Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > การแปลงตัวเลขหรือตัวอักษรให้มีเสียงออกมา ที่ทำอยู่เสียงมันดีเลย์ครับ

การแปลงตัวเลขหรือตัวอักษรให้มีเสียงออกมา ที่ทำอยู่เสียงมันดีเลย์ครับ

Topic : 118990

โพสกระทู้ ( 0 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมกำลังทำโปรแกรมบัตรคิวครับ ทีนี้สงสัยว่า ที่เขาทำกัน เรียกเสียงออกมาได้ยังไงครับ ผมมีไฟล์เสียงตัวเลขครบหมดแล้วครับ แล้วลองใช้แบบนี้ครับ

Code
My.Computer.Play.Audio("pathไฟล์เสียง") System.Threding.Thred.sleep(2000) ' อันนี้คั่นไว้ให้เว้นจังหวะในการพูด

มันก็จะออกมาเป็นเสียงแต่ว่า มันจะดีเลย์ครับ เช่น พอกดเลข1 มันก็จะพูดจบก่อน แล้วค่อยแสดงหมายเลข1 เป็นต้น อยากให้แสดงเลข1ก่อนแล้วค่อยพูดครับ

จะมีฟังชั่นที่จับตัวเลขแล้วเรียกออกมาเป็นเสียงไหมครับ ผมลองทำแล้ว ใช้TTS ได้เป็นภาษาอังกฤษ
หรือต้องทำฟังชั่นเองครับ ว่าถ้ามีตัวเลขนี้ ให้เอาไฟล์เสียงที่ต้องการดึงมาแสดง ทำจนครบ แบบนี้ตายแน่ (คิวผมมี 0-9999ครับ)

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Tag : .NET, Win (Windows App), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-09-20 20:10:11 By : slaper View : 2787 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

คุณก็เรียกให้แสดงหมายเลข ก่อนที่จะไป Call ตัวที่เล่นเสียงครับ ลองดูพวก Thread เข้ามาช่วยก็ได้ครับ เผื่อจะมีประโยชน์ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-09-21 09:48:32 By : mr.win

No. 2

โพสกระทู้ ( 4,436 )
บทความ ( 23 )

Facebook

ใช่ ๆๆ ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-09-21 10:13:17 By : lamaka.tor

No. 3

Code (VB.NET)
If e.KeyCode = Keys.NumPad1 Then //ตรวจว่ากดปุ่ม เลข1 หรือไม่
            If CDbl(Label8.Text) = CInt(0) Then //ตรวจลำดับคิวว่ามีคิวเข้ามาในรายการหรือไม่
                MsgBox("ไม่มีคิวเข้ามา")
                Exit Sub
            End If
            ListBox1.SelectedIndex = 0 //เลือกคิวอันดับแรก
            Label2.Text = CStr(ListBox1.SelectedItem) //*** ตรงนี้ตั้งให้ Label2 เท่ากับ ค่าแรกของ Listbox เสมอ
            ListBox1.Items.RemoveAt(0) //ลบคิวที่เรียกออก เพราะมาโชว์ที่ Label2 แล้ว
            count = CInt(Label8.Text) //3บรรทัดนี้ นับแล้วตัดคิวออก แล้วไปแสดง Label8 ว่าเหลือกี่คิว
            count = count - 1
            Label8.Text = CStr(count)
            sound(0) //เรียกเสียงจากไฟล์เสียง โดยใช้ฟังชั่น sound ใส่ ค่าเข้าไปเรียกใช้ Select Case เอง
            sound(CInt(Label2.Text)) //อันนี้จับ ว่า Label2 เป็นเลขอะไร แล้วก็ไปดึงไฟล์เสียงเลขนั้นมา
            sound(10) // 3บรรทัดนี้ ก็ไฟล์เสียงปกติ เช่น ที่ช่องบริการอะไรก็ว่าไป
            sound(1)
            sound(11)
End If

ครับ Code นี้ พอกดปุ่มเลข 1 มันจะพูดก่อน แล้วถึงจะแสดงเลข แต่ถ้าเอา Thred ออก มันจะแสดงเลย แต่เสียงมันจะซ้อนกัน ไม่เว้นจังหวะครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ
Date : 2015-09-22 11:27:35 By : slaper

No. 4

โพสกระทู้ ( 317 )

ถ้าหน่วงเวลา ให้มันก่อนที่จะเล่นเสียงจะได้ไหมครับ
Date : 2015-09-22 11:52:08 By : Freedom

No. 5

เป็นเหมือนกันครับ จะหน่วงก่อนเล่นเสียง แล้วก็เล่นเสียง เสร็จแล้วค่อยแสดงตัวเลขครับ
Date : 2015-09-22 13:28:09 By : slaper

No. 6

โพสกระทู้ ( 821 )

คำสั่งอยู่ใน event ไหนของ textbox เหรอครับ
Date : 2015-09-22 13:29:26 By : fonfire

No. 7

คำสั่งอยู่ใน Form1_KeyDown ครับ
Form1_load จะโหลดคำสั่ง Me.KeyPreview = True เพื่อจับอีเว้นจาก Form1 ครับ ถ้าใส่ False จะไม่สามารถจับอีเว้นกด Key ได้ครับ

แต่อยากจะหาคำสั่ง ที่รับค่าตัวเลขมา แล้วแปลงเป็นเสียงออกมาตามตัวเลขนั้นๆ เป็นภาษาไทยครับ จะได้ไม่ต้องทำฟังชั่นเสียงอีกครับ
Date : 2015-09-22 13:46:04 By : slaper

No. 8

โพสกระทู้ ( 317 )

มีคำสั่งที่ใช้เล่นเสียงอยู่ 2 ตัวที่ผมเคยใช้มาครับ
1. ของ Vaja ครับ แต่ปัญหาของตัวนี้คือ เล่นเสียงไม่ค่อยเนียน และ ต้องขอทาง Nectec มาก่อน ถึงจะเอามาใช้ได้
2. Google Translate เสียงอ่านดีกว่า Vaja แต่ปัญหาคือ ต้องต่อ Internet เวลาเล่นเสียง
Date : 2015-09-22 14:11:02 By : Freedom

No. 9

โพสกระทู้ ( 821 )

ถ้าเป็น Form1_KeyDown มันน่าจะเกิดก่อนที่ตัวเลขใน TextBox เปลี่ยนน่ะครับ

ย้ายไป TextChanged ของ Textbox ได้ไหมครับ
Date : 2015-09-22 14:55:38 By : fonfire

No. 10

Facebook

สร้าง threading ขึ้นมาใช้งานดูครับ
threading ใช้สำหรับ ใส่ตัวเลข
กับ
threading ใช้สำหรับ เสียง

รับรองได้ครับ
Date : 2015-09-22 14:56:58 By : lamaka.tor

No. 11

ผมใช้ Label แสดงตัวเลขครับ
จะสร้าง Thred ยังไงหรอครับ...
Date : 2015-09-22 17:08:05 By : slaper

No. 12

Facebook

คือมันจะไม่รอให้ คำสั่งหนึ่งทำงานเส็จค่อยรันอีกคำสั่ง
แต่มันจะรันเกือบจะพร้อมๆกันครับ

https://msdn.microsoft.com/en-us/library/system.threading.thread.aspx
https://www.thaicreate.com/dotnet/forum/070352.html
http://greatfriends.biz/webboards/msg.asp?id=133590
Date : 2015-09-22 17:16:17 By : lamaka.tor

No. 13

ทำได้แล้วครับ ขอบคุณครับ ผมใช้ Thred แยกทำงานของเสียงออกมา เวลารัน ก็จะแสดงเลข พร้อมกับมีเสียงออกมาครับ

อีกประเด็นหนึงครับ ผมมีลำดับคิวประมาณ 10000 คิว พอจะมีวิธีให้สามารถเรียกคิวได้ โดยไม่ต้องเขียน Code เยอะไหมครับ เพราะที่ดูๆแล้ว
ต้องใช้ Select Case หรือ If ช่วย แต่จะต้องมานั่งเขียน ชุดเองหรือเปล่า ตอนนี้คิดว่า จะใช้ loop มาช่วย
ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
Date : 2015-09-23 00:42:45 By : slaper

No. 14

โพสกระทู้ ( 1,636 )

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : slaper เมื่อวันที่ 2015-09-23 00:42:45
รายละเอียดของการตอบ ::
ส่วนที่เหมือนกัน นำมาเขียนเป็น function

Date : 2015-09-23 06:50:52 By : NewbiePHP

No. 15

Facebook

แหล่มคร้าบ
Date : 2015-09-23 07:45:36 By : lamaka.tor

No. 16

ทำได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
Date : 2015-09-24 11:33:12 By : slaper

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การแปลงตัวเลขหรือตัวอักษรให้มีเสียงออกมา ที่ทำอยู่เสียงมันดีเลย์ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่