Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Mobile > Mobile Forum > iOS keyboard ทับ textfield เวลาจะพิมพ์ข้อมความใน textfield ที่อยู่ด้านล่าง แป้นพิมพ์จะทับทำให้มองไม่เห็นข้อความที่เราพิมพ์อยู่ มีรูป

iOS keyboard ทับ textfield เวลาจะพิมพ์ข้อมความใน textfield ที่อยู่ด้านล่าง แป้นพิมพ์จะทับทำให้มองไม่เห็นข้อความที่เราพิมพ์อยู่ มีรูป

Topic : 097974

โพสกระทู้ ( 180 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

รูปภาพแสดงตำแหน่งของ textfield

รูปภาพแสดงตำแหน่งของ keyboard ที่มาทับ textfield

จากภาพด้านบนคือตำแหน่งของ textfield พอเราจะพิมพ์ คีย์บอร์ดมันเคลื่อนมาทับทำให้มองไม่เห็นข้อความที่พิมพ์อยู่

ต้องการให้เวลากดแล้วตำแหน่งของ textfild มันเลื่อนมาอยู่บน keyboard หรือไครมีคำแนะนำดีดีบอกด้วย

Tag : Mobile, MySQL, iOS, iPod, Objective-C, Mobile

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-07-18 13:35:43 By : tai_kook View : 1913 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 16 )

ลองดูครับ น่าจะใช้ได้

Code (Objective-C)
- (void) animateTextField: (UITextField*) textField up: (BOOL) up{
    int txtPosition = (textField.frame.origin.y - 620);
    const int movementDistance = (txtPosition < 0 ? 0 : txtPosition); // tweak as needed
    const float movementDuration = 0.3f; // tweak as needed

int movement = (up ? -movementDistance : movementDistance);

[UIView beginAnimations: @"anim" context: nil];
    [UIView setAnimationBeginsFromCurrentState: YES];
    [UIView setAnimationDuration: movementDuration];
    self.view.frame = CGRectOffset(self.view.frame, 0, movement);
    [UIView commitAnimations];
}

- (void)textFieldDidEndEditing:(UITextField *)textField{
    [self animateTextField: textField up: NO];
}

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-07-19 08:38:41 By : Sunkise

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

iOS/iPhone Hide Input Keyboard and Validate Text Field (Password, Number, URL, E-Mail, Phone Number)

ลองดูครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-07-21 14:25:35 By : mr.win

No. 3

สั้น ๆ ครับ

Code (Objective-C)
- (void)viewDidLoad
{
    [super viewDidLoad];

// Tap Gesture for Hide Keyboard
    UITapGestureRecognizer *oneTapGesture = [[UITapGestureRecognizer alloc]
                                             initWithTarget: self
                                             action: @selector(hideKeyboard:)];
    [oneTapGesture setNumberOfTouchesRequired:1];
    [[self view] addGestureRecognizer:oneTapGesture];

}

// Event Gesture for Hide Keyboard
- (void)hideKeyboard:(UITapGestureRecognizer *)sender {
    [txtPassword resignFirstResponder];
    [txtPassword resignFirstResponder];
    [txtName resignFirstResponder];
    [txtEmail resignFirstResponder];
    [txtTel resignFirstResponder];
}

Date : 2013-07-21 14:31:44 By : mr.win

No. 4

โพสกระทู้ ( 180 )

Facebook

ความหมายคือ ต้องการให้ Textfield มันเลื่อนขึ้นอยู่เหนือระดับ keyboard ไม่ใช่ซ่อน Keyboard ค่ะ

รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ
Date : 2013-07-23 15:38:48 By : tai_kook

No. 5

ลองดูตัวนี้ครับ ถ้าได้ยังไง ลองนำมาแชร์ด้วยครับ

http://stackoverflow.com/questions/8706129/how-to-scroll-view-up-when-keyboard-appears

Date : 2013-07-23 16:47:02 By : mr.win

No. 6

Guest

หัวข้อ 4-1 ครับ

http://developer.apple.com/library/ios/documentation/StringsTextFonts/Conceptual/TextAndWebiPhoneOS/KeyboardManagement/KeyboardManagement.html

ลองดูนะครับ ไม่รู้ว่าได้หรือยัง
Date : 2013-08-09 17:25:03 By : ปลา

No. 7

โพสกระทู้ ( 1,579 )
บทความ ( 3 )

ไม่ได้บอกนะครับ ผมจะได้ไปลื้อโค้ดมาให้
Date : 2013-08-09 22:50:16 By : somparn

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : somparn เมื่อวันที่ 2013-08-09 22:50:16
รายละเอียดของการตอบ ::
ไปเก่ง iOS ที่ไหนมาครับ เอามาแชร์ด้วย พี่ก็อยากได้

Date : 2013-08-10 07:21:08 By : mr.win

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : mr.win เมื่อวันที่ 2013-08-10 07:21:08
รายละเอียดของการตอบ ::
โหพี่วินก็พูดไป ผมเพิ่งจะซื้อ Mackbook มาหัดเขียนนี้แหละพี่ ผมก้อ่านจากเว็บพี่บ้างในหนังสือบ้างตามเว็บนอกต่างๆบ้าง
บ้างทีเจอเครื่องมือที่จะต้องใช้ผมก็โหลดเก็บไว้แล้วมาแกะโค้ดใช้งานอีกทีครับ

ผมเพิ่งมือใหม่ เพิ่งหัดนี้แหละพี่ ถ้าใช้งานจริงผมคงได้มาตั้งกระทู้ถามแน่ๆ 555 เดียวผมไปลื่อโค้ดออกมาก่อนนะถ้าได้แล้วจะจัดเป็นบทความเลยละกัน ^ ^

ปล. พี่ที่ชื่อปลา และก็อีกคนชื่อะไรไม่รู้จำไม่ได้ล่ะ คนนี้น่าจะเก่งและน่าจะมีคำตอบครับ
Date : 2013-08-10 09:49:27 By : somparn

No. 10

อยากให้คนไทยเขียน iOS กันเยอะ ๆ ครับ
Date : 2013-08-10 10:29:30 By : mr.win

No. 11

จัดมาให้แล้วนะครับ เป็น Class สำเร็จรูปนะครับ มีครบเลย แต่ถ้าอยากจะเอามาใช้บ้างส่วนก็เข้าไปที่ class นั้นๆได้เลยนะคับแกะโค้ดได้เลยครับ

จากภาพผมไม่ได้ทำละเอียดมากนะครับ ยังใช้ macbook ไม่คล่องครับ ลองดูตามภาพประกอบแล้วนำไปใช้ดูนะครับ

IOS-Scroll-moveUp

ไปโหลดตัว TKAvoidKeyBoardHandler มาใช้ได้เลยนะ
hปปp://code1.okbase.net/codefile/TPKeyboardAvoidingTableView.m_2013022321317_11.htm

ถ้าไม่ได้ยังไงผมมี file TKAvoidKeyBoardHandler นี้อยู่นะเดียวส่งให้อีกทีครับ

ปล. พี่วินถ้าว่างแล้วพี่ทำบทความออกมาเลยก็ได้นะครับพี่น่าจะทำบทความได้ดีกว่าผม แล้วฝากไฟล์ TKAvoidKeyBoardHandler ด้วยนะครับเดียวผมส่งให้พี่นะครับอัพไว้ให้สมาชิกโหลดไปใช้กันครับ
Date : 2013-08-10 11:41:59 By : somparn

No. 12

โพสกระทู้ ( 11 )

ใช้เป็นพวก Third party ได้ครับ ส่วนใหญ่เขาจะมีพวก Class สำเร็จรูปแค่เรียกใช้ก็ใช้ได้แล้ว ลองใช้ของคุณ #11 ดูก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้ายังไงมีตัวเลือกอื่น ๆ ให้ได้เลือกสรร ลองของ https://github.com/michaeltyson/TPKeyboardAvoiding ดูครับ มีวิธีการติดตั้งให้อ่านไม่ยากครับ
Date : 2013-08-12 17:05:11 By : โอ๊ต

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : iOS keyboard ทับ textfield เวลาจะพิมพ์ข้อมความใน textfield ที่อยู่ด้านล่าง แป้นพิมพ์จะทับทำให้มองไม่เห็นข้อความที่เราพิมพ์อยู่ มีรูป

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่