Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Java Programming > Java Forum > Java ไม่มีใครสนใจเขียน javaFx กันบ้างเลยหรอครับ

Java ไม่มีใครสนใจเขียน javaFx กันบ้างเลยหรอครับ

Topic : 100566

Guest

คือต้องการรู้เฉยๆหรอกนะครับว่ามีคนเขียนหรือเปล่าพอดีผมลองเขียนดู รู้สึกว่า app มันออกมาสวยดีครับ

aut_w

Tag : Java, JAVA, Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-09-17 07:51:27 By : ch_b View : 6879 Reply : 14

No. 1

โพสกระทู้ ( 2,794 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

ใช้ทีมอะไรครับ สวยดี

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-17 08:03:02 By : panyapol

No. 2

Guest

อ้อ javaFX ไม่ได้ใช้ทีมครับ ใช้ CSS แทนครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-09-17 08:13:20 By : ch_b

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

ไว้เจอกันเฟส 2 ครับ ถ้ามีเวลาได้เจอกันแน่
Date : 2013-09-17 08:40:23 By : mr.win

No. 4

ว่าจะลองหัดเล่นเหมือนกันครับ ว่าแต่มันออกรายงานด้วย iReport ได้มั้ยครับ
Date : 2013-09-17 08:55:57 By : panyapol

No. 5

คิดว่าได้ครับ เพิ่งจัด iReport ไปหมาด ๆ

iReport คืออะไร วิธีติดตั้ง iReport Designer for JasperReports (Step by Step)

Date : 2013-09-17 09:05:29 By : mr.win

No. 6

Guest

JavaFX มันมีสภาพเหมือนผู้ป่วยใกล้ตายแล้วจะไปเรียนมันทำไม

ตายขอที่ 1 จะเข้าเว็บที่ใช้ต้องลง JavaFx run time

เอาง่าย ๆ คุณลองเข้าเว็บ ที่ใช้ JavaFx ดู

ใช้คอม ที่ใช้ os ต่าง ๆ กัน เช่น winXP win7 win8 MacOS ubuntu ดูสัก 20 เครื่อง
ผมเชื่อว่าต้องมี่สัก 18-19 เครื่องที่ต้องลง JavaFx runtime
แล้วอีกอย่างนะถึงลงไปก็อาจต้องมีบางครั้งต้อง restart หรือ อาจจะ error run ไม่ได้ด้วยซ้ำ

คุณคิดว่ามันจะมีสักกี่คนที่จะยอมลง ถ้ามันไม่จำเป็นจริง ๆ

ตายขอที่ 2 ลองใช้ โทรศัพท์ กับ tablet เข้าเว็บที่ใช้ JavaFx ดู

เหมากับมาให้หมดสัก 20 เครื่อง ทั้ง iphone ipad โทรศัทพ์ที่ใช้ android
อันนี้ผมว่าหนักกว่าขอ 1 อีก ผมว่าเปิดใช้งานไม่ได้สักเครื่อง

แค่ 2 ขอนี้ก็ไม่น่าไปเรียนรู้แล้ว

สรุปเลยนะ JavaFx คือของที่หลอกเด็กให้ไปเรียนทำนั้น
Date : 2013-09-18 09:12:35 By : javalover

No. 7

Guest

โทษที พิมพ์ผิดเยอะเลยพอดี พิมพ์ใน tablet
Date : 2013-09-18 10:23:36 By : javalover

No. 8

Guest

ครับ ขอบคุณครับ ผมต้องยอมรับเลยว่าไม่มีความรู้เรื่อง java มาก่อนเลย
เนื่องจากกำลังศีกษาตามบทความของ thaicreate นี้และครับ ซึ่งเป็นการสอนที่ดีมากมากเลยครับ
เอาง่ายๆ จากเขียนไม่เป็นก็สามารถเขียนได้ ส่วนจะเก่งหรือไม่ก็ค่อยไปต่อยอดเอง
เรื่องที่ว่า JavaFX มันมีสภาพเหมือนผู้ป่วยใกล้ตายแล้วจะไปเรียนมันทำไม อันนีผมก็ไม่รู้
เพราะกำลองเขียนแต่ไม่ได้เอาไปรันบนเว็บหรือ iphone ipad tablet android mac หรอกนะครับ
เนื่องจากบริษัทไม่มีนโยบายแจกให้พนักงาน ส่วนที่ว่าต้องลง JavaFx run time ถูกต้องครับต้องลง
ว่าแต่เขียนด้วย vb6,vn.net,c# ไม่ได้ลง run time หรือครับ เหรอว่า dot net version ต่างๆไม่ใช่ run time
การจะเขียนโปรแกรมให้ออกมาสวยเหมือน JavaFx คิดว่าคงจะเป็น WPF หรือ Silverlight ของ Microsoft
ครับ แต่บ้านเราเองมีคนเขียนสักกี่คนละ
Date : 2013-09-18 12:18:24 By : ch_b

No. 9

จัดไปครับ Plan ไว้แล้วครับ เฟส 2 เล่นของหนัก Servlet , Strut และ Hibernate ครับ เจอกันแน่ ๆ !
Date : 2013-09-18 12:52:13 By : mr.win

No. 10

Guest

ทำไมต้องดันทุรังกับ JavaFx ขนาดนั้นด้วย

"vb6,vn.net,c# ไม่ได้ลง run time หรือครับ เหรอว่า dot net version ต่างๆไม่ใช่ run time"
ไม่ลงครับ ถ้าเป็น win7 กับ win 8 นะ ส่วน winxp ไม่ต้องพูดถึง microsoft ไม่ขายแล้ว
ถ้าคุณบอกว่า JavaFx run ใน linux กับ mac ได้นี้ผมขำนะ
เพราะฉะนั้น ทั้ง 2 ตัว JavaFx กับ WPF มันก็ run ได้แต่ window เหมือนกัน ไม่สามารถ run ใน os อื่นได้

"การจะเขียนโปรแกรมให้ออกมาสวยเหมือน JavaFx คิดว่าคงจะเป็น WPF หรือ Silverlight ของ Microsoft
ครับ แต่บ้านเราเองมีคนเขียนสักกี่คนละ"

นี้คุณพูดเองนะ ขนาดคนเขียน .net ยัง WPF เขียนได้น้อย

คุณคงรู้ว่าคนที่เขียน .net ได้มีมากว่าคนที่เขียน java อาจจะเป็น 1:100 ถ้าคนที่เขียน WPF ยังมีไม่กี่คน
แล้ว คนที่เขียน JavaFx ได้ นี้มันน้อยกว่าขนาดใหนละ

เพิ่มเติม silver light นี้ก็ตายแล้ว search หาคำว่า silver light ดู
Date : 2013-09-18 18:42:03 By : javalover

No. 11

Silverlight ยังไม่ตายหรอกครับ Windows Phone / Windows Store บน Windows. 8 ก็ใช้ Interface ของ Silverlight และคาดว่าอนาคตจะมีคนเขียนมากกว่านี้แน่นอน
Date : 2013-09-18 19:58:43 By : mr.win

No. 12

Guest

Ok ครับ อย่างไงก็ขอบคุณมากเลยนะครับที่มาให้ความรู้แต่ถ้าไม่ศึกษารายละเอียดก็อย่าว่ารันบนโน้นบนนี้ไม่ได้เลยนะครับ

แล้วถ้าอย่างนี้ฝรั่งเขาเรียกว่าอะไรครับ ตามนี้นะ http://www.wikihow.com/Install-JavaFX-on-Ubuntu-Linux

ผมไม่ได้กงได้เก่งอะไรหรอกนะครับ จะบอกให้ว่าอย่างไง win7 กับ win 8 ก็ต้องลง dot net แต่ที่เราไม่ได้ลงเองนั้น

เพราะบางครั้งมันก็ลงมาให้ แต่ถ้าเป็น dot net version ที่สูงที่มันไม่มี โปรแกรมที่เราเขียนอย่างไงก็รันไม่ได้

และอีกอย่างถ้าผมจะเขียนโปรแกรมให้รันได้ครบทุก os ผมจะมาเขียนโปรแกรมที่เป็น application desktop ทำไหม

ผมเขียน web application ไม่ดีกว่าเหรอครับ
Date : 2013-09-19 08:29:48 By : ch_b

No. 13

Date : 2013-09-25 14:08:27 By : panyapol

No. 14

Guest

JavaFX มาแน่ๆครับ อยากบอกเจ้าของกระทู้ว่า ใจเย็นนะครับ เรื่องการ Take Side มันเป็นปกติของมนุษย์ แล้วก็ไม่ใช่ทุกคนที่จะมีวิสัยทัศน์ยาวไกล เพราะส่วนใหญ่ปฏิเสธการเปลี่ยนแปลง
JavaFX หรือระบบในแนวทางนี้อย่าง WPF จะปรับกระบวนทัศน์ของการพัฒนา Application ในอนาคตอย่างแน่นอน โดยเฉพาะอย่างยิ่งการพัฒนาขนาดใหญ่ที่ต้องทำงานเป็นทีมและแบ่งงานกันทำ
JavaFX หรือระบบในแนวทางนี้อย่าง WPF รองรับการแบ่งงานออกเป็น Layer ในแนวทาง MVVM ที่ร่วมสมัยกว่า MVC ได้เป็นอย่างดี

- ทีมผู้พัฒนา UI ทีมผู้พัฒนา Logic และทีมเชื่อมโยง DB จะทำงานรุดหน้าได้โดยแบ่งแยกกันได้อย่างชัดเจน
- การวางกลยุทธ์ประเภท Cross-Platform ที่ไม่เกิดค่าใช้จ่ายจะต้องดึงความสนใจของผู้บริหารและผู้ลงทุนอย่างที่สุด
- การสร้างความเชื่อมต่อระหว่าง Web-Programming และ Application-Programming จะทำให้ทีม Dev ทำงานได้ง่ายขึ้นและต่อเนื่อง

สรุปความว่า JavaFX หรือ WPF จะนำมาซึ่ง Methodology ในการพัฒนา Application ที่น่าลงทุนศึกษามากครับ
Date : 2016-06-21 10:24:05 By : พี่วิศวะ

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : Java ไม่มีใครสนใจเขียน javaFx กันบ้างเลยหรอครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่