Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ขอสอบถามหน่อยครับว่าถ้าพัฒนา ระบบขึ้นมาระบบหนึ่งอ่าครับ ระหว่างการใช้งาน .Net กับ Delphi ว่าอันไหนจะเหมาะสมกว่ากันครับ

ขอสอบถามหน่อยครับว่าถ้าพัฒนา ระบบขึ้นมาระบบหนึ่งอ่าครับ ระหว่างการใช้งาน .Net กับ Delphi ว่าอันไหนจะเหมาะสมกว่ากันครับ

Topic : 111017

โพสกระทู้ ( 174 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook Hi5 Blogger

คือสงสัยครับว่าระหว่าง .Net กับ Delphi
- ข้อดี ข้อเสียมันอ่าครับ
- อนาคตจะเป็นภาษาที่ตายหรือเปล่า
- พวกตัวช่วย Components ของภาษามีมากน้อยแค่ไหน

อะไรประมาณนี่อ่ะครับ

Tag : Ms SQL Server 2012, Web (ASP.NET), Win (Windows App), C#, JAVA

ประวัติการแก้ไข
2014-09-02 09:26:15
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-09-02 09:25:27 By : Digitalhong View : 1618 Reply : 17

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ไม่ต้องพูดถึง Delphi เลยครับ น่าจะตกยุคไปแล้วน่ะครับ และ .Net ดีกว่าทุกด้านครับ ทั้งเทคโนโลยี่ และการพัฒนา Version อยู่ตลอดเวลา เขียนได้หลากหลายมาก (Windows Apps , Web (ASP.Net) , Mobile อื่น ๆ อีกมากมาย) และที่สำคัญงาน .Net นั้นเยอะจริง ๆ ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-09-02 12:10:27 By : mr.win

No. 2

โพสกระทู้ ( 8 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : mr.win เมื่อวันที่ 2014-09-02 12:10:27
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมก็คิดอย่างนั้นครับ แต่เราจะเอาข้อมูลไหนมาอ้างอิงดีอ่ะครับ สมมติว่าอีกคนก็เชียร์ฝั่ง C#.net อีกคนก็เชียร์ฝั่ง Delphi ยิ่งลองดูข้อมูลเชิงเทคนิค เหมือนว่า Delphi จะชนะอยู่นะครับ แต่เรื่องความสะดวกสบายยังไงก็ .net
ฝั่ง Delphi ก็ยืนกรานว่าของเค้าเร็ว แต่ผมคิดว่าคอมพิวเตอร์สมัยนี้มันก็เร็วอยู่แล้ว เวลาเราเขียนแอพขึ้นมาผู้ใช้เองก็แทบจะแยกไม่ออกเลยว่าอันไหนเร็วกว่ากัน จริงๆผมก็อยากได้ข้อมูลการเปรียบเทีบอยู่นะครับ แต่หายากเหลือเกิน

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-09-24 10:05:36 By : sukruay13

No. 3

โพสกระทู้ ( 535 )

มองอนาคตไงครับ แค่หาคนมาพัฒนาต่อแค่นี้ก็ไม่น่าจะเลือกอยากแแล้วนะ
Date : 2014-09-24 10:30:54 By : gaowteen

No. 4

โพสกระทู้ ( 611 )

ผมใช้ความรู้สึกของผมแบบ เป็นกลาง ทีสุดแล้ว
---- Delphi เหนือกว่า .NET แทบจะทุกฯด้าน

แต่ Delphi พลาดแค่เรื่องเดียวเท่านั้น "ไล่คนไร้ค่าคนหนึ่งไปเป็นยาม แต่สุดท้ายแล้วคนฯนั้นกลายเป็น 'บิดาของภาษา C#'"

เปรียบเทียบให้เห็นภาพได้ชัดเจน

Delphi = กุลสตรี และเป็นภรรยาที่ดี
.NET = โสเภณี และเป็นภรรยาที่ดี

ถ้าเอาคำว่า กุลสตรี + โสเภณี อันนี้ผมไม่รู้แหล่ว ไม่รู้จะเปรียบเทียบได้อย่างไร?
--- เปรียบได้หน้า แล้วลืมหลังก็ไม่ใช่ เสียทีเดียว
--- เปรียบได้หลัง แล้วลืมหน้าก็ไม่ใช่ เสียทีเดียว
--- เปรียบได้หน้า แล้วไม่ลืมหลังก็ไม่ใช่ เสียทีเดียว
...
...
... หรือได้ทั้งข้างหน้าและข้างหลัง หรือพร้อมพร้อมกัน มันก็กระไรอยู่?

ปล. สรุปว่า "ลองถามภรรยาของคุณดูครับว่า Delphi VS .NET (หน้า/หลัง) ทางไหนจะสุขสมกว่ากัน"

2014-09-24 11:29:24
2014-09-24 11:31:13
2014-09-24 11:33:10
2014-09-24 11:39:02
Date : 2014-09-24 11:25:09 By : หน้าฮี

No. 5

ผมไม่ได้ตั้งใจจะว่าใครนะครับ เอาอย่างนี้ก็แล้วกันครับ
--- พวกคุณทุกคนเรียกผมว่า "โสเภณีโปรแกรมเมอร์(มิ่ง)" ผมไม่โกรธครับ (ผมไม่มีสิทธิ์ที่จะโกรธใคร)
Date : 2014-09-24 11:44:05 By : หน้าฮี

No. 6

ถ้าทำระบบขึ้นมาแล้วไม่พัฒนาต่อ ยังไงก็ได้ ครับ แต่ต้องมองเพื่ออนาคตด้วยว่าจะหาคนมาพัฒนาต่อได้หรือป่าว ถ้าหาคนมาพัฒนาต่อไม่ได้ คุณก็ต้องเปลี่ยนระบบอยู่ดี มองหลายๆด้านครับ ผมไม่เห็นว่ามันจะเกียวอะไรกับ กุลสตรี โสเภณี ผมไม่ได้เป็นผู้บริหาร ผมเป็นพนักงานคนหนึ่งเพราะฉะนั้น บริษัททั่วไปเขาต้องการคนเขียนภาษาอะไรมากทึ่สุด ผมด็ต้องศึกษาภาษานั้น ภาษาที่มีงานรองรับ คนอื่นก็คงคิดเหมือนกัน ทางกลับกันถ้าเป็น บริษัท คนยิ่งหาอยากค่าตัวยิ่งสุง แค่นี้แหละครับ ไม่มี กุลสตรี โสเภณี
Date : 2014-09-24 13:35:03 By : gaowteen

No. 7

Guest

ผมชอบคุณนะ ที่คุณกล้าเถียงผม
ผมอยากให้คุณแย้งผมตลอดไป (ถูกหรือผิด มันอยู่ที่ผมจะต้องตัดสินใจ)

ชีวิตของผมมีแต่ความถูกต้อง (อันนี้ไม่รวมถึง บังคับให้เยินยอ)
ผมละเอาไว้ตรงนี้ และผมจะมาเล่าให้ฟังต่อครับ
...
...
...

ผมติดคุณเอาไว้เรื่องหนึ่ง และผมไม่คิดจะลืมสัญญา
Date : 2014-09-24 14:05:54 By : หน้าฮี

No. 8

ผมว่าคุณเป็นคนที่น่าสงสาร นะ ผมไม่แน่ใจว่าคุณทำงานร่วมกับคนอื่นได้หรือป่าว ถ้าทำได้คุณก็คงจะลำบากใจแย่เลยนะคุณคิดเหมือนผมหรือไหม เพราะว่าคนอื่นคงไม่ได้คิดเหมือนคุณเสมอไป แต่ใน ชีวิตของคุณมีแต่ความถูกต้อง ผลลัพธ์ ของ 2 ไม่ใช่ได้มาจาก 1+1 เสมอไป วันไหนถ้าคุณสร้างกรุงโรมได้ด้วยตัวคุณคนเดียว ผมว่าวันนั้นแหละ ชีวิตของคุณถึงจะมีแต่ความถูกต้อง เพราะว่าคนอื่นทำไม่ได้เหมือนคุณ ไง พอละผมมีอะไรต้องทำอีกเยอะ

2014-09-24 14:37:01
Date : 2014-09-24 14:36:28 By : gaowteen

No. 9

Guest

แต่เราเผาโรมได้ด้วยตัวคนเดียวนะ ไม่อยากคุย
Date : 2014-09-24 16:14:35 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 10

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : gaowteen เมื่อวันที่ 2014-09-24 14:36:28
ผมว่าคุณเป็นคนที่น่าสงสาร นะ ผมไม่แน่ใจว่าคุณทำงานร่วมกับคนอื่นได้หรือป่าว ถ้าทำได้คุณก็คงจะลำบากใจแย่เลยนะคุณคิดเหมือนผมหรือไหม เพราะว่าคนอื่นคงไม่ได้คิดเหมือนคุณเสมอไป แต่ใน ชีวิตของคุณมีแต่ความถูกต้อง ผลลัพธ์ ของ 2 ไม่ใช่ได้มาจาก 1+1 เสมอไป วันไหนถ้าคุณสร้างกรุงโรมได้ด้วยตัวคุณคนเดียว ผมว่าวันนั้นแหละ ชีวิตของคุณถึงจะมีแต่ความถูกต้อง เพราะว่าคนอื่นทำไม่ได้เหมือนคุณ ไง พอละผมมีอะไรต้องทำอีกเยอะ

ผมเข้าใจคุณครับ คุณบอกว่า "ผมมีอะไรต้องทำอีกเยอะ" ดีแล้วครับมันเป็นสิ่งที่คุณควรจะทำ

ผมว่าคุณเป็นคนที่น่าสงสาร นะ
ผมเป็นเสือตัวใหม่ (พยัคฆ์อาศัยอยู่ป่าเดิมฯ ยังรับรู้ได้ถึงหายนะของตัวเอง)
--- ผมเป็นเสือถ้าผมหิวปนความสงสาร ผมคงอดตายอยู่ในป่า
--- ผมเป็นเสือ ใยเล่าผมต้องเกรงใจสัตว์ป่า อ่อนแอ ชนิดอื่นฯ เช่น หมู หมา กา ไก่ กระต่าย หรือแม้กระทั่งแมว
--- (ผมไม่แน่ใจว่าคุณทำงานร่วมกับคนอื่นได้หรือป่าว)
Date : 2014-09-24 19:36:55 By : หน้าฮี

No. 11

@gaowteen, @ ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

ทุกฯย่างก้าวของผม ผมมีเหตุผลเสมอ 1, 2, 3, 4, ... (ผมไม่ได้มั่ว)
ผมรับรู้ว่า มีพยัคฆ์หลายฯตัวรับรู้แล้ว ว่า หายนะกำลังมาเยือน (พยัคฆ์ชนพยัคฆ์)

ปล. ผมมีสัญชาติญาณของสัตว์ป่า และผมคือเสือ ใยเล่าผมต้องเกรงใจใครฯ

2014-09-24 19:50:34
2014-09-24 19:58:16
2014-09-24 19:58:58
2014-09-24 19:59:58
Date : 2014-09-24 19:48:43 By : หน้าฮี

No. 12

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

ระหว่าง .net กับ Delphi ยังไงผมก็ยังชอบ delphi อยู่น่ะครับ
สำหรับบุคลากรการพัฒนา ในเมื่องไทย อาจสู .net ไม่ได้
แต่ถ้าอ่าน ภาษา อังกฤษได้ มีให้ศึกษา ไม่รู้จบเหมือนกัน
ตอนนี้ผมลง rad xe7 แล้ว เขียนได้ง่ายกว่า .net เยอะนะ
ทั้ง เขียนโค๊ดเอง หรือ ลากคอมโปฯ มาวาง เซทค่า

ไม่ฟันธงว่า ดีกว่า แต่ตอนนี้ ผมชำนาญ delphi มากว่า 55555
ผมเขียน vb มาก่อน delphi แต่พอมาเขียน delphi ผมก็ค่อยๆห่าง vb

ก็แล้วแต่จะชอบกันนะครับ แต่ผมโหวตให้ delphi

2014-09-24 20:19:25
Date : 2014-09-24 20:18:16 By : Chaidhanan

No. 13

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ผมไม่คล่องซะอย่างครับ ได้แต่ล่ะอย่างนิด ๆ หน่อย ๆ
Date : 2014-09-24 20:37:53 By : mr.win

No. 14

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : gaowteen เมื่อวันที่ 2014-09-24 14:36:28
LIKE ครับ

Date : 2014-09-24 20:50:50 By : สองแคว

No. 15

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : สองแคว เมื่อวันที่ 2014-09-24 20:50:50

บางอย่าง .NET มันก็ทำได้ไม่ค่อยจะดีนัก อทิเช่น

Code (VB.NET)
Public Module UndevelopmentHelper
    Sub New()
    End Sub

Private orderBy_ As MethodInfo = GetType(Enumerable).GetMethods(BindingFlags.[Static] Or BindingFlags.[Public]) _
                                     .Where(Function(x) x.Name = "OrderBy" AndAlso x.GetParameters().Length = 2).First()

<System.Runtime.CompilerServices.Extension()> _
    Public Function OrderBy(Of TSource)(source As IEnumerable(Of TSource), propertyName As String) As IEnumerable(Of TSource)
        Dim pi = GetType(TSource).GetProperty(propertyName, BindingFlags.[Public] Or BindingFlags.FlattenHierarchy Or BindingFlags.Instance)
        Dim selectorParam = Expression.Parameter(GetType(TSource), "keySelector")
        Dim sourceParam = Expression.Parameter(GetType(IEnumerable(Of TSource)), "source")
        Return Expression.Lambda(Of Func(Of IEnumerable(Of TSource), 
                                 IOrderedEnumerable(Of TSource)))(Expression.[Call](orderBy_.MakeGenericMethod(GetType(TSource), pi.PropertyType),
                                 sourceParam,
                                 Expression.Lambda(GetType(Func(Of ,)).MakeGenericType(GetType(TSource),
                                 pi.PropertyType),
                             Expression.[Property](selectorParam, pi), selectorParam)), sourceParam).Compile()(source)
    End Function

<System.Runtime.CompilerServices.Extension()> _
    Public Function OrderBy(Of TSource)(source As IEnumerable(Of TSource), propertyName As String, ascending As Boolean) As IEnumerable(Of TSource)
        Return If(ascending, source.OrderBy(propertyName), source.OrderBy(propertyName).Reverse())
    End Function

End Module

ปล. อันนี้ผมใช้ใน GridView ในโปรแกรมของผม(ทั้งหมด) ในกรณี Client Sort
จะเห็นว่า .NET มันทำได้ไม่ค่อยจะดีนักในกรณี Sort

2014-09-24 22:04:45
2014-09-24 22:06:20
Date : 2014-09-24 21:57:46 By : หน้าฮี

No. 16

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : หน้าฮี เมื่อวันที่ 2014-09-24 21:57:46
ใครถาม?

Date : 2014-09-25 00:41:49 By : สองแคว

No. 17

@gaowteen (คุณเปลี่ยนรูปประจำตัวใหม่ ดูดีขึ้นเยอะเลยครับ)
จาก #NO 6 และ #NO 8 ของคุณ
จาก #NO 7 ของผม

ผมบอกว่าผมชอบคุณนะที่คุณเถียงผม คุณยกเหตุผลประกอบคำอธิบายของคุณ 1, 2, 3, 4, ...
ผมไม่ได้บอกว่า คุณคิดผิดหรือคุณคิดถูก เพราะคนเรามันคิดไม่เหมือนกันอยู่แล้ว
ถ้าคุณไม่สุดโต่งจนเกินไป คุณก็จะเห็นว่า ผมไม่ใช่คนที่ปิดกั้นตัวเอง

ผมติดคุณเอาไว้เรื่องหนึ่ง และผมไม่คิดจะลืมสัญญา
#NO 15 นั่นแหละคือสิ่งที่ผมติดค้างคุณเอาไว้ อันนี้เป็นงานจริงและผมใช้ประโยชน์จากมันครับ
ผมไม่แน่ใจว่า มันจะมีประโยชน์กับคุณหรือไม่

.NET/Delphi มันเป็นแค่เครื่องมือตัวหนึ่งเท่านั้นเองครับ
ผมไม่คิดจะบูชาสิ่งเหล่านี้เสมือนเป็น "บิดา-มารดา" ของผมครับ

ปล. ไม่รู้ว่าผมคิดผิด/มองผิด หรือไม่ ลูกหลานสมัยนี้กตัญญูกตเวที บุพการี มากหรือน้อยขึ้นอยู่มรดกตกทอด

2014-09-25 11:02:53
Date : 2014-09-25 10:56:36 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอสอบถามหน่อยครับว่าถ้าพัฒนา ระบบขึ้นมาระบบหนึ่งอ่าครับ ระหว่างการใช้งาน .Net กับ Delphi ว่าอันไหนจะเหมาะสมกว่ากันครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่