Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ทำโปรแกรมแปลง CSV ไฟล์ แต่เมื่อเปิดไฟล์แล้วเป็นภาษามั่วๆ

ทำโปรแกรมแปลง CSV ไฟล์ แต่เมื่อเปิดไฟล์แล้วเป็นภาษามั่วๆ

Topic : 133501

โพสกระทู้ ( 156 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สอบถามครับคือผมทำโปรแกรมที่ทำการเอาข้อมูลแปลงเป็น csv ไฟล์ครับ โปรแกรมทำการ
Imports Excel = Microsoft.Office.Interop.Excel

แล้วทีนี้โปรแกรมพวกนี้ต้องไปติดตั้งในเครื่องจักรอื่นๆ ที่ไม่มี โปรแกรม excel เลย แต่ใช้เป็นโปรแกรม openoffice เนื่องจากเลี่ยง license microsoft (เครื่องที่โค๊ดมี license office ปกติ)

ปัญหาคือ
1.ไฟล์ที่แปลงออกมาแล้วเปิดแล้วเป็นภาษามั่วๆครับ ทั้งใน openoffice และ notepad เหมือนไม่รู้จักภาษานี้ครับ เป็นหมดทุกเครื่อง ที่ไม่ใช่เครื่องที่ทำ เครื่องอื่นที่มี excel ก็เป็นเหมือนกัน แต่เครื่องที่ทำ เปิด notepad หรืออื่นๆก็ขึ้นปกติครับ ภาษาไม่มั่ว

2.ผมทำ script เป็น vbs หลังจากได้ข้อมูลใน excel ไฟล์มาแล้ว ผมทำการรันสคริปที่เครื่องทำโค๊ด (ไฟล์ที่ได้จากข้อ 1) เพื่อ update db มี error เหมือนกับข้อแรกเลยครับ คือภาษามั่วๆ ทำให้ สคริป error อัพเดทไม่ได้ ผมเลยทำการตัดข้อมูลออกให้หมดเหลือแต่ pk ในการอัพเดท ซึ่งอัพเดทได้ แต่ใน log ข้อมูลเละเลยครับ ภาษามั่วไปหมด

อาการที่ว่ามาคือมันไม่รู้จัก front หรือ excel dll ครับ รบกวนช่วยทีนะครับ

Tag : .NET, Oracle, VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2019-04-22 14:10:40 By : bankguszo View : 1138 Reply : 5

No. 1

Guest

ลองดูตามนี้ก่อนนะครับ ไม่ได้ค่อยว่ากัน คือคิดว่าน่าจะเกิดตอนเปิดไฟล์ ไม่ได้เลือกภาษา มั้งครับ
เพราะที่บริษัท ก็ไม่ได้ใช้ MS Office ลองกดเลือกๆดูจดแสดงภาษาที่ถูกต้อง ถ้าไม่ได้ก็แสดงว่ามีการกำหนดภาษา
ตอนสร้างไฟล์ครับ อาจจะกำหนดเป็น Unitcode หรือไม่ก็ ANSI ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2019-04-22 14:34:21 By : บัญดิษฐ

No. 2

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : บัญดิษฐ เมื่อวันที่ 2019-04-22 14:34:21
ขอโทษทีครับ รูปไม่แสดง (ทำผิดเองครับผม)
csv
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2019-04-22 14:36:19 By : บัญดิษฐ

No. 3

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

การสร้างไฟล์เพื่อนำไปเปิดด้วยโปรแกรมตระกูล office

https://en.wikipedia.org/wiki/Byte_order_mark
Date : 2019-04-22 14:59:54 By : Chaidhanan

No. 4

โพสกระทู้ ( 4,436 )
บทความ ( 23 )

Facebook

ผมใช้ EPPlus.dll หรือไม่ก็ ExcelLibrary.dll 2 ตัวนี่แหละครับ

ลองศึกษาวิธีใช้ดูนะครับ
Date : 2019-04-22 15:13:51 By : lamaka.tor

No. 5

โพสกระทู้ ( 156 )
บทความ ( 0 )

ขอบคุณทุกคนครับ ขอเอาไปลองก่อนครับ
Date : 2019-04-23 14:18:10 By : bankguszo

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ทำโปรแกรมแปลง CSV ไฟล์ แต่เมื่อเปิดไฟล์แล้วเป็นภาษามั่วๆ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่