Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > C# ช่วยเรื่องคำสั่งปริ้นหน่อยครับ ด้วยครับผม เรื่อง ขนาดอ่ะครับ

C# ช่วยเรื่องคำสั่งปริ้นหน่อยครับ ด้วยครับผม เรื่อง ขนาดอ่ะครับ

Topic : 111117

โพสกระทู้ ( 66 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

นี่คือคำสั่งที่ผมใช้อ่ะครับ แต่ปอ กดคำสั่ง ปริ้นรีวิว หรือว่า ปริ้นออกมา มันไม่เต็มหน้ากระดาษอ่ะครับ ผมต้องการให้มันได้ขนาด 1 เอ 4 พอดีอ่ะครับ รบกวนพี่ๆ ด้วยครับ มือใหม่ๆจริงๆ

เรื่อง ขนาด ถ้่าเป็นเป็น 600,820 ขยายสุดได้เท่านี้อ่ะครับ ถ้าปรับให้เยอะกว่านี้ ภาพจะซ้อนกัน อ่ะครับ

Code (C#)
ControlPrint m_print = new ControlPrint(groupBox1,600,820);

printPreviewDialog1.Document = (PrintDocument)m_print;
printPreviewDialog1.ShowDialog();

demo

ภาพ สอง นี่ คือ ปรับขนาด เป็น 900,1000 อ่ะครั้บ คือว่า ต้องทำยังไง ขยายแล้วภาพไม่ซ้อนอ่ะครับ
demo1

Tag : .NET, Win (Windows App), VB.NET, C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-09-05 19:53:17 By : ต๋องคับ View : 1820 Reply : 6

No. 1

รบกวนจริงๆ ครับ T_T

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-09-05 22:41:55 By : ต๋องคับ

No. 2

โพสกระทู้ ( 296 )

Facebook

Capture กรู๊ปบ๊อกลง Document แล้วสั่งปริ้นอีกทีใช่มะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-09-06 14:21:58 By : zarooman

No. 3

ป่าวครับ คือ ข้อมูล ทั้งหมดผมอยู่ใน กรุปบ๊อก แล้ว ผม ใช้คำสั่ง ปร้น รี วิว มันออกมาเป็นแบบนี้อ่ะครับ
Date : 2014-09-06 16:57:22 By : ต๋องคับ

No. 4

โพสกระทู้ ( 296 )

Facebook

ผมใช้วิธี แคปเจอร์เอาครับ แล้วก็เอารูปที่แคบได้นั้นปริ้นออกมา ซึ่งขนาดเราสามารถปรับได้ตามความกว้างของฟอร์มที่เราย่อขยายได้ ซึ่งไม่ได้มาฟิกขนาดในโค้ดอะครับ
รูปจะใหญ่จะเล็กอยู่ที่ขนาดฟอร์มที่เรารีไซต์ ก่อนทำการกดปุ่มอะครับ

Code (VB.NET)
    Dim memoryImage
    Private Declare Auto Function BitBlt Lib "GDI32.DLL" (ByVal hdcDest As IntPtr, ByVal nXDest As Integer, ByVal nYDest As Integer, ByVal nWidth As Integer, ByVal nHeight As Integer, ByVal hdcSrc As IntPtr, ByVal nXSrc As Integer, ByVal nYSrc As Integer, ByVal dwRop As Int32) As Boolean
    '======ปุ่มปริ้น
Private Sub btnPrintpreview_Click(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.EventArgs) Handles btnPrintpreview.Click
        'dlgEmpOnline.Visible = False
        CaptureScreen()
        'lgEmpOnline.Visible = True
        PrintPreviewDialog1.Document = PrintDocument1
        PrintPreviewDialog1.ShowDialog()
    End Sub

'=========Sub แคปเจอร์===========
Private Sub CaptureScreen()
        Dim mygraphics As Graphics = Panel4.CreateGraphics() ' ---- เปลี่ยนเป็น GroupBox1.CreateGraphics()
        Dim s As Size = Panel4.Size ' ---- เปลี่ยนเป็น GroupBox1.Size

memoryImage = New Bitmap(s.Width, s.Height, mygraphics)

Dim memoryGraphics As Graphics = Graphics.FromImage(memoryImage)
        Dim dc1 As IntPtr = mygraphics.GetHdc
        Dim dc2 As IntPtr = memoryGraphics.GetHdc

BitBlt(dc2, 0, 0, Panel4.ClientRectangle.Width, Panel4.ClientRectangle.Height, dc1, 0, 0, 13369376)
        mygraphics.ReleaseHdc(dc1)
        memoryGraphics.ReleaseHdc(dc2)

End Sub

'========Printpage===================
    Private Sub PrintDocument1_PrintPage(ByVal sender As System.Object, ByVal e As System.Drawing.Printing.PrintPageEventArgs) Handles PrintDocument1.PrintPage
        e.Graphics.DrawImage(memoryImage, 10, 10)
    End Sub

ปล.หากนอกเรื่องขออภัยด้วยครับ
Date : 2014-09-06 17:43:10 By : zarooman

No. 5

ขอบคุณมากนะครับ ^^
รบกวนขอ โปรเจ็คตัวอย่าง ไว้เป็นกรณี ศึกษาได้ไหมครับ
[email protected]
Date : 2014-09-08 11:52:56 By : ต๋องคับ

No. 6

ใครก็ได้ช่วยด้วยครับ ติด อย่างเดียวจริงๆ
Date : 2014-09-17 16:15:04 By : ต๋องคับ

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : C# ช่วยเรื่องคำสั่งปริ้นหน่อยครับ ด้วยครับผม เรื่อง ขนาดอ่ะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่