็คือ เอา Textbox มารับค่า Barcode แล้วดักคีย์ Enkey แล้วก็ไปดึงข้อมูลจาก Database

แต่เราเคยลองแบบ ให้ Textbox Disable หรือ ให้มัน visible ดูแล้ว ปรากฏว่ามันไม่ทำงาน หรือ รับค่าไม่ได้น่ะค่ะ

ที่เราต้องการก็คือ ไม่ต้องการให้ User เห็น Control ใดๆ บนหน้าจอเลย

สมมติว่า พอ Page Load ขึ้นมา (ใน Page มีแต่ Label ละกัน) ก็ให้ทำการยิง Barcode แล้วดึงข้อมูลมาที่ Label เลยน่ะค่ะ

ตอนนี้ที่ทำให้ User ใช้อยู่ (แบบทุเรศสุดๆ) คือเอา Textbox มารับค่า แล้วปรับ size Textbox ให้มัน กว้างแค่ 1px แล้วเอาไปไว้มุมขวาบน-*-

รบกวนขอแนวทาง วิธีแก้แบบนี้หน่อยนะคะ จะขอบพระคุณอย่างสุดซึ้งเลยค่ะT_T

Tag : .NET, Ms Access, Crystal Report, VB.NET

ประวัติการแก้ไข
2014-08-23 11:10:24
2014-08-23 11:11:38
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-08-23 10:00:52 By : mayapopy View : 2364 Reply : 21

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ถ้าบน Web การซ่อนใช้ Display : none ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-08-23 11:43:27 By : mr.win

No. 2

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

เครื่องอ่าน barcode เปรียบเสมือนคีย์บอร์ด ครับ อะไรที่สามารถรับ event keypress ได้ ก็ใช้ได้หมดครับ
ไม่จำเป็นต้องเป็น textbox
<html>
<body onkeypress="">

2014-08-23 11:57:08
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-08-23 11:56:33 By : Chaidhanan

No. 3

ขอบคุณค่ะพี่วิน ไปลองมาแล้ว

ไม่รู้ใส่แบบนี้ถูกหรือเปล่า
display

แต่ลองทดสอบดูมันเหมือนกับใช้ enable กับ visible เลยค่ะ

คือไม่มีปฏิยาอะไรเลย เหมือนมันไม่รับค่าอะไรเลยน่ะค่ะ

แต่ textbox หายไปจริงนะคะ^^

ยังไงก็ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ
Date : 2014-08-23 12:00:03 By : mayapopy

No. 4

ขอบคุณคุณ Chaidhanan มากๆค่ะ

แต่พอดีความต้องการที่อยากได้คือ ทำยังไงก็ได้ ให้รับค่า แต่ไม่ต้องเห็น control แต่ลองพยายามดูแล้ว มันต้องเห็น control ถึงจะรับค่าได้น่ะค่ะ
Date : 2014-08-23 13:07:01 By : mayapopy

No. 5

Code (VB.NET)
<%@ Page Language="VB" ContentType="text/html" ResponseEncoding="utf-8" %>
<!doctype html>
<html>
<head>
<meta charset="utf-8">
<title>Untitled Document</title>
<script language="javascript">
var txt ='';
function windowkeypress(e){
	if(e.keyCode == 13) alert(txt); else txt += String.fromCharCode(e.keyCode);
}
</script>
</head>
<body onkeypress="javascript: windowkeypress(event)" >
test
</body>
</html>

Date : 2014-08-23 13:28:20 By : Chaidhanan

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : mayapopy เมื่อวันที่ 2014-08-23 12:00:03
รายละเอียดของการตอบ ::
แสดงว่ามันไม่ Focus() น่ะครับ display:none ต่างกันกับ enable กับ visible ครับ

(visible คือไม่แสดงผลหน้าจอ และในหน้า HTML ก็จะไม่มี มองเห็นได้เฉพาะ ASP.net)
(enable คิด ปิดการใช้งาน)

Date : 2014-08-23 13:30:49 By : mr.win

No. 7

ได้แล้วค่ะ แต่....

คือว่า ไปทดสอบของคุณ Chaidhanan มา ปรากฏว่าได้ค่ะ ไม่ต้องมี textbox มารองรับก็ได้ แต่มันออกมาเป็น ภาษาต่างดาว แล้วก็อีกอย่าง ต้องไปสร้าง web form ใหม่เลยค่ะ ถึงจะผลออก แต่ถ้าเอามาใช้กับโปรแกรมที่ตัวเองสร้างไว้ มันไม่ออกน่ะค่ะ คงเป็นเพราะว่า เราใช้ masterpage หรือเปล่าก็ไม่รู้ ก็เลยไม่มี tag body อ่ะค่ะ เราเลยไม่รู้จะเอาไปไว้ตรงไหน ก็เลยลองเอาไปไว้ทั้งที่ content และ div แต่มันก็ทำไม่ได้น่ะค่ะ

แบบนี้นะคะ ไปสร้าง web form ใหม่ เป็นต่างดาว
key1

ส่วนแบบนี้ ไม่รู้จะวางไว้ตรงไหน(ขอโทษนะคะ หนูยังไม่ค่อยเก่ง-*-)

key2

ต่อไปก็ขอบคุณพี่วินด้วยค่ะ แต่ลองดูแล้วไม่ได้ผล ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน คงไม่เกี่ยวกับพี่วินหรอกค่ะ เกี่ยวกับโค้ดของเราเอง ลองปรับให้มันไป focus แบบนี้แล้วนะคะ

key3

ทั้งตอน Page Load กับ Page Init เลย แต่มันก็ไม่ได้ผลเลยค่ะ อ่านแล้วนิ่ง

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
Date : 2014-08-23 14:05:15 By : mayapopy

No. 8

โอ๊ะ พอดีเจอปัญหาใหม่อ่ะค่ะ(จะกลายเป็นเด็กเจ้าปัญหาแระ) ปัญหานี้ยังแก้ไม่ได้เลย^^

แต่มันคงละเรื่องกันสงสัยต้องไปตั้งกระทู้ใหม่
Date : 2014-08-23 14:36:18 By : mayapopy

No. 9

Code (JavaScript)
<script language="javascript">
window.onkeypress=windowkeypress; // ตรงนี้แทน body ครับ ใช้ window เป็นตัวรับ
	if(e.keyCode == 13) alert(txt); else txt += String.fromCharCode(e.keyCode);
}
</script>

2014-08-23 14:49:41
Date : 2014-08-23 14:49:26 By : Chaidhanan

No. 10

คุณ Chaidhanan หนูทำได้แล้วค่ะ เย้^^ แต่ว่า.....(อีกแล้ว)

คือลองตามที่คุณ Chaidhanan บอก ปรากฏว่ามันออกแล้ว ไม่ต้องใช้ textbox แล้วก็ได้ แต่ว่า เราต้องสั่งให้มันกดปุ่มด้วยอ่ะค่ะ ข้างในมีปุ่ม submitbtn อยู่

ตามโค้ด ทำแบบนี้ได้ (แต่คราวนี้ไม่ออกเป็นต่างดาว ไม่รู้ทำไม)
key4

แต่ว่า มันเป็นแบบ alert ใช่ไหมคะ แต่เราอยากได้ให้มันไปกดปุ่มอ่ะ ปกติจะใช้วิธี TextBox1.Attributes.Add("onkeyDown", "return AnyInput_KeyDown(event,'Submitbtn')") แบบนี้เอาอ่ะคะ

key5

พยายามจะดัดแปลงแล้ว แต่งงค่ะ^^

เอาฟังชั่น กดปุ่มไปแทนที่ จะ attributes ยังไง รบกวนอีกนิดนึง

ส่วนของพี่วิน มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ถึงจะใช้กับ textbox ไม่ได้ แต่ใช้กับ control button ได้ค่ะ ทำให้มองไม่เห็น แต่ก็สามารถกดได้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
Date : 2014-08-23 15:30:34 By : mayapopy

No. 11

ตรงนี้ของบอกไว้ก่อนนะครับว่า ถ้าใช้ window event keypress ต้องควบคุม event ให้ดี

ลองโค๊ดตัวนี้ก่อนดีกว่า ดูการทำงานของ event ก่อนนะครรับจะได้ ทำงานได้ถูก

<%@ Page Language="VB" ContentType="text/html" ResponseEncoding="utf-8" %>
<!doctype html>
<html>
<head>
<meta charset="utf-8">
<title>Untitled Document</title>
window.onkeypress=windowkeypress;
	if(e.keyCode == 13) alert(txt); else document.getElementById('test').innerHTML += String.fromCharCode(e.keyCode);
}
</script>
</head>
<body>
test
<input type="text" />
<p id="test"></p>
</body>
</html>

ทดลอง เปิดโปรแกรม ปั๊บก็กดแป้นพิมพ์ เสร็จแล้ว คลิกที่ textbox แล้วกดแป้นพิมพ์
เสร็จแลว คลิกที่พื้นที่ว่างๆ เพื่อไม่ให้โฟกัสที่ textbox แล้วกดแป้นพิมพ์
ดูการแสดงผลของมันครับถ้าควบคุมมันได้ค่อยว่ากันต่อนะครับ

ผมแค่แสดงตัวอย่างการทำงานเฉยๆ แต่ไ่ม่อยากให้ใช้วิธีนี้ เพราะ 55555 ระดับโปรฯยังไม่ค่อยอยากใช้เลยครับ
Date : 2014-08-23 17:43:07 By : Chaidhanan

No. 12

Date : 2014-08-24 08:29:31 By : mr.win

No. 13

ขอบคุณ คุณ Chaidhanan มากๆเลยนะคะ ได้เอาไปทดลองทำแล้ว แล้วก็เข้าใจการทำงานของมันแล้วค่ะ

ที่นี่ก็ต้องขอโทษที่ตอบช้านะคะ พอดี ลองเอาไปดัดแปลงตั้งแต่เช้า จนถึงตอนนี้ ก็ยังไม่มีวิธีเลยค่ะ

ตอนแรกๆใช้วิธี เอา textbox ของ asp มารับค่า แต่พอทำให้ textbox มัน display : none แล้ว มันก็ใช้ไม่ได้อยู่ดีค่ะ แบบนี้

function windowkeypress(e) {

if (e.keyCode == 13) {

document.getElementById('<%=TextBox1.ClientID%>').value = txt
            alert(txt)
            txt = ''
        } else {

txt += String.fromCharCode(e.keyCode)

}
    }

- แล้วก็ลองอีกวิธีนึง คือลอง เอาค่าใส่ Input text ที่คุณ Chaidhanan มาใส่ตัวแปร มันก็ทำได้นะคะ แบบนี้

Dim strvalue As String = Page.Request.Form("text").ToString

- แต่ไม่รู้จะซ่อนตัว Input text ยังไง เพราะไม่งั้นก็ไม่ต่างอะไรกับ textbox แต่พอคิดอีกที ถ้าซ่อน Input text ก็น่าจะรับค่าไม่ได้เหมือน textbox (เดาเอานะ)

- แล้วก็ลอง ใช้ตัว Hidenfield พอดีตัวนี้ยังไม่ค่อยมีความรู้ ลองใช้ใน Code behind แล้วมันมองไม่เห็น ทั้งๆที่เป็นคอนโทรล asp

- ตอนนี้เลยพยายามหาวิธีให้ java ส่งค่าไป alert แล้วให้ Code behind ไปรับค่า แต่ลองไปหาข้อมูลมันทำไม่ได้อีกอ่ะค่ะ เพราะตามข้อมูลบอกว่ามันทำงานคนละช่วงเวลากัน

- แล้วก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก็มีคนบอกว่าต้องใช้เป็นเรื่องของ Ajax แล้ว ก็เลยหยุดก่อนค่ะ เพราะรู้สึกจะไปไกลแล้ว เลยพอก่อน เดี๋ยวค่อยไปหาความรู้เรื่อง Ajax อีกที

สรุปตอนนี้ เข้าใจเรื่องของ ที่คุณ Chaidhanan บอกแล้วค่ะ แต่ยังเอามาประยุกต์ใช้ไม่ได้ ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยนะคะ คุณ Chaidhanan
Date : 2014-08-25 13:06:54 By : mayapopy

No. 14

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

มี TextBox รับน่ะ ดีแล้ว
เพราะบางครั้งเครื่องอ่าน Barcode ทำงานไม่ได้ ด้วยเหตุผลที่เราไม่อาจเดาล่วงหน้าได้

อย่างน้อยเราก็มี TextBox ไว้รองรับปัญหานี้
Date : 2014-08-25 13:12:43 By : watcharop

No. 15

ขอบคุณ คุณ หางอึ่ง ค่ะ (ไม่ได้เจอกันนานเลยนะคะ)

พอดี user ต้องการให้หน้านี้ แสดงข้อมูลผู้เข้าร่วมงาน แล้วโชว์ให้ลูกค้าดูน่ะค่ะ เขาเลยอยากให้เป็นหน้าจอแสดงผลอย่างเดียว ประมาณว่า โหลดเพจมาแล้ว รับค่า --อ่านค่าจากฐานข้อมูลมาแสดงเลย

พยายามลองหาวิธีอื่นดูเหมือนกัน แต่ยังหาไม่ได้เลย ไม่รู้คนอื่นทำยังไงกัน ใครมีวิธีอื่นๆ เราขอแนวทางหน่อยสิคะ
Date : 2014-08-25 13:53:54 By : mayapopy

No. 16

ทำได้แล้วค่ะ อิอิ^^ เราเปลี่ยนมาใช้ คุ๊กกี้แทนอ่ะ เอา function ที่คุณ Chaidhanan มาประยุกต์ แล้วก็เก็บค่าเป็น cookie แล้วใน codebehind เราก็เรียกคุ๊กกี้มาใช้ แต่เราไม่ได้สร้างคุ๊กกี้อื่นมารับค่าต่อ ให้มันเขียนทับตัวเดิมตลอด เลยคิดว่าไม่น่าจะมีผลทำให้เครื่องทำงานหนักนะ

แต่สรุป ผลออกมาก็โอเคแล้ว ไม่ต้องใช้ textbox รับค่าแล้วค่ะ^^
Date : 2014-08-25 16:59:23 By : mayapopy

No. 17

โพสกระทู้ ( 611 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : mayapopy เมื่อวันที่ 2014-08-25 16:59:23
ผมโชคดีที่ผมไม่เคยรู้จักคุณเป็นการส่วนตัว

ผมโชคดีมากกว่าใครฯที่ผมไม่มีลูกน้องที่คิดแบบเดียวกับคุณแม้แต่ " คนเดียว"

Date : 2014-08-25 17:09:51 By : หน้าฮี

No. 18

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : mayapopy เมื่อวันที่ 2014-08-25 16:59:23

ตัวอย่างเทคโนโลยีที่ผมมีอยู่ (อันน้อยนิด)

BarCode Reader/BarCode Scan/etc...
...
...
...
xxxxx
Date : 2014-08-25 17:13:21 By : หน้าฮี

No. 19

มันมีหลากหลายวิธี ดังนี้ครับ เลือกเอาสักอย่างหนึ่ง

1. ใช้ Node.js
2. ใช้ SignalR
3. AJAX CALL Webservice
4. AJAX CALL Generic Handler
5. อีกเยอะเลยครับ

Jquery change() {
...
...
...
}

ปล. อย่าไปยึดติดกับวิธีใดวิธีหนึ่ง (โดยส่วนตัวผมเลือก SignalR)

2014-08-26 11:14:14
Date : 2014-08-26 11:13:33 By : หน้าฮี

No. 20

ถ้าเรามีโอกาสมอง (หรือแม้แต่จะเงยหน้า)
อย่าทิ้งโอกาสนั้นไป
จงมองไปข้างหน้า มองไปให้ไกลมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ (ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความพยายาม)

อธิบายความหมายด้วย SourceCode จริงดังนี้

ในตารางของจริง JVBook (สมุดบัญชี) มีโครงสร้างดังนี้
JVCode JVName
JV11 สมุดบัญชีทั่วไป
JV22 สมุดรายวันซื้อ
JV33 สมุดรายวันขาย

***** มันมีแต่ภาษาไทย (ในอนาคตมันต้องมีมากกว่านี้แน่ฯด้วยคำว่า AEC)

Public Class sysLanguage
  Public Property TH As String 
  Public Property US As String 
  Public Property ขะแมร์ As String 
End Class

Public Class JVBook : Inherits sysLanguage
  Public Property BookID As Integer
  Public Property BookCode As String 

Public Shared Function GetData() As List(Of JVBook)
     Dim lstJVBook As New List(Of JVBook)()
     Dim jvBook As New JVBook
     jvBook.Add(.TH = JBBook.JVName, .BookCode = JVBook.JVCode)
     lstJVBook.Add(jvBook)
     Return lstJVBook
   End Function
End Class

Public Class tableA : Inherits sysLanguage
...
End Class

Public Class tableB : Inherits sysLanguage
...
End Class

...
...
...

Public Class ตามใจฉัน : Inherits sysLanguage
...
End Class

ปล. เขียนสดสดอาจจะมีข้อผิดพลาดบ้าง แต่หลักการมันควรจะเป็นแบบนี้ครับ

2014-08-26 11:33:21
2014-08-26 11:39:04
2014-08-26 11:40:19
2014-08-26 11:42:44
2014-08-26 11:45:00
2014-08-26 11:47:46
Date : 2014-08-26 11:26:09 By : หน้าฮี

No. 21

ง่า T_T ขอโทษนะคะ ที่ตอบช้า พอดีเจอปัญหาใหม่ แก้ไม่ได้สักที

ตอบคุณ หน้าฮี นะคะ ยอมรับเลยว่า เราไม่เก่งค่ะ ถ้าเราทำอะไรผิดก็ขอโทษละกันนะคะ ยังไงก็ช่วยแนะแนวทางให้ด้วยก็จะขอบพระคุณอย่างมากเลยค่ะ

ส่วนเรื่องที่แนะนำ เดี๋ยวจะลองไปหาข้อมูลดูนะคะ สนใจเรื่อง SignalR เหมือนกัน แต่เท่าที่หาข้อมูลคร่าวๆ(ไม่รู้ถูกหรือเปล่า) น่าจะใช้กับ vs2012 ใช่หรือเปล่าคะ พอดีเรายังใช้แค่ 2010 อยู่เลย

ยังไงก็ขอบคุณมากๆเลยนะคะ แล้วก็ขอโทษถ้าหากเราทำอะไรไม่ดีละกันนะคะ เราโง่มากอ่ะ แต่ก็จะพยายาม
Date : 2014-08-26 17:24:27 By : mayapopy

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ถามเรื่อง มีวิธีเขียนโปรแกรมโดยที่ไม่ใช่ Textbox เป็นตัวรับค่าได้หรือไม่คะ asp.net

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่