Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > how to copy and rename file from local drive to network drive ต้องการเก็บไฟล์อัพโหลดรูปภาพไว้ที่ไฟล์แชรสามารถทำได้อย่างไรครับ

how to copy and rename file from local drive to network drive ต้องการเก็บไฟล์อัพโหลดรูปภาพไว้ที่ไฟล์แชรสามารถทำได้อย่างไรครับ

Topic : 123249

โพสกระทู้ ( 24 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

จากหัวเรื่องข้างต้น
คือ ผมต้องการอัพโหลดไฟล์รูปภาพที่รับ จาก Picture Box มาแล้วต้องการการอัพโหลดรูปไปไว้ที่ Network Drive

ex. \\192.168.1.12\picupload

และทำการบันทึกชื่อไฟล์ไว้ที่ฐานข้อมูล
เมื่อมีการเรียกไฟล์มาใช้งานก็สามารถได้ได้โดยเรียกไฟล์จาก Network Drive
ผมสามารถได้ได้อย่างไรบ้างครับ

ที่ผมศึกษามา คือ file.copy(@"fullpath",@"path", true)
มันเกิด error : Expression expected ครับผม

Tag : .NET, Ms SQL Server 2005, Ms SQL Server 2008, VB.NET, Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-06-08 17:19:46 By : waraphon View : 1869 Reply : 14

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,436 )
บทความ ( 23 )

Facebook

ใช่ตัวนี้รึป่าวครับ

https://msdn.microsoft.com/en-us/library/a5eydts0.aspx

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-06-08 18:18:56 By : lamaka.tor

No. 2

โพสกระทู้ ( 242 )

เปลี่ยนจาก
Code (VB.NET)
 file.copy(@"fullpath",@"path", true)

เป็น

file.copy(@"fullpath","path", true)

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-06-08 19:50:57 By : bigsuntat

No. 3

ตัวอย่างโค้ดที่ผมเขียนนะครับ
dim sourcepath as string = opendialog.filename dim destpath as string = \\\\192.168.10.12\\picupload file.copy("@" & sourcepath, destpath, true )

แต่เกิด error

Argument 'Prompt' cannot be converted to type 'String'
ครับ
ยังงงอยู่ครับ

ปล. ผมลองแก้แบบท่าน bigsuntat แล้วแต่เกิด error: Expression expected ครับ
ผมเข้าไปอ่าน ลิ้งตามที่ท่าน TOR_CHEMISTRY แนะนำ แต่ไม่ค่อยเข้าใจครับ

ขอคำชี้แนพด้วยนะครับ เผื่อผมผิดพลาดอะไรไป

ปล ผม import system;
import system.io
แล้วนะครับ
Date : 2016-06-09 09:08:10 By : waraphon

No. 4

Facebook

ก็ดัน ทำแบบครึ่งๆกลางๆนี่นา(โทษทีแต่มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ)
เขียนไวยกรณ์ แบบผิดๆ โคีดที่ได้ก็ต้องออกมาแบบผิดๆ

https://msdn.microsoft.com/en-us/library/9706cfs5%28v=vs.110%29.aspx?cs-save-lang=1&cs-lang=vb#code-snippet-2
Public Shared Sub Copy (
	sourceFileName As String,
	destFileName As String,
	overwrite As Boolean
)

เขาว่าทำยังไงก็ได้ให้ sourceFileName และ destFileName อยู่ในรูป string ถ้ามันเป็นอยู่แล้วก็อย่าไปสนใจมัน

dim sourcepath as string = opendialog.filename
dim destpath as string = "\\192.168.10.12\picupload\555.png"

System.IO.File.Copy( sourcepath , destpath )

http://www.homeandlearn.co.uk/NET/nets8p6.html

แนะนำนะครับ
ที่ผมศึกษามา คือ file.copy(@"fullpath",@"path", true)

เวลาศึกษาควรทำตามโค๊ดในตัวอย่างให้ได้ชัวๆก่อนจะได้ตัดปัญหาเรื่องโค๊ดผิดพลาดไปได้
เรายังไม่รู้ว่าโค๊ดใช้ได้รึไม่ได้ก็เอามาดัดแปลงเลยผลที่ได้ก้เละเป็นโจ๊กแบบนี้แหละครับ

แต่ยังดีที่ตั้งใจศึกษา 5555
Date : 2016-06-09 09:38:51 By : lamaka.tor

No. 5

Guest

ช่วงนี้ผมยุ่งกับหมา & แมว & ภรรยา & แม่ยาย &xxx
Tire_tie_1
Date : 2016-06-09 16:18:49 By : หน้าฮี

No. 6

โพสกระทู้ ( 281 )

ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงใส่ @ อะครับ
เราใส่แพทที่อยู่ของไฟล์ปัจจุบันตรงๆลงไปได้เลยนะ
Date : 2016-06-11 22:14:11 By : deksoke

No. 7

โพสกระทู้ ( 242 )

ที่คุณเอามา มันเป็น C# ครับ ผมไม่ได้ดู โทษที คือ @ ใน C# มันเหมือนกับเราสามารถเขียนข้อมูลใน "" โดยสามารถ ขึ้นบรรทัดใหม่ได้นะครับ ผมเอาไว้ใช้เวลา ใช้คำสั่งหรือข้อมูลที่มันยาวๆนะครับ เช่น

ซ้าย C# ขวา VB.NET

CSHARPVBNET

หรือ เอาข้อมูลเพิ่มเติมไปนะครับ

http://stackoverflow.com/questions/2361857/what-does-means-in-c-sharp

เอ็ง Copy มา ก็ไม่ดูเลย ว่ามันภาษาอะไร ถาม VB.NET แต่ เอา C# มา มันก็ไม่เข้าใจสิครับ

ปล. ผิดถูกประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้
Date : 2016-06-11 23:38:35 By : bigsuntat

No. 8

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

เราคงโทษคนถามซะทีเดียวไม่ได้ เพราะบางครั้งคนตอบก็เบลอเองเหมือนกัน
โดยเฉพาะผม เขียน delphi อยู่มาตอบ C# เขียน php อยู่มาตอบ vb.net
เขียน c# อยู่มาตอบ php รู้หลายภาษาก็มั่วมากเหมือนกัน 5555

ในกรณีนี้ จขกท ลงชนิดคำถามไว้ด้วย vb.net ซึ่งตัวเองใช้ในการเขียนโปรแกรม
แต่ด้วยความไม่รู้ไม่เข้าใจในภาษา ก็ไปเอาตัวอย่าง c#.net มาทดลองใช้ ก็เท่านั้นครับ

ก็แนะนำให้ทำความเข้าใจในไวยกรณ์ ของภาษาที่ตัวเองเขียนให้ดี
และเวลาอ่านตัวอย่างจะได้รู้ว่ามันเป็นภาษาอะไร
Date : 2016-06-12 00:46:43 By : Chaidhanan

No. 9

ขอบคุณสำหรับคำตอบ นะครับ
ตอนนี้ผมอัพโหลดได้เรียบร้อยครับ
ตัวอย่างคำสั่งที่ผมใช้นะครับ

dim sourcepath as string = fullpath '--ที่อยู่ของไฟล์อัพโหลด
dim destpath as string = "\\192.168.10.12\share\userpic\" & picname & extention '--ปลายทางเก็บไฟล์อัพโหลด

system.io.file.copy(sourcepath, destpath) '--คำสั่งสำหรับอัพโหลดไฟล์

ขออภัยที่ตอบช้านะครับ กำลังศึกษาวิธีการแก้ไขชื่อไฟล์และวิธีการลบไฟล์ ครับ

ประวัติการแก้ไข
2016-06-13 17:05:33
Date : 2016-06-13 17:03:22 By : waraphon

No. 10

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : waraphon เมื่อวันที่ 2016-06-13 17:03:22
รายละเอียดของการตอบ ::

destpath

อย่าลืมเขียนเผื่อกรณีมีไฟล์ซ้ำละครับ
ไม่งั้นตอนใช้งาน จะ Error

Date : 2016-06-13 17:29:37 By : lamaka.tor

No. 11

ถ้าหากผมต้องการอัพโหลดรูปใหม่ แต่ใช้ชื่อไฟล์เดิม ผมต้องใช้คำสั่ง
คล้ายๆ กับ rename
นี่ผมต้องลบไฟล์เก่าทิ้งแล้ว ใช้คำสั่ง copy หรือป่าวครับ
เพราะที่ผมดู จากเว็บนี้
http://adventuresindevelopment.com/2009/05/18/using-systemio-to-create-read-rename-and-delete-files-and-folders-in-c-and-visual-basic/

ผมลองใช้ คำสั่ง file.move แล้วมัน error promt cannot convert be 'string'
ทั้งๆๆ ที่ผมทำให้เป็น string เรียบร้อยแล้ว
งง ฮ่า

ประวัติการแก้ไข
2016-06-13 17:39:48
Date : 2016-06-13 17:35:11 By : waraphon

No. 12

โพสกระทู้ ( 281 )

Public Shared Sub Copy (
	sourceFileName As String,
	destFileName As String,
	overwrite As Boolean
)

ตัวแปร overwrite ใส่เป็น true
มันจะทับไฟล์เดิมให้เลยครับ
Date : 2016-06-14 14:34:58 By : deksoke

No. 13

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมทำ ADD, Edit, Delete ได้หมดเรียบร้อยครับ
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
Date : 2016-06-14 16:21:54 By : waraphon

No. 14

Facebook

Date : 2016-06-14 16:54:01 By : lamaka.tor

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : how to copy and rename file from local drive to network drive ต้องการเก็บไฟล์อัพโหลดรูปภาพไว้ที่ไฟล์แชรสามารถทำได้อย่างไรครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่