Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > [VB.NET] รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการสร้าง Function ที่กำหนด parameter ต้องเป็นค่านี้เท่านั้น

[VB.NET] รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการสร้าง Function ที่กำหนด parameter ต้องเป็นค่านี้เท่านั้น

Topic : 127613

โพสกระทู้ ( 10 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

Code (VB.NET)
Public Function MyFunction(ByVal TEST As String,Optional ByVal Value As Integer = 0)
    Return TEST
End Function

ผมทราบว่าเราสามารถ if ในฟังชั่นได้ว่า Value มีค่าเท่ากับที่เราต้องการหรือไม่ แต่ผมอยากทราบว่ามันมีวิธีกำหนดค่าเลยไหมครับเช่น

MyFunction("TEST",Valueตรงนี้อยากจะกำหนดให้ใส่ได้แค่ 1 หรือ 2 หรือ 3 เท่านั้น )

MyFunction("TEST",4) แบบนี้จะ Error อะไรแบบนี้อ่ะครับ

ผมทราบแต่ Optional เป็นการกำหนด default ถ้าผมเรียกส่วนไหนหรือมีอะไรผิดพลาดขออภัยด้วยครับ

Tag : .NET, Class Library, VS 2012 (.NET 4.x)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2017-05-16 07:41:34 By : armaz01 View : 2089 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,434 )
บทความ ( 23 )

Facebook

ลองอ่านเรื่อง Enum ดูนะครับ

https://www.dotnetperls.com/enum-vbnet

ประวัติการแก้ไข
2017-05-16 08:54:03
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2017-05-16 08:51:58 By : lamaka.tor

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2017-05-16 08:51:58
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณมากครับ แต่เหมือน Enum ยังใส่ค่าเกินจำนวนที่กำหนดไว้ได้อ่ะครับ

Public Enum Number As Integer
        One = 1
        Two = 2
        Three = 3
        Four = 4
    End Enum

Public Function MyFunction(ByVal TEST As String, Optional ByVal Value As Number = Number.One)
        Return TEST

MyFunction("TEST",5) ยังใส่ 5 ได้อยู่ แต่ก็ขอบคุณมากครับ อาจจะไม่มีตามที่ผมต้องการ ไม่งั้นเด๋วผมใช้ If เช็คเอาในฟังชั่นครับ ผมแค่อยากทราบว่ามีวิธีกำหนดแบบที่ผมต้องการรึป่าว ฮ่าๆ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2017-05-16 09:33:02 By : armaz01

No. 3

โพสกระทู้ ( 4,434 )
บทความ ( 23 )

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : armaz01 เมื่อวันที่ 2017-05-16 09:33:02
if ก็อาจจะตอบโจทย์ได้ดีแระครับ
Code (C#)
    Public Function MyFunction(ByVal TEST As String, ByVal Value As Integer) As String
        Dim _return As String = ""
        If Value = 1 Or Value = 2 Or Value = 5  Or Value = 10  Then
            _return = TEST
        Else
            _return = "Error"
        End If
        Return _return
    Private Sub Form1_Load(sender As Object, e As EventArgs) Handles MyBase.Load
        MessageBox.Show(MyFunction("Test 5655", 3))
    End Sub

Date : 2017-05-16 10:14:40 By : lamaka.tor

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2017-05-16 10:14:40
ขอบคุณมากครับผมว่าก็คงต้องใช้ if งับ ฮ่าาา

Date : 2017-05-16 20:54:09 By : armaz01

No. 5

Guest

VS 2018-2020 น่าจะทำได้ (ผมมั่นใจ Validator UnCompile Parameter)

Imports System.ComponentModel
Public Class paramCodeDesigetimeValidator
    Implements INotifyPropertyChanged
    Private _FuckMe As String = String.Empty
    Public Event PropertyChanged(sender As Object, e As PropertyChangedEventArgs) Implements INotifyPropertyChanged.PropertyChanged

Private Sub NotifyPropertyChanged(ByVal info As String)
        RaiseEvent PropertyChanged(Me, New PropertyChangedEventArgs(info))
    End Sub
    Sub New()
        _FuckMe= "No Hair"
    End Sub
    Public Property FuckMe() As String
        Get
            Return Me._FuckMe
        End Get
        Set(value As String)
            If value <> Me._FuckMeThen
                Me._FuckMe= value
                NotifyPropertyChanged("Fuck me change.")
            End If
        End Set
    End Property
End Class

ปล. เป็นความต้องการที่ยอดเยี่ยมมากฯ ครับ
Date : 2017-05-16 21:11:14 By : หน้าฮี

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : หน้าฮี เมื่อวันที่ 2017-05-16 21:11:14
น้ำตาจะไหลเลยทีเดียว 555+

Date : 2017-05-16 21:16:35 By : armaz01

No. 7

Guest

Quote:
MyFunction("TEST",5) ยังใส่ 5 ได้อยู่ แต่ก็ขอบคุณมากครับ อาจจะไม่มีตามที่ผมต้องการ ไม่งั้นเด๋วผมใช้ If เช็คเอาในฟังชั่นครับ ผมแค่อยากทราบว่ามีวิธีกำหนดแบบที่ผมต้องการรึป่าว ฮ่าๆ ขอบคุณครับ

Quote:
น้ำตาจะไหลเลยทีเดียว 555+

สมมุติว่า "แม่ยายของคุณและภรรยาของคุณ กำลังจะตายภายใน 2-3 วันข้างหน้านี้"
--- คุณหัวเราะหรือว่าคุณแกล้งร้องไห้(น้ำตาไหล) คนทวยทุกฯคน ก็จะไม่ตำหนิคุณ

ผมชื่นชมความต้องการของคุณ "แม่ยายและภรรยาหาใหม่ได้"
Date : 2017-05-16 21:42:03 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : [VB.NET] รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการสร้าง Function ที่กำหนด parameter ต้องเป็นค่านี้เท่านั้น

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่