Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > อยากสอบถาม โค้ดการทำAutoComplete จาก textbox ดึงจาก access คับ ใช้ภาษา c# VS2013

อยากสอบถาม โค้ดการทำAutoComplete จาก textbox ดึงจาก access คับ ใช้ภาษา c# VS2013

Topic : 122334

โพสกระทู้ ( 7 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือว่าผมทำ AutoComplete ไม่ได้อะคับ

cc

ผมอยากให้ตอนพิมพ์ แล้วจะขึ้นแถมเหมือน combobox ตัว ในฐ้านข้อมูลทั้ง หมด ให้เราเลือก
ผมพยายามมาหลายวิธีก้ทำไม่ได้คับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ แต่ต้องทำส่ง อ. อะคับ รบกวนพี่ๆ ช่วยโค้ด ผมหน่อยนะคับ

นี้โค้ด sql ที่ผมใช้ คับ
Code (SQL)
"SELECT p_id,p_name FROM Product where p_name like '" + textBox1.Text + "%'"

พี่ๆ ช่วยพิมโค้ด สอนผมทีนะคับ ขอบคุณล่วงหน้านะคับพี่ๆ

ผมใช้โปรแกรม VS2013 นะคับ
ฐานข้อมูล access
ภาษา c# คับ

Tag : .NET, C#

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-04-06 19:49:06 By : pruttary1 View : 2124 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,434 )
บทความ ( 23 )

Facebook

ติดตรงไหนรึ

https://msdn.microsoft.com/en-us/library/system.windows.forms.textbox.autocompletemode%28v=vs.110%29.aspx
http://net-informations.com/q/faq/autocomplete.html

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-04-07 08:11:14 By : lamaka.tor

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2016-04-07 08:11:14
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมใส่โค้ด ตรง getDataไม่เป็นอะคับ พยายามหลายทีแล้ว พี่ช่วยพิมให้หน่อยได้ไหมคับ

Code (C#)
 void autocom()
        {
            textBox1.AutoCompleteMode = AutoCompleteMode.Suggest;
            textBox1.AutoCompleteSource = AutoCompleteSource.CustomSource;
            AutoCompleteStringCollection DataCollection = new AutoCompleteStringCollection();
            getData(DataCollection);
            textBox1.AutoCompleteCustomSource = DataCollection;
        }

private void getData(AutoCompleteStringCollection dataCollection)
        {

}

ขอบคุณนะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-04-07 10:25:05 By : pruttary1

No. 3

Facebook

1. connection จาก database มาได้เป็น datatable และ rows
2. ดึงข้อมูลจาก datatable และ rows มาทำเป็น list
3. ดึงข้อมูลจาก list มาทำเป็น AutoCompleteStringCollection

ลองทำตามขั้นตอนนี้ให้ได้ก่อนครับ
ศึกษาทีละขั้น รับรองได้ครับ
Date : 2016-04-07 10:37:06 By : lamaka.tor

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2016-04-07 10:37:06
พี่คับ มันไม่ได้จิงๆ อะคับ ลิ้งโค้ดที่พี่ให้มาผมไม่เข้าใจเลยครับ พี่ช่วยผมหน่อยนะคับๆ ผมใช้ accessอะคับ งง มากเลยคับพี่

Date : 2016-04-07 18:51:43 By : pruttary1

No. 5

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : pruttary1 เมื่อวันที่ 2016-04-07 18:51:43

ทั้ง 3 ติดข้อไหนครับ

Date : 2016-04-08 08:42:40 By : lamaka.tor

No. 6

Facebook

ความจริงถ้ามันยากผมก็จะบอกนะครับ
แต่นี่มันง่ายจริงๆ ขอบอก
แค่ทำครบทุกขั้นตอนที่ให้ไปก็ได้แล้ว 100000000000%
Date : 2016-04-08 08:48:39 By : lamaka.tor

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2016-04-08 08:48:39
มันยากสำหรับผมนะพี่ เพราะไม่ได้เรียนมาโดยตรงคับ ผมทำไม่ได้ แต่ก็ขอบคุณที่ให้คำปรึกษาคับ

Date : 2016-04-08 18:09:53 By : pruttary1

No. 8

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : pruttary1 เมื่อวันที่ 2016-04-08 18:09:53
ผมเรียน เคมี ครับ

แต่ก็ยังยืนยัน
แค่ทำครบทุกขั้นตอนที่ให้ไปก็ได้แล้ว 100000000000%

ลองคิดดูครับหากเราทำเรื่องที่คนอื่นทำได้ แล้วเราทำไม่ได้ คิดว่าข้อแตกต่างของเรา กับเขาคืออะไร
หาก 2 คนนั้นไปสมัครงานที่เดียวกัน คิดว่านายจ้างจะเลือกใคร

ผมไม่เคยเรียนเขียนโปรแกรมเลย ไม่เคยเรียนช่างไฟฟ้า ไม่เคยเรียนแกะสลักไม้
สรุป เป็นแค่ชาวนาบ้านๆ 555 วิธีการเขียนโปรแกรมแบบบ้านๆ และเชื่อเลยว่าวิธีการเขียนของผมเป็นแบบผิดๆ
แต่หากเรามองที่เป้าหมายละ

หากเราตั้งเงื่อนไขแค่ว่า เดินทางจากเชียงใหม่ไปถึง ขอนแก่น
ถ้าเรามองให้กว้างจะพบว่าวิธีการเดินทางนั้นหลากหลายยิ่งนัก

ไม่เร็วก็ช้า ยังไงก็ถึง หากเริ่มก้าวเดิน

เอาละมาเข้าประเด็นกัน

ติดตรงไหน ใน 3 ข้อที่ว่ามา
Date : 2016-04-09 14:07:07 By : lamaka.tor

No. 9

Facebook

5555

Code (C#)
using System;
using System.Collections.Generic;
using System.ComponentModel;
using System.Data;
using System.Drawing;
using System.Text;
using System.Windows.Forms;

namespace WindowsFormsApplication1
{
    public partial class Form1 : Form
    {
        public Form1()
        {
            InitializeComponent();
        }

private void Form1_Load(object sender, EventArgs e)
        {
            AutocompleteTextBox(textBox1, "SELECT Province FROM Sett_Post_Province", Properties.Settings.Default.PostCodeConnectionString);
        }

#region _Function
        void AutocompleteTextBox(System.Windows.Forms.TextBox textbox, string SQL, string strConn)
        {
            textbox.AutoCompleteMode = System.Windows.Forms.AutoCompleteMode.Suggest;
            textbox.AutoCompleteSource = System.Windows.Forms.AutoCompleteSource.CustomSource;
            System.Windows.Forms.AutoCompleteStringCollection DataCollection = new System.Windows.Forms.AutoCompleteStringCollection();

//1 connection จาก database มาได้เป็น datatable และ rows
            System.Data.DataSet ds = new System.Data.DataSet();
            System.Data.OleDb.OleDbConnection conn = new System.Data.OleDb.OleDbConnection(strConn);
            conn.Open();
            System.Data.OleDb.OleDbDataAdapter adapter2 = new System.Data.OleDb.OleDbDataAdapter(SQL, conn);
             adapter2.Fill(ds);
             System.Data.DataTable dt = ds.Tables[0];

// 2. ดึงข้อมูลจาก datatable และ rows มาทำเป็น list
            // 3. ดึงข้อมูลจาก list มาทำเป็น AutoCompleteStringCollection 
            foreach (System.Data.DataRow row in dt.Rows)
            {
                DataCollection.Add(row[0].ToString());
            }
            textbox.AutoCompleteCustomSource = DataCollection;
            conn.Close();
        }
        #endregion
    }
}

นักมวยที่ชกกระสอบทรายบ่อยกำปั้นถึงจะทนแรงกระแทกจากการต่อย
Date : 2016-04-09 14:43:56 By : lamaka.tor

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2016-04-09 14:43:56
พี่คับ ยังไงผมก็ขอบคุณพี่มากนะคับ ขนาดพี่เขียนโค้ดมาให้ขนาดนี้ผมยังไม่ได้เลยพี่ ไม่เป็นไรคับ ขอบคุณพี่มากๆนะคับ :)

Date : 2016-04-27 23:55:39 By : pruttary1

No. 11

Facebook

Date : 2016-04-28 08:08:19 By : lamaka.tor

No. 12

โพสกระทู้ ( 70 )

Twitter Facebook Hi5 Blogger

Code
Dim lst As New List(Of String) Dim MySource As New AutoCompleteStringCollection() Dim dt As New DataTable Dim sql As String = "select MSGGID from tbt_msg " '' Query data from tbt_msg dt = ssCON.Exc_Reader(sql) '' ssCON.Exc_Reader --> เปลี่ยนเป็น ExecuteNonQuery() If dt.Rows.Count > 0 Then For i As Integer = 0 To dt.Rows.Count - 1 lst.Add(dt.Rows(i)("MSGGID").ToString) 'MsgBox(dr(0)("EMSGEN").ToString) '' ADD ข้อมูลจาก DB Next End If '' ADD ข้อมูลจาก Manual lst.Add("apple") lst.Add("applle") lst.Add("appple") lst.Add("appplee") lst.Add("bear") lst.Add("pear33") MySource.AddRange(lst.ToArray) TextBox1.AutoCompleteCustomSource = MySource TextBox1.AutoCompleteMode = AutoCompleteMode.SuggestAppend TextBox1.AutoCompleteSource = AutoCompleteSource.CustomSource

-- ผิดพลาดขออภัยครับ มือใหม่ครับ --

ประวัติการแก้ไข
2016-04-29 14:55:37
Date : 2016-04-29 14:36:49 By : weerachai.va

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากสอบถาม โค้ดการทำAutoComplete จาก textbox ดึงจาก access คับ ใช้ภาษา c# VS2013

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่