Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > จิตอาสา ชีวิตนี้ขออุทิศให้กับปวงประชา

จิตอาสา ชีวิตนี้ขออุทิศให้กับปวงประชา

Topic : 114854

โพสกระทู้ ( 611 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

หัวข้อได้แรงบันดาลใจมาจากคุณ @{DOG{B}} และข้อความท้ายรถกะบะของมูลนิธิแห่งหนึ่งในจังหวัดชลบุรี (2558-03-01)
สรุปใจความจาก 114617 #NO 5 ได้ว่าอยากจะทำระบบ คุรุภันท์ ออนไลน์
Code
[ เออ แต่ผมจะออก freeware งานพัสดุของสถานศึกษาอยู่นะ เพราะทอดตาไปก็ยังเห็นครูบาอาจารย์ท่านงมๆซาวๆ กับเรื่องนี้มานานละ ซึ่งครั้งหนึ่งเคยเห็นคณะทำงานของกระทรวงศึกษาดำริว่าจะทำแจกจ่าย แต่แล้วกาลเวลาก็จำเนียรผ่านไปเกือบจะ 10 ปี ยังไม่เห็นท่านจะนำเสนอต่อแต่อย่างใด น่าจะยุ่งๆกับโปรแกรมกับ student8000 อะไรของพวกท่านอยู่กระมัง กระไรเลยเห็นว่าแอบพัสดุนี้จะเล็กแต่มันก็เอาเรื่องพอสมควรอยู่ ก็เลยอยากจะทำอะไรคืนค่าในสังคมบ้าง คืนเวลาให้คุณครูไปสอนหนังสือ แทนที่จะมาเวียนว่ายในวัฏสังสารของหมู่เอกสารจัดซื้อจัดจ้างทั้งหลายแหล่ และแอบๆหวังว่า แกนของมันจะยืดหยุ่นพอเพียงที่จะให้ภาคเอกชนนำไปใช้ได้ด้วย หวังว่าพี่ๆน้องๆที่ทำโปรแกรมนี้ขายอยู่จะไม่มาดักฉุดคร่านะครัช หุหุ จะทดลองแนวคิดที่อยากทำมาหลายครั้งแล้วแต่โดนบังคับยับยั้งไว้หลายเรื่องเช่น รายงานทั้งหมด จะเป็น dll อยากได้ตัวไหนก็ copy ลงไปวางใน bin เบย ระบบจะตัดต่อให้ปรากฏตอนใช้งานอย่างอัตโนแม้ด เพราะขี้เกียจมาซ่อมบำรุงงาน report นี้เหลือเกิน และระบบเสริมต่างๆ เช่น ระบบเฝ้าระวังพัสดุ>>น้ำมัน เป็นต้น ก็จะใช้หลักการนี้แหละจะว่าเป็น plugin มันก็ไม่เชิง สรุปเป็นระบบพัสดุที่สร้างมาให้คนขีเกียจสบายตัวขึ้นน่ะครัช หวังว่ามันจะไม่แท้งสะก่อนนะหุหุ ]

ปล. เนื้อหาในหัวข้อกระทู้นี้อาจจะมีการกล่อมเกลา คำ เพื่อจิตอาสา (เขียนสดนึกอะไรได้ก็เขียนไปตามนั้น)

Tag : .NET, Web (ASP.NET)

ประวัติการแก้ไข
2015-03-04 17:49:12
2015-03-04 17:50:36
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-03-04 17:46:44 By : หน้าฮี View : 805 Reply : 11

No. 1

จากข้างบนผมนึกสนุกฯ และไม่ได้คิดว่าระบบคุรุภันท์มันเล็กหรือว่าใหญ่ แต่ผมอยากจะทำระบบ "บริหารการศึกษา" โดยมีขอบเขตดังนี้
1. ครอบคลุมระดับ ประถม มัธยมศึกษาตอนต้น มัธยมศึกษาตอนปลาย (จริงฯ ทำไปถึงระดับ ป.ตรี - ป. เอก ก็ย่อมได้ แต่อย่าเลย)
2. ครอบคลุมสองกรมกอง นั่นคือ กรมสามัญศึกษาและกรมการศึกษานอกโรงเรียน

สิ่งที่ผมต้องการ ณ.ตอนนี้ ก็คือ
1. มีโปรแกรมอะไรบ้างที่ ฟรีและไม่ฟรี และมีบริษัทไหนบ้างที่ทำโปรแกรม(ที่ไกล้เคียง) ขายอยู่ ณ. ปัจจุบัน
2. ...

ใครมีข้อแนะนำก็ส่งมาได้ที่ [email protected] (ขอขอบคุณล่วงหน้า มาณ.โอกาสปัจจุบัน)

ปล. ด้วยแนวคิดที่ว่าถึงผมจะเขียนโปรแกรมไม่เก่งเท่าคุณ @{DOG{B}} หรือใครฯก็ตาม
แต่ผมคิดว่าคุณคิดว่าพวกเขา คงอยู่ข้างหน้าของผม ไม่กี่ก้าวเท้า

2015-03-04 18:05:10
2015-03-04 18:06:38
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-03-04 18:00:16 By : หน้าฮี

No. 2

@{DOG{B}}

สมมุติว่าถ้าผมได้ข้อมูลครบถ้วนแล้ว
อย่างน้อยฯ ก็ 6 หกเดือนข้างหน้าเป็นอย่างต่ำ > กว่านั้นอีกหลายเท่า
ผมถึงจะเริ่มทำระบบ "บริหารการศึกษา"
แต่ผมก็สะโลแกนคิดเอาไว้ล่วงหน้าว่า "โปรแกรมที่จะทำขึ้นมานี้ มันต้องมีชีวิต"
และคิดสะโลแกนชีวิตเอาไว้ว่า "ฟ้าอินทร์พรหมยมนาตัวของข้าหรือจะเกรง"

2015-03-04 18:17:06
2015-03-04 18:17:31
2015-03-04 18:17:54
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-03-04 18:15:19 By : หน้าฮี

No. 3

มีอยู่หนึ่งประโยคที่ผมสำผัสและรับความรู้สึกได้

"เพราะยังไงๆจะทำอะไรไว้สักวันมันก็โดนกาลเวลากลบหายไปอยู่ดี"

ผมรู้และเข้าใจดีว่าคุณหมายถึงอะไร?
ผมมีคำปลอบประโลมคุณด้วยคำว่า "ผลที่ตามมาไม่ว่ามัน "จะดีจะร้าย" มันก็คือสิ่งที่เรารักไม่แตกต่างกับลูกของเราเอง"

คิดได้ว่า
คิดเสียว่า จะดีจะชั่วมันก็ลูกของเราเอง
คิดไม่ได้ว่า
คิดเสียวว่า ...

ปล. ...
Date : 2015-03-04 19:30:59 By : หน้าฮี

No. 4

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : หน้าฮี เมื่อวันที่ 2015-03-04 19:30:59
รายละเอียดของการตอบ ::
สำหรับผมค่าของคนอยู่ที่ว่า เขาสร้างอะไร เพื่อใครครับ และการทำอะไรเพื่อตัวเองนั้นมีค่าน้อยที่สุด
ส่วนเรื่องใดๆที่จะลบหายไปนั้น ถ้าเป็นเรื่องดีๆ
อย่างน้อยคนรุ่นหลังๆจะได้มีกำลังใจ ทำชีวิตหรือผู้คนให้มันดีๆไปบ้าง

โปรแกรมครุภัณฑ์นี้นั้นมีหลากหลายเวอร์ชั่นมากครับ ทั้งที่แจกฟรีและไม่ฟรี
ทั้งนี้หากเป็นครุภัณฑ์นี่จะหมายความเฉพาะพัสดุของหน่วยงานที่สังกัดเฉพาะกระทรวงศึกษาเท่านั้นนะครัช
หน่วยราชการอื่นจะใช้คำว่าพัสดุ ซึ่งทั้งภาครัฐจะอิงตามระเบียบพัสดุของสำนักนายกรัฐมนตรี ปี พศ. 2540
เป็นบรรทัดฐานหลัก แต่มีงอกติ่งแตกต่างไปบ้างตามลักษณะการใช้และการได้มาและวิธีการทางงบประมาณ
ของหน่วยงานนั้นๆ

ส่วนเอกสารต่างๆผมเขียนไว้มี Flowchart ,context และ DFD level 1 ซึ่งงานรนี้ควรจะลึกถึงระดับ 3
(แต่มี accident ระลอกแรก notebook ตัวประจำของผมบอร์ดไหม้
แต่ข้อมูลใน HD ยังดีอยู่ และยังไม่ได้ดึงออกมา
เขียนใหม่ก็ไม่ยากครับ เก็บ requirement แล้ว ค.ว.ย.<<คิดวิเคาะแยกแยะ
ด้วยตัวเองเลยยังพอจำได้อยู่)
และจะต้องทำ diagram ต่างๆ เพิ่มเท่าที่จำเป็น เช่น
er ,object/class ,use case ,activity และ sequence diagram เป็นต้นเป็นใบ
สำคัญเลยคือ component diagram กะว่าระบบเสริมอย่าง ยืม-แลกเปลี่ยน ผลิต
หรือการเฝ้าระวังพัสดุจะเป็น plugin ที่ติดลงไปทีหลังได้ และเพื่อจะได้พัฒนาเป็นส่วนๆ
ตามกำลังน่ะครัช
(เอกสารต่างๆอาจจะเพิ่มเรื่อยๆ และเพราะมันเคี้ยวอร่อยน่ะครับ
บ่มไว้นานๆสักปีสองปีนี่กำลังหอมเบย .. ไม่ใช่ละ
จริงๆเพราะ อยากให้มันมีมาตรฐานที่แข็งโป้ก และบริหารอะไรๆให้มันเป็นรูปธรรมได้ดี
เพราะถ้าออกแบบดี คนเขียนจะก็มีความสุข ทุ่มแรงลงไปพัฒนาเพื่อคุณภาพในส่วนที่ทำเท่านั้น
ไม่ต้องมาสนใจเรื่องภาพรวมอะไรอีก ไม่ต้องผจญภัยมากมาย)

โดยส่วนตัวแล้ว มองว่าระบบพัสดุทุกตัวในเวลานี้เน้นงานจัดระเบียบงานเอกสารเป็นหลัก
มีทั้งที่ลัดบ้าง ตรงเป๊ะๆบ้างตามทักษะและวิสัยทัศน์ของคณะผู้จัดทำ
ข้อดีมีข้อเสียก็พอมีให้เห็น แต่หาระบบที่เป็น web base นี่น้อย
ยิ่งเป็น mobile base นีเห็นมีไม่กี่ที่อย่าง จะเป็น inventory control system ของภาคเอกชน
ตัวของภาครัฐถ้า scale ใหญ่ก็มีระบบผูกขาดไปแล้วตัวเล็กๆนี่
ความเห็นผมคือมันยังใช้ยากๆนะ ไม่ค่อย user friendly เลย

และหากมีโอกาสทำแล้ว โดยส่วนตัวมองว่าควร ค.ว.ย. เท่าที่จะทำได้
เพราะการพัฒนาด้วย framework อย่าง .net มันช้า แต่ถ้า ค.ว.ย. ดี
ตัวระบบจะมีศักยภาพสูงทั้งด้านความยืดหยุ่นและการซ่อมบำรุงรักษา
(อนึ่งตัดสินใจแล้วว่าต้องการพัฒนาระบบด้วย noSQL ครับ เพราะมองว่า
ท้ายสุดระบบจะต้องแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ซึ่งมันจะมีความหลากหลายแหงมๆ)

ส่วนเรื่องระบบบริหารการศึกษานั้น ขอเรียนตามตรงว่ายากครับ
เพราะจะตัวระบบจะต้องจัดทำเรื่องการประเมินผลการทดสอบ
ตามอย่างที่กระทรวงกำหนดและคณะผู้จัดทำนั้นไม่ได้ให้ความร่วมมือในการเผยแพร่อะไรเลย
คือระบบต้องทำเกณฑ์ประเมินต่างๆ ของนักเรียน
ซึ่งทุกวันนี้กระทรวงศึกษาเองยังไม่จบเรื่องนี้นะครัช
เปลี่ยนรัฐบาลใหม่ คณะทำงานของกระทรวงก็จะวิ่งไปดูแลท่านเจ้ากระทรวงว่าท่านจะเดินไปทางไหน
10 รัฐบาลที่ผ่านไปไม่ใช่ว่า 10 นโยบายหรอกนะครับที่เปลี่ยนๆกันน่ะ
บางทีรัฐบาลเดียวเสนอมา 5 นโยบายรวด และทุกวันนี้นโยบายท่านก็ยังไม่นิ่งสักที
พอไม่นโบายไม่นิ่ง โปรแกรมบริหารการศึกษา student80000000
ของสำนักประเมินอะไรสักอย่างนี่แหละครับ

ก็ประมาณว่าผูกขาดด้วยความไม่แน่นอนของนโยบายกระทรวงฯ
และอ้างว่าทุกสถานศึกษาต้องส่งข้อมูลกลับกระทรวง ตามแบบที่(กรู)กำหนด
ปีนี้แบบนึง อีกสองวันเปลี่ยนอีกละ เคยขอความร่วมมือเรื่องขอแลกเปลี่ยนข้อมูลได้ไหม
เพื่อจะพัฒนาระบบเสริมเพิ่มขยายจาก student80000000 อะไรเนี่ย
(ตอนนั้นอยากเสริมงานจิปาถะอย่าง พิมพ์บัตรนักเรียน พิมพ์วุฒิบัตร ฯ
เพราะที่ท่านแนบมากับโปรแกรม student8,000,000 นั้น สุนทราภรณ์มากจริงๆครัช)
ท่านก็บอกไม่ได้เป็นความลับ มีผลกระทบต่ออนาคตนักเรียน
เอ่อ มันก็ใช่นะแต่ถ้าระบบท่านดี ข้อมูลก็ผ่านเข้าออกได้รัดกุมคงไม่มีใครไปทำอะไรท่านหรอก
(เพราะมันมีระบบเอกสารควบคู่ไปอยู่แล้ว หากทุจริตโทษนั้นก็รุนแรงพอสมควร)
อนึ่ง อย่าง hosxp หรือ hospital os เป็นต้น เป็นโปรแกรมที่ใช้กับโรงพยาบาลอย่างเต็มรูปแบบ
รับผิดชอบชีวิตคนไข้เดะๆ เสียยิ่งกว่านะครัช เขาแจก source code เลย ....
พอมาเปรียบเทียบกันก็น่าข้องใจเล็กๆอยู่ แต่อย่างว่าท่านเป็นคณะทำงานนี่
ต้องเคารพวิสัยทัศน์ท่านๆไปละครับ

สรุปโปรแกรมบริหารสถานศึกษาเขามีอยู่แล้ว และลู่ถูลู่กังกันมานาน
จนเรียกได้ว่าผูกขาดไปเรียบร้อยโรงเรียนภาครัฐแบบไทยๆ
คงยากที่หาช่องลงไปได้ครับ

ปล.ตอนนี้หยุดแพ้บครับ งานเข้ามากเลย เคลียตัวเองให้เสร็จก่อน สิ้นเดือนนี้คงลุล่วงไปครับ
Date : 2015-03-04 21:57:06 By : DOG{B}

No. 5

Guest

ซึ่งอันที่จริงก็น่าทำนะครับ โปรแกรมสถานศึกษานี่น่ะ
ผมว่าถ้าหากเราไปร้องขอกับสำนักที่รับผิดชอบก็น่าจะได้รับความร่วมมือนะครัช
เข้าใจว่าคณะทำงานเดิมๆน่าจะเกษียณอายุไปมากแล้ว
แต่หากยังคงเดิมไม่เพิ่มเติมอันใด
ก็คงจะได้ความประทับใจเดิมๆกลับมาเป็นที่แน่นอนครัช

มองเด็กนักเรียนมอต้นที่กำลังพี้บุหรี่คุยโขมงเรื่องท้าตีกับเด็ประถมให้เพื่อนๆฟังแล้ว
ความรู้สึกนอกจากอยากจะกระโดดถีบหน้าแงแล้ว
ยังคงเป็นอยากเห็นโอกาสดีๆ เผื่อแผ่มาถึงเจ้าพวกนี้เช่นเดิมครับ
ที่จริงมันไม่มีหรอกเด็กปัญญาอ่อน แค่เด็กที่โอกาสไม่เคยมาถึง
และเพราะระบบมัน ..... อะนะ
Date : 2015-03-04 22:58:19 By : DOG{B}

No. 6

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : หน้าฮี เมื่อวันที่ 2015-03-04 18:15:19
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้บัญชามนุษย์เมียนะครัช ขัดมิได้ๆ

Date : 2015-03-05 01:44:29 By : DOG{B}

No. 7

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Date : 2015-03-05 07:05:14 By : mr.win

No. 8

@DOG{B} จาก #NO 4, 5

ดมกลิ่นไปตามที่คุณบอกและผมพอจะเห็นอะไรอยู่ข้างหน้าลางฯ (ทั้งสามัญและนอกระบบ)
ขอบคุณครับ

ปล. สุนัขที่เห่าอยู่ในรั้วอันมิดชิด แม้ว่าตัวของผมจะไม่เห็นตัวของมันที่เห่าด้วยสายตาของตัวเอง
แต่ผมพอจะเดาออกว่า "ตัวของมันเห่าโตแค่ไหน"
แต่อย่างไรก็ตาม ต่อให้ตัวของมันโตเท่าช้างและฟันหน้าของมันน้องฯพยัคฆ์
แต่ถ้ามันแก่แล้ว และฟันเริ่มผุพัง ผมก็ควรจะลืมไปได้เลยว่า "คุณหมอนัดฉีดวัคซีน วันไหน?"

อันนี้ผมเปรียบเปรย ไปในทางเชิงโปรแกรมมิ่ง ครับ (อื่นฯก็แล้วแต่จะคิดตามสะดวก)

2015-03-06 10:04:30
Date : 2015-03-06 09:59:53 By : หน้าฮี

No. 9

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : หน้าฮี เมื่อวันที่ 2015-03-06 09:59:53
อ่อ ผมเห่าเสียงดังฟังชัดครับ มั่นใจมากเรื่องนี้ แต่จะกัดไหมมันอีกเรื่องนึง
เพราะสิ่งมีชีวิตบางสปิชีส์ แค่ชายตามองความกาลิกิณีก็แล่นเข้าจับขั้วหัวใจแบ้ว
ป่วยการจะเปลืองหญ้าอ่อนเอ้ย กำลัง กาย วาจาใจไปวุ่นวายใดๆด้วย
คงปล่อยให้โรยราไปตามกาล และตกเป็นภาระลูกหลานนั่นเอง

Date : 2015-03-06 11:00:57 By : DOG{B}

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : DOG{B} เมื่อวันที่ 2015-03-06 11:00:57

Quote:
อ่อ ผมเห่าเสียงดังฟังชัดครับ มั่นใจมากเรื่องนี้ แต่จะกัดไหมมันอีกเรื่องนึง
เพราะสิ่งมีชีวิตบางสปิชีส์ แค่ชายตามองความกาลิกิณีก็แล่นเข้าจับขั้วหัวใจแบ้ว
ป่วยการจะเปลืองหญ้าอ่อนเอ้ย กำลัง กาย วาจาใจไปวุ่นวายใดๆด้วย
คงปล่อยให้โรยราไปตามกาล และตกเป็นภาระลูกหลานนั่นเอง

ถ้าคนพูดเป็นคนเสียงดังฟังชัดไหม อันนี้ผมไม่มั่นใจ ผมเป็นสุนัข แต่ผมก็พยายามมองคนและมองตัวเอง (ผมเป็นสุนัข)
ว่ามันมีข้อแตกต่างกันตรงไหน? ผมก็ไม่มั่นใจอีกเช่นเดียวกันครับ

แต่มีข้อสังเกตุพอเป็นสังเขปนิดหนึ่งได้ว่า

1. สุนัข(หมา) มันมีหาง แต่คนมันไม่มีหาง

คลำก้นแล้วไม่มีหาง คนมันเอาหมด
2. สุนัข(หมา) มันเริ่มหัดพูด แต่คนมันเห่าเป็นนิสัย

3. สุนัข(หมา) ออกกฏห้ามมีหมาหมู่ แต่คนมันกำลังพยายามและเรียนรู้และเอา
คำต้องห้าม "หมาหมู่" เป็นกดจุดมุ่งหมายสูงสุด (หมา)

...
...
...

ปล. อีกนิดหนึ่งของสังเขป ผมคุยกับคนไม่รู้เรื่องอาจเป็นเพราะผมเป็นสุนัข (หมา)
ผมเดาคำตอบของคนผิดมาหนึ่งร้อยข้อใน 99 ข้อ แต่
หนึ่งข้อนี้ผมอาจจะถูกก็อาจเป็นไปได้เหมือนกันครับ (คำตอบแบบหมาฯ)

น่าสงสารหมาตัวหนึ่งฝันใฝ่อยากจะมีเพื่อนสักคนที่เป็นคน (หายากเหลือเกิน [ทั้งชีวิตเจอแต่คนและหมามันก็เหมือนกัน])

2015-03-08 19:06:30
2015-03-08 19:07:31
2015-03-08 19:17:01
2015-03-08 19:18:45
2015-03-08 19:20:07
2015-03-08 19:21:24
Date : 2015-03-08 19:04:31 By : หน้าฮี

No. 11

Guest

ก็ขอให้เจอสักวันหนึ่งหรอกครับ
สิ่งมีชีวิตที่เบียดเสียดกันหายใจ แดก และอึ้บๆกัน
อยู่บนโลกนี้มีมากมาย คงจะมีที่เป็นเพื่อนคุณได้หรอก
ไม่ค่อยได้โฉบมาเท่าไหร่เพราะ งานรัดกะแป๋งจุงเบย
กระเดี๋ยวปลายเดือนจะลงมือดังที่ว่าต่อไปนะครัช
Date : 2015-03-13 12:35:17 By : DOG{B}

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : จิตอาสา ชีวิตนี้ขออุทิศให้กับปวงประชา

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่