Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > [ปรึกษา] เรื่อง Array ใน VB ครับ (ถ้าผมถามมากเกินไปอย่าพึ่งว่าผมนะ)

[ปรึกษา] เรื่อง Array ใน VB ครับ (ถ้าผมถามมากเกินไปอย่าพึ่งว่าผมนะ)

Topic : 113431

โพสกระทู้ ( 84 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

บอกก่อนเลยตอนนี้ยังใหม่กับ VB ในหลายๆอย่างครับ และนี่อาจจะเป็นคำถามสุดท้ายแล้วก็ได้มั้ง แต่ในคำถามครั้งนี้อาจมีคำถามเกี่ยวกับ PHP บ้างนะครับ

1. เรื่อง Array 2 มิติใน VB ทำไมผมเขียนแบบนี้ไม่ได้ครับ มันมี error อะไรสักอย่างจำไม่ได้ Out of ... อะไรนี่หละครับ

Code อย่างย่อ ถ้าเขียนผิด Syntax ก็ขอโทษด้วยครับ พอดีผมเขียนสดในนี้เลย
Dim index As integer = 1 Dim index2 As integer = 1 -- วนลูปนะครับ -- Dim a As integer = Anumber(i) (เป็นค่าที่ดึงมาจาก Database เป็น Array) Dim a2 As integer if a = 1 Then a2 = index else a2 = index2 End If Tcode(a, a2) = dt.Rows(0)("TCodeID") TPrice(a, a2) = dt.Rows(0)("TPrice") if a == 1 Then index++ else index2++ End If

2. เครื่องหมาย => กับ -> ใน PHP คืออะไร หมายความว่าอย่างไรครับ พอจะมีตัวอย่างให้เข้าใจไหม

3. VB เวลาดึงค่าจาก Database สามารถเก็บทั้งก่อนที่ได้มาเข้าตัวแปรเลยได้ไหม ทุกวันนี้ผมใช้วิธีดึงมาทีละคมลั่ม จน ครบทุกคอลั่ม เก็บใส่ในตัวแปร ซึ่งบาง Table มีมากกว่า 20 คอลั่ม ทำให้ต้องเขียนเยอะเลย

4. foreach($a as $key=>$value) ถ้าเขียนแบบนี้หมายความว่าอย่างไรครับ

Tag : .NET, Ms SQL Server 2008, VS 2012 (.NET 4.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-12-23 22:40:24 By : tatalas View : 5397 Reply : 20

No. 1

โพสกระทู้ ( 281 )

Code (VB.NET)
Dim index As integer = 1
Dim index2 As integer = 1

-- วนลูปนะครับ --

Dim a As integer = Anumber(i) (เป็นค่าที่ดึงมาจาก Database เป็น Array)
Dim a2 As integer

if a = 1 Then '(1) ต่างกันตรงไหนครับเมื่อ index กับ index2 มีค่าเท่ากับ 1 เหมือนกัน
a2 = index
else
a2 = index2
End If

Tcode(a, a2) = dt.Rows(0)("TCodeID")
TPrice(a, a2) = dt.Rows(0)("TPrice")
 '(2) เออเร่อ Out of ... จะมาจากข้อผิดพลาดจำพวกอ้างตำแหน่งแล้วมันไม่มีอยู่จริง
'เช่น array มีขนาดความจุ 5 แต่เราอ้างที่ 1-5 ไม่ได้เพราะมันนับเริ่มที่ 0 (เรียกว่า index ตัวชี้ตำแหน่ง) เพราะฉะนั้นเราต้องอ้าง 0-4 
'ให้ตรวจสอบตรงนี้ให้ดีครับ

if a == 1 Then
index++
else 
index2++
End If

แต่ว่าวิธีทำงานของโปรแกรมมันแปลกๆ ทำงานซ้ำซ้อนเกินไปหรือเปล่า ?
มีวิธีง่ายๆก่อนเขียนโปรแกรมจะแนะให้ครับ คือก่อนที่เราจะลงมือเขียนให้เราวาดภาพลงในกระดาษก่อนว่าเราจะทำอะไรก่อน-หลัง
จัดเรียงขั้นตอนการทำงานของโปรแกรมในหน้ากระดาษก่อน ถ้าเวิร์คค่อยเขียนเพราะการเขียนไปรื้อไปมันทำให้มึนงงสับสนง่าย

Code
3. VB เวลาดึงค่าจาก Database สามารถเก็บทั้งก่อนที่ได้มาเข้าตัวแปรเลยได้ไหม ทุกวันนี้ผมใช้วิธีดึงมาทีละคมลั่ม จน ครบทุกคอลั่ม เก็บใส่ในตัวแปร ซึ่งบาง Table มีมากกว่า 20 คอลั่ม ทำให้ต้องเขียนเยอะเลย

แล้วทำไมไม่ใช่ Datatable เลยละในเมื่อดึงข้อมูลมาเก็บไว้แล้ว

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-12-24 09:04:14 By : deksoke

No. 2

โพสกระทู้ ( 4,434 )
บทความ ( 23 )

Facebook

1.โค๊ดที่เขียนถูกแล้วครับ ลองเอา err ออกมาให้ดู
ปล.กะลังหลงประเด็นรึป่าว สิ่งที่อยากได้มันคือการ convert datatable เป็น array ไม่ใช่เหรอ
กระทู้เก่าเหมือนจะมีคนเีขยนโค๊ดให้ไปแล้วนิ ผมลองใช้ดูก็ใช้ได้อยู่
ลองใช้คำค้น convert datatable to array ดูมีเยอะครับ
https://www.google.co.th/search?q=vb.net+convert+datatable+to+array+&ie=utf-8&oe=utf-8&gws_rd=cr&ei=ySeaVJuaIMOsuQSvr4CoCg

2. => คือ Lambda Expressions
https://www.thaicreate.com/dotnet/forum/113121.html
3.เป็นประเด็นหลักของงานนี้ครับ ตามที่คุณ Furikuri บอกเลย convert datatable เป็น array ง่ายสุด
4. =>2.
ลองดูกระทู้เก่าของคุณดูครับใช้ตัวนั้นแหละ

ใจความสำคัญครับ
1. เราไม่ควรเอาปัญหาหนึ่งมาเพิ่มให้กับอีกปัญหาครับ เหมือนว่าเราแค่ต้องการใช้ datatable แบบ array เราก็ควรมุ่งไปที่การใช้ datatable แบบ array ไม่ใช่ที่ array ไม่งั้นเราก็จะเจอปัญหาดังที่เป็นอยู่ครับ
2. เมื่อเราเจอปัญหาเกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมลองใช้วิธีส่งค่าขึ้นมาดูแต่ละขั้นตอนครับง่ายสุดคือ messagebox ค่าต่างๆว่าได้ตามท่เราต้องการไม๊มันจะช่วยให้เราเห็นความผิดพลาดรายย่อยได้
3. การจับประเด็นของปัญหาต้องแยกแยะปัญหาหลักปัญหารองครับแล้วค่อยๆมองทีละปลีกย่อยบางทีปัญหามันอาจจะไม่ใช่ปัญหาตามที่เราให้เป็นก็ได้
4. ถ้าได้ข้อมูลจากเว็บหรือที่อื่นมา แนะนำให้ทำตามเปะๆก่อนอย่าเพิ่งไปดัดแปลงเราจะได้สอบกลับได้ว่าเราทำถูก(ถ้าพูดตามภาษานักวิทย์อย่างผมก็คง Traceability )

แค่นี้ก็สามารถเขียนโปรแกรมต่อได้อย่างราบรื่นแล้วละครับ 5555
ผมเห็นว่าค้างอยู่ที่ปัญหานี้นานเกินก็เลยแนะนำ ไม่ว่ากันนะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-12-24 09:57:48 By : lamaka.tor

No. 3

ครับผม ตอนนี้ แก้ไป แก้มามันก็ใช้งานได้แล้วครับ...... แล้วก็ได้ความรู้ดีๆอีกเยอะเลย ขอบคุณมากๆครับ

สุดท้าย ผมขอถามอีกข้อว่า สมมติโค้ดประมาณด้านล่างครับ

Plublic Class Form1

Dim a As String = 5

private sub Form1_Load .......

Dim a = 1

End Sub

private sub btn1_Click .......

MsgBox(a)

End Sub

End Class

พอสั่งเปลี่ยนค่า a แล้วค่า a ไม่เปลี่ยนค่าตามครับ สาเหตุนี้เกิดจากอะไร และแก้ไขอย่างไรดีครับ
Date : 2014-12-24 18:33:41 By : tatalas

No. 4

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : tatalas เมื่อวันที่ 2014-12-24 18:33:41
รายละเอียดของการตอบ ::
private sub Form1_Load .......

a = 1

End Sub
ไม่ต้องประกาศใหม่ เพราะถ้าประกาศใน sub นี้อีกถือว่าเป็นคนละตัวกันครับ

Date : 2014-12-24 19:12:26 By : บัญดิษฐ

No. 5

ขอโทษครับ ผมพิมพ์ผิด ไม่ได้ประกาศใหม่ครับ ที่จริงจะเป็น a = 1 เลย อันนี้ปัญหาจาก โค้ดจริงๆครับ อต่ผมย่อคำสั่ง Select ลง เพราะยาวมาก

Code
Public Class Form1

Dim objConn As New SqlConnection
    Dim strConnString As String
    Dim Arr As Integer

Dim Tcode(Arr) As String
    Dim Tname(Arr) As String
	Dim Tsub(Arr) As String
	Dim Tprice(Arr) As String

Private Sub p_product()

Dim objCmd As SqlCommand
        Dim strSQL As String
        Dim dtAdapter As SqlDataAdapter
        Dim dt As New DataTable
        Dim i As Integer

Try

strSQL = "SELECT "
            strSQL += "* "
            strSQL += "FROM t_product"

dtAdapter = New SqlDataAdapter(strSQL, objConn)
            dtAdapter.Fill(dt)

Arr = dt.Rows.Count

objCmd = New SqlCommand(strSQL, objConn)
            Dim sqlReader As SqlDataReader = objCmd.ExecuteReader()

While sqlReader.Read()
                Tcode(i) = sqlReader.Item(0)
                Tname(i) = sqlReader.Item(1)
				Tsub(i) = sqlReader.Item(2)
				Tprice(i) = sqlReader.Item(3)
                i += 1
            End While

sqlReader.Close()

p_count()

Catch ex As Exception
            MessageBox.Show(ex.Message)
        End Try
    End Sub

พอ Run มันจะเกิด Error ว่า Out of... อะไรสักอย่างครับ
Date : 2014-12-24 23:18:28 By : tatalas

No. 6

แนะนำให้ใช้ DataTable ในการเก็บข้อมูลแทน Array นะครับ
Date : 2014-12-25 10:18:57 By : deksoke

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : deksoke เมื่อวันที่ 2014-12-25 10:18:57
รบกวนช่วยสอนการใช้งาน DataTable หน่อยครับ ไม่ทราบว่ามันเก็บข้อมูล และดึงมาใช้ยังไง และหาได้ไหมว่า ข้อมูลมีทั้งหมดกี่แถว

เพราะต้องดึงออกมาใช้วนลูปคำนวณต่อไป ครับ

Date : 2014-12-25 11:03:12 By : tatalas

No. 8

https://www.thaicreate.com/asp.net/asp.net-datalist-control-dataset-datatable-tablerows.html

ให้ลองไปอ่านนี้ดูครับ
ส่วนโค้ดผมแปลงนิดหน่อยก็จะได้ประมาณนี้

Dim objConn As New SqlConnection
    Dim strConnString As String

Public Function  getProduct() as DataTable

Dim objCmd As SqlCommand
        Dim strSQL As String
        Dim dtAdapter As SqlDataAdapter
        Dim dt As New DataTable

Try

strSQL = "SELECT "
            strSQL &= "* "
            strSQL &= "FROM t_product"

dtAdapter = New SqlDataAdapter(strSQL, objConn)
            dtAdapter.Fill(dt)

return dt

Catch ex As Exception
            throw ex
        End Try
    End Function

ถ้าคุณต้องการให้ค้นหาแบบมีเงือนไขด้วยก็แปลงเอานะครับ
เรียนรู้ด้วยตัวเองจะดีที่สุด (ของแถม)
https://scontent-b-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/v/t1.0-9/10376726_10152578590951864_5635231080808214756_n.jpg?oh=5f6682abe010928a742ac4c9edab970c&oe=54FBC54F
Date : 2014-12-25 11:48:08 By : deksoke

No. 9

ขอบคุณครับ

คือยังไม่ได้ลองนะครับ แต่ขอถามก่อน

เวลาผมต้องการนำค่าที่ได้จากการ query ไปใช้ใน Function หรือ Private Sub อื่นต้องทำยังไงครับ

ต้องยัดใส่ตัวแปรก่อนไหม หรือใช้ dt.rows(0)("Table") ได้เลยครับ

ถ้าต้องยัดใส่ ตัวแปรก่อน ในเมื่อมันมีหลายค่า มันก็ต้องใช้ Array อยู่ดี ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ

เดี๋ยวคืนนี้กลับไปลองดีกว่า
Date : 2014-12-25 13:38:46 By : tatalas

No. 10

คุณสามารถส่ง datarow ไปทั้งแถวเลยก็ได้นะครับ
ในฟังชั่นค์ก็ดึงค่าจาก datarow ตามชื่อคอลัมน์ได้เลย
function process1(byval datarow_reference as datarow) as boolean
      dim dr as datarow = datarow_reference
      dim param1 as string
      param1 = dr("ProductId")
      ..........
end function

Date : 2014-12-25 14:26:24 By : deksoke

No. 11

ลองแล้วแต่ผมเรียกใช้ไม่ถูกอะครับ คือถ้าทำ getProduct() เสร็จแล้วจะเรียกให้ทำงานที่ process1 ต่อ ต้องเขียนอย่างไรครับ ผมใช้ process1() ไม่ได้อ่าา
Date : 2014-12-26 09:19:28 By : tatalas

No. 12

โพสกระทู้ ( 4,434 )
บทความ ( 23 )

Facebook

ลองเอาโค๊ดบ้านๆของผมไปใช้ดูครับ
เริ่มจาก สร้าง class Product ขึ้นมาเพื่อสะดวกต่อการเก็บค่า
'สร้าง class Product ขึ้นมาเพื่อสะดวกต่อการเก็บค่า
Public Class product
    Public Tcode As String
    Public Tname As String
    Public Tsub As String
    Public Tprice As String
End Class

โค้ดใน form1 ครับ

Imports System.Data.SqlClient
    'function สร้าง list product
    Private Function p_product() As List(Of product)
        Dim lstpdt As List(Of product) = New List(Of product)()
        Dim objConn As Data.SqlClient.SqlConnection = New SqlConnection()
        Dim strSQL As String = "SELECT *  FROM t_product"
        Dim ds = New System.Data.DataSet()
        dtAdapter.Fill(ds)
        If ds.Tables(0).Rows.Count > 0 Then
            lstpdt = New List(Of product)(ds.Tables(0).Rows.Count - 1)
            For i As Integer = 0 To ds.Tables(0).Rows.Count - 1
                Dim pct As New product()
                pct.Tcode = ds.Tables(0).Rows(i)(0)
                pct.Tname = ds.Tables(0).Rows(i)(1)
                pct.Tprice = ds.Tables(0).Rows(i)(2)
                pct.Tsub = ds.Tables(0).Rows(i)(3)
                lstpdt.Add(pct)
            Next
        End If
        Return lstpdt
    End Function

Private Sub Form1_Load(sender As Object, e As EventArgs) Handles MyBase.Load
        'การเอาไปใช้งาน
        Dim listProduct As List(Of product) = p_product()
        MessageBox.Show(listProduct(2).Tcode) 'ประมาณนี้
    End Sub
End Class

Date : 2014-12-26 10:03:55 By : lamaka.tor

No. 13

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2014-12-26 10:03:55
ขอบคุณมากๆเลยครับ

แต่ผมไม่เคยใช้ list เลย จากตัวอย่าง

MessageBox.Show(listProduct(2).Tcode)

ถ้าสมมติมีข้อมูล 10 Record ผมต้องเขียน For ให้วนแสดงค่ายังไงครับ

Date : 2015-01-02 16:58:46 By : tatalas

No. 14

โพสกระทู้ ( 697 )

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : tatalas เมื่อวันที่ 2015-01-02 16:58:46
เขาเอาตัวอย่างมาให้ดูเพื่อศึกษาครับ อย่าไปใส่ใจมากว่าจะต้องใช้ List หรือจะต้องเป็นอะไร

ดูวิธีการดึงข้อมูลออกมาพอครับ ว่าเขาอ้างอิงกันยังไง แล้วนำไปต่อยอดครับ

Date : 2015-01-03 12:08:19 By : 01000010

No. 15

โพสกระทู้ ( 697 )

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : tatalas เมื่อวันที่ 2015-01-02 16:58:46
จากคำถาม ถามว่า ถ้ามีข้อมูลอยู่ 10 Rows จะดึงข้อมูลจากการวน For ยังไง

แนะนำให้ลองใช้ For Each ดูครับ สามารถวนค่าจาก DataTable ได้เลย มันจะวนจนครบทุก Rows แล้วมันจะหลุด Roop ให้เองครับ

Date : 2015-01-03 12:09:49 By : 01000010

No. 16

Guest

1, 2, 3, 4, ...,

คำคน/คำคม มันแตกต่างกัน ต่างกันตรงไหนล่ะ

นั่นคือตรรกะการคิด บางคนคิดหนึ่งได้ร้อยก็พึงพอใจแล้ว
แต่บางคนคิดน้อยได้มากกว่าพันคิดเขายังคิดว่าได้น้อยเกินไป(มา)

หน้าฮี
Date : 2015-01-03 21:38:14 By : หน้าฮี

No. 17

Guest

คนเราถ้า ตรรกะการคิด มันแตกต่างกัน มันยังมีประโยชน์
แต่ถ้าคนเรา ตรรกะการคิดมันตรงกัน มันมีประโยชน์ลดน้อยลง(ไร้ประโยชน์)
Date : 2015-01-03 21:43:44 By : หน้าฮี

No. 18

Guest

หมายความว่า 1-15 ตรรกะการคิดมันตรงกัน

ซ้ายสุดสุด
ขวาสุดสุด

Date : 2015-01-03 21:52:01 By : หน้าฮี

No. 19

ผมไม่เข้าใจว่า ผมสามารถเอา

ds.Tables(0).Rows.Count มาใช้ได้เลยหรอ ในเมื่อมันอยู่คนละ Class

และ listProduct(2).Tcode ผมลอง listProduct(2).Tcode.Count เพื่อจะเอาค่าที่อยู่ในนั้นทั้งมามาวนลูปใน For หรือใช้่ While แตามันก็ไม่ได้

คือผมรู้แล้วละครับว่าต้องใช้ For เพื่อวนลูป แต่จากตัวอย่างที่ให้มา ถ้าผมต้องการจะหัดใช้ ArrayList แล้วจากตัวอย่างข้างบน ถ้าผมต้องการวนลูปให้มันแสดงค่าทั้งหมดที่ Query มาจะต้องทำยังไงครับ.

หรือต้องเอาตัวแปร lstpdt มาใช้ แต่ในเมื่อมันอยู่คนละ Class กันอีกนั่นแหละ ผมจะดึงเอามาใช้ยังไง โดนไม่ต้องไปประกาศตัวแปรไว้นอก Class
Date : 2015-01-04 20:17:46 By : tatalas

No. 20

ทำได้แล้วครับ ผมคิดเยอะไปเอง ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกๆความเห็น และคำตอบ
Date : 2015-01-04 21:14:14 By : tatalas

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : [ปรึกษา] เรื่อง Array ใน VB ครับ (ถ้าผมถามมากเกินไปอย่าพึ่งว่าผมนะ)

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่