Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > รบกวนเพื่อนๆช่วยผมเลือกที่ทำงานให้หน่อยครับ ผมคิดมาทั้งคืนแล้ว

รบกวนเพื่อนๆช่วยผมเลือกที่ทำงานให้หน่อยครับ ผมคิดมาทั้งคืนแล้ว

Topic : 111702

โพสกระทู้ ( 12 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทั้งหลาย พอดีว่าผมอยากรบกวนให้ช่วยคิดหน่อย ผมปรึกษาหลายคนแล้ว แต่ยังเลือกไม่ได้เลยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ที่ทำงาน 2 ที่ พร้อมๆกัน(จริงๆได้หลายที่ แต่ปฏิเสธไปหมด เหลือเข้ารอบ 2 ที่)

ที่แรกบริษัท A นะครับ
เป็นบริษัทขายซอฟแวร์ สำเร็จรูป เรามีหน้าที่เข้าไปพัฒนาต่อ ที่นี่จะได้เขียนทั้งเว็บ และ วินโดร์ 1 คน จับ 1 ซอฟแวร์ หน้าที่ที่รับผิดชอบคือ คิด พัฒนา ไปเก็บความต้องการของลูกค้า รับปัญหาจาก User มาพัฒนาต่อ เทสโปรแกรมเอง ออกแบบเอง คิดเอง ทำเอกสารเอง ส่วนทีมโปรแกรมเมอร์ แต่ละคนก็รับผิดชอบคนละส่วน มีคอยช่วยเหลือกันบ้าง เวลาต้องการความช่วยเหลือ คนที่อยู่ภายในบริษัท แต่ละคนอยู่มาเกิน 1 ปีหมด เป็นองค์กรใหญ่ครับ มีพนักงานภายในบริษัทเกือบ 50 คน มีทีมโปรแกรมเมอร์ประมาณ 6 คน (ไม่รวมตัวผมนะ) ทำงานเสาร์เว้นเสาร์ครับ

ข้อดีคือ เรื่องสวัสดิการ มีเบี้ยเลี้ยงเวลาออกพบลูกค้า มีโอที มีเบี้ยขยัน สถานที่หรูหรา หากินข้าวง่าย มีชุดฟอร์ม
ข้อเสียคือ เรื่องงานกระจายไปหน่อย แต่ก็มีโอกาสก้าวไปสายอื่น แล้วห้องทำงานเป็นกระจกหมด คนข้างนอกสังเกตเราได้ง่าย ที่นั่งผมมีหัวหน้าคุมอยู่ด้านหลังอีกที

ที่ที่สอง บริษัท B นะครับ
เป็นบริษัทพัฒนาซอฟแวร์ ตาม Requirement ลูกค้า เรามีหน้าที่เข้าไปจับ 1 โปรเจ็ค ช่วยเหลือกันหลายคน แต่ที่นี้เขียนแต่เว็บอย่างเดียว หน้าที่รับผิดชอบคือ เขียนโปรแกรมอย่างเดียว เพราะที่นี่มีทั้งแผนกออกแบบ Interface แผนกSA แผนกMaketing แผนก HTML แผนกTester แยกกันหมด แต่ละแผนกทำหน้าที่ของตัวเอง แต่จะมีระยะเวลาในการทำงาน เพราะถ้าทำไม่เสร็จ จะส่งผลกระทบกับแผนกอื่น เช่น โปรแกรมเมอร์ ทำงานไม่ทัน Tester ก็จะมากดดันเรา เป็นต้น ทีมโปรแกรมเมอร์มี 5 คน เป็นองค์กรเล็ก เหมือนบ้านคนติดกัน มีพนักงานประมาณ 20 ทำงานจันทร์ถึงศุกร์ หยุดเสาร์อาทิตย์ แต่ถ้าทำงานไม่ทัน ต้องอยู่ดึกหรือมาทำงานเพิ่มวันเสาร์ อาทิตย์แทน ไม่มีชุดฟอร์ม แต่งตัวตามปกติ ทีมโปรแกรมเมอร์ เท่าที่ผมสอบถาม ไม่มีใครอยู่เกิน 1 ปีเลย -*- ไม่รู้ทำไม

ข้อดีคือ เรื่องของการทำงาน ไม่วุ่นวายกับเอกสาร เพราะมีหน้าที่ coding อย่างเดียว แต่จะได้เฉพาะเว็บ ทำงานในห้องแบบปิด (เหมือนอยู่ในห้องส่วนตัว) ไม่มีคนคุม เพราะเวลามันบีบให้เราทำงานให้เสร็จแทน
ข้อเสียคือ ไม่มีเบี้ยขยัน ไม่มีโอทีถ้าทำงานเลิกดึกไม่ได้ค่าตอบแทน ไม่มีเบี้ยเลี้ยงเวลาหากต้องไปพบลูกค้า(ถ้าไปพร้อม SA) เป็นองค์กรขนาดเล็ก เวลากินข้าวต้องออกไปซื้อปากซอย หรือ ซื้อมาตั้งแต่เช้า

โดยที่ผมสรุปคือ ที่แรก จะดีในเรื่องของสถานที่ สวัสดิการ แต่งานจะวุ่นวายหน่อย ถ้าทำได้ก็เก่ง ถ้าทำไม่ได้กดดัน ที่ที่สอง จะดีในเรื่องของระบบงาน คือไม่วุ่นวาย ทำงานสบาย แต่ไม่มีสวัสดิการอะไรชดเชย

เรื่องที่ผมไม่ได้พูดถึง คือมันมีเหมือนกันนะครับ เช่น ระยะเวลาทำงาน โบนัส เงินเดือน อะไรแบบนี้อ่ะครับ

เท่าที่ผมคิด ถ้าผมคิด อยากโต มีรายได้เยอะๆ สวัสดิการดี ยุติธรรม ต้องไปที่แรก ถ้าอยากเขียนโปรแกรมอย่างเดียว ไม่ชอบวุ่นวายเรื่องเอกสาร ทำงานชิวๆไม่มีคนมาคุม ต้องไปที่ที่ 2 สรุปคือที่แรกดีเรื่องสวัสดิการ กับขนาดองค์กร ความสะดวกสบาย ที่สอง ผมชอบงาน และผมคิดว่าตัวเองยังไม่ค่อยเก่ง น่าจะไปเริ่มที่นี่ก่อน แต่ก็จะเสียโอกาสที่ที่สองไป (ผมคิดว่ามันเหมือน Software house นะ)

ผมควรจะเลือกแบบไหนดีครับ

Tag : .NET, Ms SQL Server 2008, Web (ASP.NET), Win (Windows App), VB.NET

ประวัติการแก้ไข
2014-10-03 10:48:03
2014-10-03 10:51:20
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-10-03 10:46:25 By : smartiden View : 1067 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

ผมมองตรงนี้เลย "เท่าที่ผมสอบถาม ไม่มีใครอยู่เกิน 1 ปีเลย -*- ไม่รู้ทำไม"

เอาแค่นี้ก็เลือกได้แล้ว อย่างอื่น โอกาสและการพัฒนาอยู่ที่ตัวเรา

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-10-03 11:00:24 By : Chaidhanan

No. 2

อ๋อ ขอบคุณครับ ตอบเร็วจัง เราไม่ต้องพิจารณาลักษณะงานเลยหรอครับ

ส่วนเรื่องที่แต่ละคนทำงานไม่ถึงปี (สูงสุดเกือบปี 2 คนนะ เท่าที่ถาม) เพราะผมคิดว่าส่วนใหญ่เขาชอบรับคนมาฝึก หรือพวกนักศึกษาจบใหม่ พอฝึกเสร็จเขาก็เลยออก คิดว่างี้นะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-10-03 11:16:07 By : smartiden

No. 3

แล้วนักศีกษาที่มาฝึกงานเขาไม่อยากทำงานต่อเหรอครับ
ที่เขาไม่อยากอยู่ต่อนันก็เพราะเขาได้เห็นอะไรหลายๆอย่างด้วยมั้งครับ
สำหรับลักษณะงาน ผมมองว่าเหมือนกัน วิธีการทำงานก็คล้ายกัน

จะแต่งด้วยฟอร์ม หรือ อิสระ จะห้องกระจก หรือ ห้องส่วนตัว
ที่สำคัญมันก็คือเนื้องานที่ได้

จะแยกแผนกเป็นส่วนๆ แต่การพัฒนามันอยู่ที่ตัวเรา
Date : 2014-10-03 11:25:24 By : Chaidhanan

No. 4

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ถ้าเอาประสบการณ์แนะนำให้ทำงานกับคนเก่ง ๆ ครับ
Date : 2014-10-03 11:27:23 By : mr.win

No. 5

โพสกระทู้ ( 296 )

Facebook

เลือก บริษัท A แบบไม่คิดเลยครับ

2014-10-03 11:40:03
Date : 2014-10-03 11:39:40 By : zarooman

No. 6

อ๋อ ขอบคุณความคิดเห็นที่ 3 มากๆเลยครับ ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นหน่อยล่ะ

ส่วนตอบความคิดเห็นคุณ admin ผมคิดว่าทั้ง 2 ที่ เขาเก่งกว่าผมหมดแหละครับ 555 ผมยังความรู้แค่หางอึ่ง
Date : 2014-10-03 11:41:21 By : smartiden

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : zarooman เมื่อวันที่ 2014-10-03 11:39:40
รายละเอียดของการตอบ ::
ไม่คิดเลยหรอครับ 555 ขอบคุณมากนะครับ บริษัท A บอกตามตรงผมกังวล เรื่องการเป็น SA อ่ะครับ เพราะผมไม่รู้ว่ามันต้องทำยังไง เขียน Flow ยังไง ER Diagram หรือเขียนเอกสาร เพราะประสบการณ์โปรแกรมเมอร์ผมยังอ่อนหัด ส่วนเรื่องอื่นสู้ขาดใจครับ 555

Date : 2014-10-03 11:48:29 By : smartiden

No. 8

โพสกระทู้ ( 296 )

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : smartiden เมื่อวันที่ 2014-10-03 11:48:29
ใจสู้ก็พอครับ ไปหาประสบการณ์เอาข้างหน้าไม่ต้องกลัวไปว่าถ้าไปแล้วไม่ได้ เดี๋ยวสถานการณ์ก็บังคับเราเอง คำว่า ประสบการณ์ต้องเก็บเกี่ยวสครับถ้าว่าดีกว่า ก็ไปเลย ได้ไม่ได้ว่ากันอีกที ส่วนมากถ้าใจสู้ มันได้หมดหละครับ สู้ๆครับเอาใจช่วย เท่าที่อ่านมา บริษัท A ดีกว่าทุกประตู แค่มีข้อเสียที่โปรแกรมเมอร์หลายคนอาจรับไม่ได้ เช่น ห้องเป็นกระจก คนอื่นเห็นหมดว่าเราแอบเล่นเฟส (ฮา) หัวหน้านั่งคุมงานอยู่ด้านหลัง (อันนี้ผมก็รับไม่ได้ ฮ่าๆๆ) ถ้าตัดอคติส่วนนี้ออก สบายเลยครับ ไปโลด

2014-10-03 11:54:52
Date : 2014-10-03 11:53:36 By : zarooman

No. 9

อันนี้ต้องถามตัวเองครับว่าไปไหวไหม แต่ไม่ลองก็คงไม่รู้
Date : 2014-10-03 11:53:54 By : Chaidhanan

No. 10

ผมเชื่อทุกท่านครับ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็น ผมจะไปตอบปฏิเสธแระ
Date : 2014-10-03 13:39:44 By : smartiden

No. 11

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : smartiden เมื่อวันที่ 2014-10-03 13:39:44

คุณต้องการอะไรครับ?
---
"ไม่คิดเลยหรอครับ 555 ขอบคุณมากนะครับ บริษัท A"
--- ผมคิดและคุณทำงานกับผมไม่ได้แน่นอนครับ
Date : 2014-10-03 16:52:11 By : หน้าฮี

No. 12

Guest

ถ้าผมโชคดีผมคงจะไม่เจอคนอย่างคุณนะครับ
Date : 2014-10-03 16:55:43 By : หน้าอี

No. 13

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2014-10-03 11:53:54
คุณเหนือคน (วาสนาดี) คุณตาอย่าไปสนใจเลยครับ
(พวกสุนัข)

Date : 2014-10-03 17:03:43 By : หน้าอี

No. 14

โพสกระทู้ ( 611 )

@ smartiden

เดี๋ยวคุณจะคิดว่าผมเป็นคนที่ก้าวร้าว ผมบอกคุณตามตรงก็ได้ พื้นฐานของผมเป็นคนอ่อนโยน
ในอนาคตคุณต้องทำงานร่วมกับคุณอื่นเขา คุณจะต้องเจอะเจออะไรอีกมายมาย (สังคมมันไม่ได้จำกัดแค่งานโปรแกรมมิ่ง)
--- คุณจะต้องเจอทั้งเรื่องดีดี (นับครั้งได้)
--- คุณจะต้องเจอทั้งเรื่องร้ายร้าย ประจำวัน(หลีกเลี่ยงไม่ได้)
...
...
...

ถ้าคุณเคยอ่านประวัติของ เตมูจิน (หลังจากรวบรวมเผ่ามองโกลให้เป็นปึกแผ่นแล้ว)
ก่อนออกรบจงหยวน เขาถามผู้เฒ่าคนหนึ่งว่า

เตมูจิน ถามและไม่รอฟังคำตอบ : ท่านผู้เฒ่า ท่านไม่ต้องกลัวข้าหรอก ท่านบอกข้ามาซิว่า "อนาคตของข้าจะเป็นเช่นไร"
ท่านผู้เฒ่า : ไม่ตอบและมองเตมูจินเดินจากไป (คิดในใจว่า ท่านรู้อยู่เต็มอก มหาบุรุษของข้า)
...
...
...

ผมให้คุณลองคิดดูเล่นฯครับว่า

อะไรที่ผมมีแล้วคุณไม่มี
อะไรที่คุณมีแล้วผมไม่มี

2014-10-04 07:09:22
Date : 2014-10-04 06:50:15 By : หน้าฮี

No. 15

โพสกระทู้ ( 611 )

ผมหากระทู้หนึ่งไม่เจอ "นักศึกษาจากจังหวัดภูเก็ต 4-5คน" ผมตั้งใจว่าจะเข้ามาตอบและจะเสนอแนะสิ่งที่มีประโยชน์สำหรับเขา
แต่ไม่รู้ว่ามันหายไปไหน หรือ เขาอาจจะด่าผมยับเยินไปก่อนหน้านี้ก็อาจเป็นไปได้

เขาไม่รู้หรอกว่าลึกลึกแล้วผมเป็นห่วงพวกเขา (ผมไม่ได้คุยแค่เรื่องงานโปรแกรมมิ่ง แต่ผมคุยได้ทุกฯเรื่อง)

เรื่องดีดี ผมก็รับได้
เรื่องร้ายร้าย ผมก็รับได้

รับได้ทั้งนั้นครับ

2014-10-04 07:01:10
Date : 2014-10-04 06:59:35 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนเพื่อนๆช่วยผมเลือกที่ทำงานให้หน่อยครับ ผมคิดมาทั้งคืนแล้ว

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่