Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ขอแนวทางการทำให้ win app ให้กลายเป็น web app หน่อยค่ะ vb.net**ด่วน T^T

ขอแนวทางการทำให้ win app ให้กลายเป็น web app หน่อยค่ะ vb.net**ด่วน T^T

Topic : 111681

โพสกระทู้ ( 0 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

รบกวนพี่ๆหน่อยค่ะ ตอนนี้กำลังทำโปรเจคจบอยู่ค่ะ คือทำ vs 2010 เชื่อมกับ SQL server 2008 โดยสร้างเป็น win app ค่ะ

ทำไปได้เกือบ 70% แล้วทีนี้มาติดปัญหาที่ว่าจำทำอย่างไรให้ win app รันผ่าน ip address ได้คะ

เพราะจะต้องมีการเรียกใช้จากหลายเครื่องในเครือข่ายแบบวงแลน โดยมีเครื่องหนึ่งเป็น server

,
เคยอ่านกระทู้ในนี้มีพี่หลายท่านแนะนำให้ใช้ clickonce แต่หาอ่านแล้วยังไม่เข้าใจอยู่ดีอะค่ะ T^T รบกวนท่านผู้รู้ทีนะคะ

Tag : .NET, Ms SQL Server 2008, Web (ASP.NET), Win (Windows App), VB.NET, VS 2010 (.NET 4.x)

ประวัติการแก้ไข
2014-10-02 14:07:39
2014-10-02 14:08:27
2014-10-02 16:17:41
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-10-02 14:06:32 By : baiifern View : 3278 Reply : 17

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ไม่ Work ครับ ต้องเขียนใหม่อย่างเดียวครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-10-02 16:53:39 By : mr.win

No. 2

พอมีแนวทางในการดัดแปลงไหมคะ ไม่อยากเริ่มเขียนใหม่ เพราะทำไปเกือบเสร็จแล้วอะค่ะ T T อีกอย่างก็กลัวจะไม่ทันกำหนดส่งอะค่ะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-10-02 17:16:41 By : baiifern

No. 3

มันคนล่ะโครงสร้างครับ คือต่อให้มี Interface ที่มาทำหน้าที่เป็นสื่อกลาง ก็ยังทำงานไม่สมบูรณ์ ได้เหมือนกับการเขียน ASP.Net ครับ
Date : 2014-10-02 17:28:41 By : mr.win

No. 4

สามารถนำ code หรือ form เดิมมาใช้ได้ไหมคะ หรือต้องเขียนใหม่ทั้งหมดคะ ขอบคุณคะ (:
Date : 2014-10-02 17:45:21 By : baiifern

No. 5

โพสกระทู้ ( 154 )

ให้นึกถึงโปรแกรม POS ของ 7-11 พวกนี้ใช้ Win App ทั้งหมดครับ ทุกวันพนักงานจะกดปุ่มส่งข้อมูลการขายไปยังสำนักงานใหญ่ งานบางอย่างลำพัง ASP.NET ก็ทำไม่ได้ หรือถ้าทำได้ก็อ้วกละครับ เพราะบางทีต้องใช้ java script เขียนเพียวๆ ก็มี งานบางอย่าง Win App กลับทำได้ดีกว่า ยกตัวอย่างง่ายๆ เลย การ Drawing Graphic ด้วย GDI+ พวกนี้ทำบนเว็บลำบากแน่นอน

ดังนั้นก่อนเขียนอะไรให้คำนึงก่อนว่า Win หรือ Web แบบไหนคุ้มค่ากว่า

แน่นอนว่า Web ในแง่การ Setup ย่อมดีกว่า User ไม่ต้องลงโปรแกรม แต่ Win App ยังไงก็ต้อง Installer ซึ่งคำว่า Click Once ที่น้องเข้าใจนั้นมันคืออะไรครับ คำตอบอยู่บรรทัดถัดไป

"ทำไปได้เกือบ 70% แล้วทีนี้มาติดปัญหาที่ว่าจำทำอย่างไรให้ win app รันผ่าน ip address"
"เคยอ่านกระทู้ในนี้มีพี่หลายท่านแนะนำให้ใช้ clickonce แต่หาอ่านแล้วยังไม่เข้าใจอยู่ดีอะค่ะ"

Click once คือเทคโนโลยีนะครับ แต่เป็นเทคโนโลยีการ deployment ครับ เข้าใจคำว่า deployment นะ โดยโปรแกรมที่เราเขียนจะถูก Publish ไปยัง Web Server เมื่อ User ทำการ Clickonce โปรแกรมของเราก็จะถูกติดตั้งไปยังเครื่อง User อัตโนมัติ ประโยชน์ก็คือตราบใดที่เรามีการ Update โปรแกรมของเราไปเรื่อยๆ เมื่อ User เปิดโปรแกรมและต่อ Internet โปรแกรมจะทำหน้าที่ในการตรวจสอบเวอร์ชั่นทันที เมื่อมีเวอร์ชั่นใหม่เกิดขึ้น ก็จะถูกติดตั้งโดยอัตโนมัติทันทีเหมือนกัน

http://msdn.microsoft.com/en-US/library/748fh114(v=vs.80).aspx
Date : 2014-10-02 21:40:20 By : gunnermontana

No. 6

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

ถ้าเขียน .net ได้ ผมว่าไม่ช้านะครับ เอา ของเดิมเป็น flowchart มีเค้าโครงเดิมอยู่แล้ว
ไม่ต้องคิดอะไรมาก ลุยเขียนใหม่ไปเลย
Date : 2014-10-02 22:06:25 By : Chaidhanan

No. 7

โพสกระทู้ ( 296 )

Facebook

ความต้องการของเจ้าของกระทู้ คือโปรแกรมแบบ MutiUser ใช่ไหมครับ โทดทีผมไม่เข้าใจโจทย์
ถ้าอยากจะได้ WebApp ก็เขียนใหม่โลด
ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจ ก็แชร์ โฟลเดอร์โปรแกรมและให้เครื่อง User มา Copy Shortcut ไปโลด
และตั้งค่า SQL SERVER ให้สามารถ Connect ผ่าน IP ได้ (แบบไม่ใช่ Localhost หน่ะ) ซึ่ง Connect มาใช้ฐานข้อมูลในเครื่อง Server ไปโลด

ทุกวันนี้ผมเขียนโปรแกรมแบบว่าไม่ต้องให้ User ติดตั้งในเครื่องตัวเอง ใช้วิธี เอาโปรแกรมไปไว้ในเครื่อง Server เป็น Ubuntu (เอาโฟลเดอร์ Dubug นั่นแหละไป) และใช้วิธี Copy Shortcut ไปวางบน หน้าจอของเครื่อง User เอา พอโปรแกรมมีการอัพเดทใหม่ ผมก็ใช้ Winscp ลาก.exe นั้นไปใส่ใน Ubuntu เอา อย่างงี้ User ก็ไม่ต้อง Install ลงเครื่องตัวเองละ สามารถรันผ่าน ShortCut ได้เลย แต่ใช้ Mysql หน่ะ

ถ้าไม่ต้องการตามนี้ก็ขออภัยด้วย คริๆ

Date : 2014-10-03 06:54:41 By : zarooman

No. 8

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ สงสัยจะต้องเขียนใหม่จริงๆ
asp.net เขียนต่างจาก vb.net มากไหมคะ ต้องเริ่มศึกษาใหม่ตั้งแต่เริ่มต้นเลยค่ะ
Date : 2014-10-03 07:48:35 By : baiifern

No. 9

เพิ่งเห็นโพสต์ของคุณ zarooman ค่ะ คือความต้องการตอนนี้แค่อยากให้เครื่องของ end user เข้ามาใช้โปรแกรมผ่าน ip address โดยไม่ต้องติดตั้งโปรแกรมบนเครื่อง หรือถ้ามีการติดตั้งบนเครื่องในครั้งแรก ครั้งต่อไปก็สามารถเรียกใช้โปรแกรมผ่าน up ได้เลยอะค่ะ แบบนี้ทำแบบที่คุณ zarooman ทำได้ไหมคะ ขอโทษทีนะคะพอนี้เพิ่งเริ่มหัดเขียน vb.net เพราะ เลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร
Date : 2014-10-03 07:56:06 By : baiifern

No. 10

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : baiifern เมื่อวันที่ 2014-10-03 07:48:35
รายละเอียดของการตอบ ::
VB.Net เป็นวินแอป
ASP.Net เป็น เว็บแอป

ใช้ภาษาเดียวกันเลย\

2014-10-03 07:57:46
Date : 2014-10-03 07:57:21 By : zarooman

No. 11

Guest

Quote:
ทำไปได้เกือบ 70% แล้วทีนี้มาติดปัญหาที่ว่าจำทำอย่างไรให้ win app รันผ่าน ip address ได้คะ

มี 2 ทางให้เลือก

- แก้ win form ให้เรียก database ผ่าน ip พอ ตัว win form ก็ทำตัวเป็น client

- เขียนใหม่เป็น web
Date : 2014-10-03 07:59:34 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2014-10-03 07:59:34
.วิธีแรกนี่เวลา end user เรียกใช้งาน ไม่ทราบว่าจะเรียกใช้ผ่าน browser หรือผ่านทางตัวโปรแกรมที่ติดตั้งบนเครื่องคะ

Date : 2014-10-03 08:18:36 By : baiifern

No. 13

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : baiifern เมื่อวันที่ 2014-10-03 07:56:06
คุณใช้ SQLSERVER ใช่มั้ยครับ ซึ่งรันบน Windows ใช่มั้ยครับ
งั้นตามที่ผมบอกไปข้างบนเลย

ให้เข้าไปตั้งค่าที่ Start > SQLSERVER >Configuration Tools > SQL Server Configuration Manager
ฟฟฟ

Connection String เปลี่ยนจาก Local Host เป็น IP เครื่องแม่ที่มีฐานข้อมูลอยู่

ส่วนโปรแกรมนั้นไม่ต้องให้เครื่อง User ติดตั้ง ให้เอาไปไว้ในเครื่องแม่และแชร์ โฟลเดอร์ของโปรแกรมนั้น
เพื่อให้ User เข้ามาใช้งานโปรแกรมโดยการ Copy ShortCut ตัว .exe ไปใส่ในหน้าจอของเครื่อง User แทน
ทำแบบมีข้อเสียคือ
- เมื่อมีการอัพเดทโปรแกรม User ต้องออกจากโปรแกรมทั้งหมดก่อน ถึงจะอัพเดทได้
- การแชร์บน windows จำได้ว่าเข้ามาใช้งานได้แค่ 9 เครื่องเท่านั้น อีก 1 เครื่อง คือเครื่องแม่ที่ทำการแชร์

ตอนนี้ผมใช้วิธีนี้
พอดีบริษัทผมใช้เครื่อง Mac เป็นฐานข้อมูล Mysql 192.168.1.5
และใช้อีกเครื่องหนึ่ง ที่เป็น Ubuntu ใช้ฝากไฟล์โปรแกรม 192.168.1.6
หรือจะเอาเครื่องที่ใช้ฝากไฟล์ นั้นลง mysql บน ubuntu ก็ได้ ทั้งฝากไฟล์และ ฐานข้อมูลเลย เมื่อก่อนผมก็ทำแบบนี้(พอดีบริษัทผมมี mac ว่างอยู่เลยเอามาลงแยก) และทำเครื่อง Ubuntu เป้นฐานข้อมูลสำรอง
เวลาเครื่อง User จะใช้งานโปรแกรม ก็เข้าไปใช้งานผ่าน Ubuntu ในโค้ดโปรแกรมก็จะยิงไปใช้งานฐานข้อมูลของ Mac
แบบนี้จะไม่มีข้อจำกัดในเรื่องของการจำกัดการใช้งานของเครื่องUserเหมือน windows
และสามารถทำการอัพเดทโปรแกรมได้เลยโดยใช้โปรแกรม Winscp ลากไปวางบน Ubuntu ได้เลยและไม่ต้องให้ User ออกจากโปรแกรม
ไม่ต้องทำการติดตั้งโปรแกรมบนเครื่อง User เลย(แค่ ก็อปปี้ Shortcut ไปวางไว้ให้ User ใช้งาน)
*** ทุกวันนี้ผมเขียนโปรแกรมเสร็จพอจะอัพเดท ผมก็ลากไปวางทับตัวเดิม โดย User พนักงานที่ใช้โปรแกรมอยู่ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า เราทำการอัพเดทโปรแกรมอยู่
ตอนนี้โปรแกรมผมมีคนใช้งานประมาณ 20 คน 8 ศูนย์บริการ ก็เวิร์กนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร

ที่พูดมานี้ ไม่มี Browser เข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ ถ้าอยากเรียกผ่าน Browser ให้ เขียน asp อย่างเดียว

2014-10-03 08:23:44
2014-10-03 08:24:08
Date : 2014-10-03 08:22:26 By : zarooman

No. 14

งั้นสงสัยต้องเขียน asp อย่าง เดียวแล้วหละค่ะ เศร้าเลยยย
Date : 2014-10-03 08:45:01 By : baiifern

No. 15

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : baiifern เมื่อวันที่ 2014-10-03 08:45:01
เอาใจช่วยครับ เขียนไปเหอะอย่าเศร้า ประสบการณ์ทั้งนั้น อิอิ มีไรมาถามในบอร์ด คนใจดีเยอะครับ

Date : 2014-10-03 08:53:35 By : zarooman

No. 16

Date : 2014-10-03 09:08:52 By : mr.win

No. 17

Guest

ข้อเสียอีกอย่างของการแชร์โปรแกรมคือ

ถ้าเครื่องที่ดึงโปรแกรมไปใช้เครื่องใดเครื่องนึงเกิดทำโปรแกรม error

มันจะ terminate ทุกเครื่องที่ใช้งานอยู่ ณ ขณะนั้นด้วย

เคยมีประสบการณ์ตอนตี dot แต่ไม่อยากลง game อาศัยดึงชาวบ้าน เด้งทีเด้ง 2 เครื่องเลย
Date : 2014-10-03 10:19:52 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอแนวทางการทำให้ win app ให้กลายเป็น web app หน่อยค่ะ vb.net**ด่วน T^T

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่